• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 26
      Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,914 lần, trong 1,469 bài

Mặc định Ðề: Những chuyện vui nhỏ xíu về vật lý

Trích dẫn Gửi bởi ViviStd Xem bài viết
      He he, các bác kể chuyện hay quá nhưng không thực tế chút nào.
      -Với câu chuyện của bác QT
      +Câu chuyện số 1: số pi tính còn chưa chính xác thì làm sao đo chính xác được hả bác.
      +Câu chuyện số hai: hiệu ứng dopler mà áp dụng cho mắt ở tốc độ thấp thì cũng như bạn nhìn thấy con virus đang cười với bạn vậy.
      +Câu chuyện rùa và thỏ cũng giống như câu chuyện bắn táo thôi, bạn ngồi tính thì đến hết đời cũng không tới đích, nhưng con rùa và thỏ nó có tính đâu. Còn chuyện giãn nở vì nhiệt đến cấp đó thì ngay cả mặt trời cũng còn chưa ra được hình trụ nữa mà.
      +Chuyện của bác Bảo Huy là chuyện từ phổ thông mà bác.
      Các bạn thử nghĩ chuyện này xem:
      Mr Anh-xtanh nhà ta nói khi di chuyển với tốc đô cao thì thời gian đi chậm lại, vì thế khi di chuyển với tốc độ ánh sáng thì có thể đi ngược thời gian. Tuy vậy, vận tốc là tương đối (khi bạn ngồi trên xe thì thấy nhà cửa di chuyển, và khi bạn ở trong nhà thì thấy xe di chuyển).
      Vấn đề của mình là hằng ngày ánh sáng vẫn lao tới trái đất với tốc độ ánh sáng, mà ánh sáng thì thất trái đất chạy qua nó cũng với tốc độ ánh sáng, nhưng sao chẳng thằng nào đi ngược thời gian vậy hu, hu...
      Vì thế mới là chiện chém gió chứ pác? Chứ nếu thực tế thì QT đã đưa vào chỗ nghiêm chỉnh rồi.

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,501 lần, trong 560 bài

Vậy bác Quốc Thái đã OK về câu trả lời của em về nghịch lý Zeno chưa?

3. Những thành viên đã cảm ơn baohuy_pla vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Vậy bác Quốc Thái đã OK về câu trả lời của em về nghịch lý Zeno chưa?
      Đang chờ món súp rùa của pác. hehe.

Pác có chuyện gì chém gió được thì đưa lên đi. Để mọi người cùng chém.

Nhân tiện, với vấn đề đi ngược thời gian, pác có chuyện gì chém về lỗ đen vụ trụ không? Nghịch lý Zeno có áp dụng được với một tàu du hành bị hút vào lỡ đen vũ trụ không?

Cảm ơn
      105
      Được cảm ơn 106 lần, trong 69 bài

Một hôm em vào webdien bõng nhiên thấy mình cực kỳ thông thái viết luôn 101 bài không nghỉ và bỗng thấy minh thàn thông quảng đại và gặp được Êdison, ổng túm tóc em vừa ném vừa quát bảo em về ngay webdien mà học thêm thế là tự dưng em tỉnh lại đọc bài của các pác tự dưng thấy mình chẳng biết gì cả ... thế mới đau chứ....
      Hoa đào năm ngoái còn cười với gió Đông...TếT...

6. The Following 2 Users Say Thank You to tanminh.evn For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      504

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết

Nhân tiện, với vấn đề đi ngược thời gian, pác có chuyện gì chém về lỗ đen vụ trụ không? Nghịch lý Zeno có áp dụng được với một tàu du hành bị hút vào lỡ đen vũ trụ không?
      Vừa rồi có cái thí nghiệm cho hạt neutrino bay nhanh hơn ánh sáng. Nếu thí nghiệm này đúng thì người ta làm được chuyện đi ngược thời gian rồi bác nhỉ.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Hehe. Nghe giống trong phim Star trek quá.

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 856 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Vừa rồi có cái thí nghiệm cho hạt neutrino bay nhanh hơn ánh sáng. Nếu thí nghiệm này đúng thì người ta làm được chuyện đi ngược thời gian rồi bác nhỉ.
      Có thực là như vậy không ~_~ ... khi thuyết tương đối chưa ra đời người ta tin rằng thuyết hấp dẫn của newton là tuyệt đối chính xác.
      Chúng ta, những người trái đất, cố gắng dùng các định nghĩa của mình để đi giải thích các hiện tượng tự nhiên. Số là một định nghĩa, thử hỏi số 1 có ý nghĩa gì, nó khác số 2 chỗ nào, liệu có thể định nghĩa được số 1 mà không dùng đến khái niệm "số"... còn người dùng những tiên đề của mình để áp đặt một dãy các quy luật và tại 1 thời điểm nào đó người ta tin rằng quy luật đó là tuyệt đối. Nếu các tiên đề định nghĩa về "con số" là đúng thì tại sao các hằng số vật lý lại là các số vô tỉ ~_~.
      Và nói lại chuyện vận tốc ánh sáng. "quay ngược thời gian" là trong lý thuyết của bác Albert Enstein, tuy nhiên tiên đề của thuyết tương đối : vận tốc ánh sáng là vận tốc cực hạng gần bằng 300.000.000km/s và không thay đổi với mọi hệ quy chiếu". Nếu có 1 hạt bay nhanh hơn ánh sáng --> thuyết tương đối phá sản --> con người lại phải tìm ra một lý thuyết mới để phù hợp với khám phá trên
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Địa chỉ
      Cảm ơn
      504

Với những sự kiện như thế này người ta thường hay có những cảm xúc trái ngược.

