• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Giúp em chọn tiết diện dây dẫn từ trụ điện vào nhà

Chào mọi người,

Hiện tại em đang xây nhà, đã có bản thiết kế điện.

Lúc đầu, bên thiết kế chọn 3 pha (từ trụ vào tủ điện chính trong nhà, xong chia pha ra cho từng khu vực).

Nhưng hiện tại em thấy có 1 vấn đề phức tạp là nếu chia pha không đều thì sẽ dẫn đến lệch pha và nhảy CB tổng (theo em tìm hiểu là vậy).

Tổng tải trong nhà (theo tính toán) vào khoảng 46-50 KW. Bên thiết kế điện chọn dây từ trụ vào nhà là: 3 x 25-mm + 1 x 16-mm.

Vấn đề:

1. Nếu giữ nguyên thiết kế 3 pha, em sợ phân bổ tải không đều, lệch pha rồi gây ra sự cố mất điện, phiền phức không đáng có.

Câu hỏi: Nếu dùng 1 ổn áp 3 pha đứng trước các tải trong nhà ( trụ -> tủ điện chính 3P -> ổn áp 3P -> tải) thì có được không ạ? Em có tìm hiểu thì ổn áp 3 pha giờ có chức năng cân bằng pha, giúp điều tiết tải cho các pha để tránh lệch pha. Nếu dùng theo cách này thì có tốn điện hơn không ạ?

2. Em có hỏi bên thiết kế điện về việc sử dụng 1 pha và tiết diện dây dẫn từ trụ vào tủ điện chính thì bên thiết kế bảo em là x3 tiết diện dây từ 3 pha lên. Nghĩa là nếu 3 pha dùng dây 25-mm thì 1 pha dùng dây 75-mm (em thấy to quá). Vậy cho em tham khảo ý kiến anh em là nếu tổng tải tầm 50 KW thì tiết diện dây dẫn từ trụ vào cỡ bao nhiêu là được ạ? 1 pha ạ!

3. Dù 3 pha hay 1 pha, em tính dùng ổn áp đứng trước tất cả tải. Nhưng mà em có đọc qua một số anh em trong này nói (bài cũ) là dùng kiểu thế rất là tốn điện. Có phải vậy không ạ?

Mong mọi người giải đáp hộ em ạ. Cảm ơn mọi người.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 455 lần, trong 366 bài

Mặc định Re: Giúp em chọn tiết diện dây dẫn từ trụ điện vào nhà

Trích dẫn Gửi bởi tberty Xem bài viết
      Chào mọi người,

Hiện tại em đang xây nhà, đã có bản thiết kế điện.

Lúc đầu, bên thiết kế chọn 3 pha (từ trụ vào tủ điện chính trong nhà, xong chia pha ra cho từng khu vực).

Nhưng hiện tại em thấy có 1 vấn đề phức tạp là nếu chia pha không đều thì sẽ dẫn đến lệch pha và nhảy CB tổng (theo em tìm hiểu là vậy).

Tổng tải trong nhà (theo tính toán) vào khoảng 46-50 KW. Bên thiết kế điện chọn dây từ trụ vào nhà là: 3 x 25-mm + 1 x 16-mm.

Vấn đề:

1. Nếu giữ nguyên thiết kế 3 pha, em sợ phân bổ tải không đều, lệch pha rồi gây ra sự cố mất điện, phiền phức không đáng có.

Câu hỏi: Nếu dùng 1 ổn áp 3 pha đứng trước các tải trong nhà ( trụ -> tủ điện chính 3P -> ổn áp 3P -> tải) thì có được không ạ? Em có tìm hiểu thì ổn áp 3 pha giờ có chức năng cân bằng pha, giúp điều tiết tải cho các pha để tránh lệch pha. Nếu dùng theo cách này thì có tốn điện hơn không ạ?

2. Em có hỏi bên thiết kế điện về việc sử dụng 1 pha và tiết diện dây dẫn từ trụ vào tủ điện chính thì bên thiết kế bảo em là x3 tiết diện dây từ 3 pha lên. Nghĩa là nếu 3 pha dùng dây 25-mm thì 1 pha dùng dây 75-mm (em thấy to quá). Vậy cho em tham khảo ý kiến anh em là nếu tổng tải tầm 50 KW thì tiết diện dây dẫn từ trụ vào cỡ bao nhiêu là được ạ? 1 pha ạ!

3. Dù 3 pha hay 1 pha, em tính dùng ổn áp đứng trước tất cả tải. Nhưng mà em có đọc qua một số anh em trong này nói (bài cũ) là dùng kiểu thế rất là tốn điện. Có phải vậy không ạ?

