• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Kết quả 1 đến 10 của 10

Cảm ơn
      0

Địa chỉ
      Vung Tau
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 81 lần, trong 46 bài

Mặc định Ðề: cách đặt cảm biến

Việc đặt bao nhiêu cảm biến là do chế độ điều khiển của bơm.
      Ví dụ: Bồn sẽ có 2 chế độ: Cạn và đầy -> sẽ đặt 2 cảm biến. Khi cảm biến cạn tác động thì sẽ khởi động bơm. Khi cảm biến đầy tác động thì sẽ dừng bơm. Cảm biến cạn sẽ đặt gần đáy bồn, cảm biến đầy sẽ đặt gần đỉnh bồn.
      Do đó bạn phải xem tình hình thực tế của hệ thống bơm nước của nhà máy nữa. Có bao nhiêu bơm điều khiển và điều khiển bao nhiêu mức....
      Cảm biến thì bạn có thể dùng cảm biến phao như bên dưới:

http://cokhicongnghiep.com/san-pham/...-kin-nuoc.aspx

Cảm ơn
      339
      Được cảm ơn 237 lần, trong 129 bài

Trích dẫn Gửi bởi k_luc Xem bài viết
      em đang làm đồ án bơm nước ở nhà máy nước. bơm nước từ dưới sông lên trạm bơm nak! nên có ai có thể giúp em trong viêc đặt cảm biển không? chẳng hạn như đặt bao nhiêu cái ? đặt loại cảm biển nào? hãy giúp em với nha!
      việc lắp đặt cảm biến phụ thuộc vào bài toán cụ thể bạn nhá,đặt bao nhiêu cái cũng còn phụ thuộc vào bài toán của bạn 2,3,4 thì còn tuỳ cái đồ án của bạn như thế nào,có thể đặt cảm biến đo mức nước (lever sensor), các đầu dây thả suống bể nước ,đo các mức nước, bồn chứa,đập thuỷ điện, tàu thuỷ. giếng khoan vv..như ở hình này:
      trinhvanhoa_to live is to fight

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 22 lần, trong 17 bài

Chắc cái này đang làm hệ thống xử lý nước sinh hoạt đây mà.
      Mình cũng gặp trường hợp này ở nhà máy
      1.Van Solenoid đặt trong bồn nên bị ẩm dẫn đến cháy động cơ hay cuộn hút.
      2. Van phao nổi không nên đặt gần đầu ra động cơ dễ tạo dao động gây tắt mở liên tục bơm.
      Lãng mạng, lanh lợi, dễ thương, cần cù, chịu chơi, chịu chi, lì lợm, tốc độ.
      Thổi cái vi vu bây giờ

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 288 lần, trong 187 bài

Nếu bạn đưa ra mẫu hoạt động như thế nào anh em trong diễn đàn sẽ giúp cho. mà thông thường phải có bộ báo cạn. Nó sẽ làm việc auto, nhưng phải có hướng hoạt động như thế nào thì mới có thể chỉ rõ cho bạn được.
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

e phải làm cái mạch điều khiển máy bơm nước tự động dùng ic số nên e ko dùng phao đc.e có 1 bể e lắp 2 con cảm biến A,B(giả sử A lắp gần dưới đáy bể B lắp gần miệng bể) khi bể cạn dưới A thì bơm và bơm bjo` trên B thì ngừng.vậy các bác bảo e dùng con cảm biến j` với.

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      135
      Được cảm ơn 819 lần, trong 633 bài

Trích dẫn Gửi bởi buonlam0986 Xem bài viết
      e phải làm cái mạch điều khiển máy bơm nước tự động dùng ic số nên e ko dùng phao đc.e có 1 bể e lắp 2 con cảm biến A,B(giả sử A lắp gần dưới đáy bể B lắp gần miệng bể) khi bể cạn dưới A thì bơm và bơm bjo` trên B thì ngừng.vậy các bác bảo e dùng con cảm biến j` với.
      Của bạn là cần cảm biến để biết mức vơi(L) và mức đầy(H) của bể nước. Cả 2 đều dùng phao được bạn ạ. Bình thường, phao L nổi, còn phao H không nổi. Khi nước vơi thì phao L bị hạ xuống, gửi tín hiệu đi để khởi động bơm. Khi nước đầy, phao H nổi, gửi tín hiệu đi dừng bơm.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      0

e nói thiếu.bài của e low và high trong mạch là tên 2 con cảm biến A,B lắp trong bể.mà mỗi con A,B đều có thể phát ra 2 mức logic low(0) và high(1).(A khi mức nước cạn dưới A là 0 thì bơm còn trên A 1 thì ko bơm; B khi mức nước dưới B là 0 thì ko bơm còn nức nước trên B thì là 1 ngừng bơm) ý đề bài e là nv.nên e mới dùng ic số cổng AND NOT và trigo bác a.

