• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Mcb lắp chống rò

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Mcb lắp chống rò

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Mcb lắp chống rò

Họ nói vậy là đúng rồi. Đây là biện pháp nối dây trung tính báo vệ hay còn gọi nối "không" bảo vệ. Khi nối như vậy sẽ biến hiện tượng rò điện ra thân vỏ thành hiện tượng ngắn mạch một pha dẫn tới dây chảy sẽ đứt, hoặc nếu sử dụng MCB thì MCB sẽ nhảy, ngắt thiết bị bị rò điện ra khỏi nguồn điện. Nếu bạn muốn biết chi tiết hơn hãy điện thoại cho mình nha. Mr.Hân ĐT: 0983684899. GV huấn luyện an toàn lao động. C.ty cổ phần kiểm định an toàn 3.
      The best regards

Cảm ơn
      87
      Được cảm ơn 62 lần, trong 53 bài

Trích dẫn Gửi bởi gianglong036 Xem bài viết
      Em hỏi các bác tý. E đang lắp cho cái trại lợn của CP. Họ muốn tiết kiệm.ko muốn mua lcb.mà chỉ mua mcb loại 3pha 4 cực. Loại ls abn52c 50a.họ bảo e nối chân trung tinh N của áp vào khung sắt nơi đặt motor.để khi xảy ra rò điện thì áp sẽ xảy ra đoản mạch mà nhảy áp. E chưa làm vậy bao giờ.các thánh cho e ý kiến với ạ.
      Em thấy có 2 điều không hợp lý:
      1. Nếu mắc trung tính tại khung sắt thì sẽ xảy ra trường hợp ngâm điện tại đó, khung sắt sẽ có hoặc không có điện trong một khoảng thời gian mà cái này tuỳ thuộc vào khả năng trôi dòng dây trung tính.
      2. Dòng rò đơn vị mmA, quá dòng tính (A, kA). Cường độ dòng điện qua người tỉ lệ thuận với tác động lên cơ thể.
      Đây chỉ là giải pháp tình thế, an toàn không cao. Tải động cơ riêng biệt thì dùng MCB đóng cắt + cọc nối vỏ bảo vệ tại đó là ok rồi.

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

Trích dẫn Gửi bởi quangtran92 Xem bài viết
      Em thấy có 2 điều không hợp lý:
      1. Nếu mắc trung tính tại khung sắt thì sẽ xảy ra trường hợp ngâm điện tại đó, khung sắt sẽ có hoặc không có điện trong một khoảng thời gian mà cái này tuỳ thuộc vào khả năng trôi dòng dây trung tính.
      2. Dòng rò đơn vị mmA, quá dòng tính (A, kA). Cường độ dòng điện qua người tỉ lệ thuận với tác động lên cơ thể.
      Đây chỉ là giải pháp tình thế, an toàn không cao. Tải động cơ riêng biệt thì dùng MCB đóng cắt + cọc nối vỏ bảo vệ tại đó là ok rồi.
      Nối đất an toàn động cơ 3 pha 4 dây với lưới điện hạ thế ở Việt Nam thì xem và làm theo Quy phạm Trang bị điện bạn nhé.

5. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      87

Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      nối đất an toàn động cơ 3 pha 4 dây với lưới điện hạ thế ở việt nam thì xem và làm theo quy phạm trang bị điện bạn nhé.
      vậy theo bác là cách làm của chủ topic này là ok không ? Chứ bác chỉ theo quy phạm tbđ làm em đọc rối quá !

Cảm ơn
      32

vậy theo bác là cách làm của chủ topic này là ok không ? Chứ bác chỉ theo quy phạm tbđ làm em đọc rối quá !
      Bạn xem điều I.7.23 và I.7.31 của chương Nối đất trong Quy phạm TBD có nêu chi tiết

8. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      87

Bạn xem điều I.7.23 và I.7.31 của chương Nối đất trong Quy phạm TBD có nêu chi tiết
      Cảm ơn Bác !
      Em có thắc mắc là trong mục I.7.23 chỉ đề cập đến mạng điện 1 chiều 3 dây có trung tính nối đất. Chẳng lẽ tương tự như mạch điện 3 pha 4 dây hả bác ?

Theo em thì ta nối đất an toàn theo hình này là ok nhưng phải có nối đất lặp lại trên hệ thống? Bác cho em ý kiến ?

Cảm ơn
      32

Cảm ơn Bác !
      Em có thắc mắc là trong mục I.7.23 chỉ đề cập đến mạng điện 1 chiều 3 dây có trung tính nối đất. Chẳng lẽ tương tự như mạch điện 3 pha 4 dây hả bác ?

Theo em thì ta nối đất an toàn theo hình này là ok nhưng phải có nối đất lặp lại trên hệ thống? Bác cho em ý kiến ?
      Điều I.7.23 áp dụng cho cả hai loại nguồn AC và DC. Còn hình vẽ minh họa cách tận dụng nối đất tự nhiên để giảm vật tư làm nối đất , trong hình này có một sai sót : đó là vẽ thêm hình cái cầu chì phía dây nối đất ở nguồn ???? trong khi các điều khoản khác thì không cho phép . Cần nối đất lặp lại để loại trừ khả năng đứt hay mối nối kém dây trung tính, dẫn đến " trôi " điện thế trung tính phía tải dùng điện.

11. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      87

Điều I.7.23 áp dụng cho cả hai loại nguồn AC và DC. Còn hình vẽ minh họa cách tận dụng nối đất tự nhiên để giảm vật tư làm nối đất , trong hình này có một sai sót : đó là vẽ thêm hình cái cầu chì phía dây nối đất ở nguồn ???? trong khi các điều khoản khác thì không cho phép . Cần nối đất lặp lại để loại trừ khả năng đứt hay mối nối kém dây trung tính, dẫn đến " trôi " điện thế trung tính phía tải dùng điện.
      Em nghĩ việc trung tính nối đất lặp lại ở nước ta khó mà đạt yêu cầu, nên dây trung tính không thể đóng chức năng như dây PE tốt được. Thôi thì ta chỉ nối vỏ thiết bị (để bảo vệ dòng qua người) + nối kết cấu kim loại để bảo vệ áp là được rồi.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016