Mong mọi người giải đáp hộ em ạ. Cảm ơn mọi người.
      chào bạn , trước mắt theo như thiết kế thì họ tính chọn dây dẫn như vậy là phù hợp rồi. tình hình một nhà thầu mà đã thiết kế và tính chọn như vậy thì ít khi bị lệch pha hoặc cân tải không điều . chỉ sợ gì đình bạn phát sinh tải lớn ở một pha bất kỳ thôi . nếu bạn không an tâm thì khi lắp tủ điện chính bạn bảo họ làm cho bạn 03 amlpe kế cho 3 pha và cho bạn biết cụ thể từng pha nào của khu nào , và đóng điện lên hết tải xem có bị lệch không , nếu bị bạn yêu cầu nhà thầu khắc phục cho bạn .

3. Những thành viên đã cảm ơn trinhhadem vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Dạ, cảm ơn anh.

Còn vấn đề #2, #3 thì thế nào ạ?

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 431 lần, trong 324 bài

Nhà dùng tới 40 -50 kw là dạng nhà xưởng, văn phòng hay cho thuê rồi, cái này thì phải làm việc với điện lực để thống nhất chứ không đơn giản như nhà ở chỉ khoảng 5-7 kw / hộ thôi.
      Tùy thuộc địa phương, nhiều nơi lưới điện bảo đảm kỹ thuật thì tổn thất trên đường dây nhỏ,không cần lắp ổn áp làm gi. Cái này khi làm việc với điện lực sẽ rõ.

6. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nothing to live
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 17 lần, trong 16 bài

thực ra gọi lệch pha không đúng, dòng điện 3 pha vốn dĩ đẻ ra lệch nhau 120 độ điện làm sao lệch được, chỉ là vấn đề cân bằng tải từng pha để không trôi điểm trung tính(không lệch điểm tt) và mục đích để dây trung tính chạy dòng thấp nhất có thể tất nhiên = 0 là tuyệt vời. em dùng ổn áp 3 pha trước tải là đúng rồi nếu không có nhiều lý thuyết thiết kế và kỹ năng để cân tải thì đừng ngại tốn điện nếu muốn bảo vệ hệ thống và cũng không tốn nhiều đâu với công nghệ bây giờ. 1 pha nếu điện yếu quá mới chạy ổn áp tăng áp lên thôi. nếu dùng ổn áp 3 pha rồi thì không cần tiết diện dây x3 như bọn điện nực vẽ ra đâu. nó bảo thế là để 1 dây chịu được cả công suất điện của 3 pha khi mà dồn hết tải vào 1 dây. dùng ổn áp đã giải quyết tất cả rồi. mấy thằng điện lực chả biết mẹ gì đâu toàn cậu ông giời nhét vào thôi. nghe nó nói chỉ mất tiền ngu.
      độ lệch tải giữa các pha cho phép là 15%, thêm ổn áp 3 pha đầu nguồn là đẹp rồi em. làm được như thế em chọn dây to hơn 15% trở lên là được. Hệ thống điện phải hạn chế được sự cố nhảy aptomat, lượng điện hao phí trên đường dây, các phụ tải phải tiết giảm đáng kể mới tiết kiệm tiền điện mỗi tháng.
      đã viết tận rồi, trước sau vẫn là ý nghĩ đó

8. Những thành viên đã cảm ơn longkinh009 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 431 lần, trong 324 bài

Trích dẫn Gửi bởi longkinh009 Xem bài viết
      .... mấy thằng điện lực chả biết mẹ gì đâu toàn cậu ông giời nhét vào thôi. nghe nó nói chỉ mất tiền ngu.
      ...... [/FONT]
      Bạn này chém ẩu : Đây là chuyện bỏ tiền ra mua bán , đương nhiên phải nói chuyện với nhau
      Muốn có điện luới thì phải ký hợp đồng với Điện lực . điện một pha hay ba pha thì có văn bản hướng dẫn , đường dây của họ đang quản lý thì họ biết phải làm gì... Trừ trường hợp dỗi: không cần Điện lực, tự bỏ tiền mua máy phát chay quanh năm
      Còn trong nhà dùng dây gì, thiết bị gì.... đấy không phải là việc của họ, chủ nhà phải tự quyết, nếu chưa rõ thì hỏi tư vấn thiết kế hay trên webdien...
      Sửa lần cuối bởi tvdien; 01-06-2018 lúc 15:11.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016