Người ta sẽ rất vui mừng nếu một thí nghiệm tầm cỡ nào đó kiểm chứng được một lý thuyết tầm cỡ. Chẳng hạn dùng đồng hồ nguyên tử đo được sự khác nhau về thời gian ở chân tháp và đỉnh tháp (do khác nhau trọng lực), tức là thêm một cơ sở cho lý thuyết của Einstein. Lúc đó, người ta thấy như mình tiến gần thêm với chân lý của tự nhiên.

Nhưng người ta cũng vui mừng không kém khi thấy một lý thuyết khủng sụp đổ. Bởi vì như thế là lại mở ra một chân trời mới để khám phá, sẽ hứa hẹn lại có những đột phá mới để khai sáng.

Sự kiện Neutrino này cũng đem lại những "mong đợi" trái ngược. Nhiều người mong đợi thí nghiệm này được kiểm chứng là đúng, và rất nhiều người khác mong là nó sai. (Hình như số người mong nó sai nhiều hơn phía còn lại). Thậm chí trong cùng một người cũng có những cảm xúc lẫn lộn.

Riêng chuyện kiểm chứng thí nghiệm này cũng là một vấn đề lớn. Trong khoa học, khi có nghi ngờ về kết quả thí nghiệm hay mô phỏng, người ta sẽ làm lại nó ở một chỗ khác một cách độc lập. Nếu người ta không thể lặp lại thí nghiệm đó với kết quả đã công bố thì có cơ sở để nói rằng thí nghiệm đã sai hoặc tác giả đã ngụy tạo số liệu.

Với thí nghiệm hạt Neutrino hàng khủng này của CERN, nghe đồn là chỉ có PTN Fermi ở Mỹ và một PTN ở Nhật có đủ khả năng làm lại, nhưng mà dường như thiết bị đo đạc còn không chính xác bằng CERN.

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,538 lần, trong 1,619 bài

Hi hi, anh Công xem lại con số 300.000.000 km/s nhé.

Đối với thế giới chúng ta đang sống, thì vận tốc giới hạn trên là c. Tuy nhiên có giả thiết là với một thế giới khác tồn tại song song với thế giới của chúng ta, có vận tốc giới hạn dưới cũng là c.

Hai thế giới cùng tồn tại song song nhưng không giao tiếp với nhau được vì... rảo cản tốc độ c.

Ngoài ra nếu có dịp, anh thử tìm đọc cuốn sách về vật lý, vũ trụ của nhà bác học tật nguyền nổitiếng: Cuốn "Vũ trụ trong vỏ hạt dẻ" và cuốn "Lược sử thời gian", tác giả Stephen Hawking. Một số luận điểm có vẻ như không hòa hợp với Einstein lắm.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 735 lần, trong 401 bài

hi hi! Góp vui với các bạn tý nhé: Tui nghe kể lại chứ không có sách à: Hai ông QT và Langmantuoi50 di nhậu, gọi mồi gì để lai rai thì chịu nhưng đến khi ở dĩa còn một miếng khá to (dân WĐ trí thức nhậu mà) nên ông QT mới đố ông Lãng:"Tui đố ông hai đường thẳng song song thì gặp nhau tại chổ nào???" Ông lãng thì nói vô cực,....Rồi cu cậu đang đánh giày cho mấy ông ngồi cạnh nói "cháu biết" Hay! cu nói đi nào; Dạ hai chú cho con tiền đánh giày đã/10k/ok! Cậu bé đánh giày lấy tiền và thản nhiên cầm lấy đôi đủa gắp cục mồi và nói " Chào 2 chú cháu trả lời xong và chạy biến. Báo hại hai ông mất cục mồi nhưng lại có câu trả lời thú vị.
      Xin lỗi Bác QT và Bác Lãng nhé! Có gì mạo phạm xin đại xá.
      thangks@webdien.com

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Thiết bị chuyển đổi tín hiệu, Bộ chuyển đổi tín hiệu Pt100
      Bởi quoc198x trong diễn đàn Máy biến áp, biến dòng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-10-2014, 23:55
    2. Cần bán - : Chuyên cung cấp các loại cáp điện chuyên dụng, cáp báo cháy, cáp chậm cháy, cáp chống cháy.
      Bởi phuonglon trong diễn đàn Công tắc điện, ổ cắm, cầu chì, tụ bù ...
      Trả lời: 21
      Bài cuối: 23-07-2014, 09:26
    3. Cần bán - Chuyên thiết bị chuyển đổi tín hiệu của M-system Japan
      Bởi maiquan trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 23-10-2013, 14:22
    4. Đồ án TN chuyên ngành HTĐ chuyên đề : Thiết kế HTCCĐ cho NM liên hợp dệt
      Bởi htvnn09 trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 18-04-2012, 09:25
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2