Nguyên lý hoạt động của mạch e gửi các bác.
      Mạch có 2 cảm biến đo mực nước để phát hiện mức nước
      Khi mức nước cao hơn mức nước cho phép thì hai cảm biến đưa về sẽ có điện áp cao
      Khi mức nước thấp hơn mức nước cho phép thì hai cảm biến đưa về sẽ có điện áp thấp
      Khi mức nước trung bình giữa 2 khoảng thì một trong 2 cảm biến sẽ có tín hiệu đưa về ở mức cao
      2 tín hiệu được đưa về 2 khối so sánh dung OP-AMP.
      Sau khối so sánh chúng ra được 2 tín hiệu Logic tại đầu ra của mỗi khối
      Điện trở và LED mắc tại đầu ra của khối vừa ổn định mức logic và báo mức logic xuất ra.
      Một trigger D hoạt động ở chế độ của 1 triger RS sẽ nhận tín hiệu từ khối so sánh để điều khiển 1 chiếc role để đóng cắt dòng điện cho máy bơm
      Khi mức nước dưới mức cho phép ta cần đóng rơ le cấp điện cho máy bơm.Lúc này điện áp từ khối so sánh là 2 tín hiệu mức 0.Chúng ta cần sử dụng 2 cổng NOT để đảo lại tín hiệu.Cổng AND sau đó sẽ AND 2 tín hiệu với nhau cho ra mức điện áp 1 kích vào chân Set của trigerD. Đầu ra Q của trigger sẽ có mức 1 điều khiển đóng rơ le.
      Sử dụng cổng AND để nó chỉ có tác dụng khi mức nước dưới mức cho phép, khi mà 2 tín hiệu đưa về là 0.
      Khi mức nước trên mức cho phép ta cần ngắt rơ le để ngừng cấp điện cho máy bơm.Lúc này điện áp từ khối so sánh là 2 tín hiệu mức 1.Chúng ta cần sử dụng cổng AND sau đó sẽ AND 2 tín hiệu với nhau cho ra mức điện áp 1 kích vào chân Reset của trigerD. Đầu ra Q của trigger sẽ có mức 0 điều khiển ngắt rơ le, ngừng cấp điện.
      Khi mức nước giữa 2 khoảng thì tín hiệu đưa về sẽ là 0 1 hoặc 1 0 ứng với 2 cảm biến.Do đó khi AND với nhau tín hiệu thu được đều là mức 0 nên không có tác động đến trigger D và khi này trigger D giữ nguyên trạng thái của lần tác động gần nhất.Cổng ra Q của trigger D sẽ kích cho 1 transistor đóng điện cho động cơ hoạt động.

các bác xem giúp e với.nên dùng cảm biến j`.e up cái sơ dồ nguyên lý lên cko các bác xem n ko đc.nản quá.

Cảm ơn
      80
      Được cảm ơn 377 lần, trong 303 bài

Trích dẫn Gửi bởi k_luc Xem bài viết
      em đang làm đồ án bơm nước ở nhà máy nước. bơm nước từ dưới sông lên trạm bơm nak! nên có ai có thể giúp em trong viêc đặt cảm biển không? chẳng hạn như đặt bao nhiêu cái ? đặt loại cảm biển nào? hãy giúp em với nha!
      bạn muốn điều khiển bơm như thế nào? mấy cái bơm và nguyên lí hoạt động (yêu cầu về kĩ thuật) ra sao? bạn đã tính chọn điều khiển như thế nào chưa? dùng cảm biến loại nào? dùng phao hay là relay mực nưcuaruar omron? mình khuyên bạn nên dùng relay mực nước của omron tiện lợi hơn và dễ điều khiển nhưng giá thành cao hơn, còn dùng phao như mấy cái bồn nước sinh hoạt thì rẻ hơn . bạn gửi yêu cầu kĩ thuật rõ ràng đi mọi người mới giúp được.

Cảm ơn
      0

e cảm ơn các bác.e cảm ơn bác yakhont.trc e tìm hiểu công tắc phao điện n e ko để yk.hwa xem lại thì e đã hiểu yk bác yakhont nói :))

Trả lời với tài khoản Facebook