• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 102
      Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Sửa Chữa Bếp Từ ?????

Trích dẫn Gửi bởi thaivinh Xem bài viết
      Vậy theo bạn Thợ điện nghiệp dư đi ! mình sẽ nêu sơ qua về nguyên lí rồi sẽ giải thích về cách sửa :
      + bếp từ dùng từ trường biến thiên liên tục với tần số cao để tạo ra dòng fuco ( dòng điện mà trong máy điện mọi người đều không thích và mong muốn loại bỏ nó đi ) để đốt nóng các vật kim loại bằng sắt, inox.
      + từ trường này được sinh ra bởi cuộn dây đồng ngay dưới mặt bếp. Để đóng cắt dòng điện một chiều này người ta dùng 1 con trasito IGBT công suất tầm 45-50A. và mợi nguyên do thường bắt đầu từ đây ( Phần động lực, làm nhiệm vụ nặng nề và quan trọng ) !
      + do phần động lực được cấu tạo bởi điện tử vậy nên cách sửa cũng chính là công việc sửa chữa điện tử, bạn cần biết phương pháp kiểm tra transito và tụ điện hỏng : ví như : hút thiếc rồi đo con IGBT có bị chạm chập không. Kinh nghiệm thường IGBT chết thì sẽ chết cầu chì, và nguyên nhân dẫn tới IGBT chết thường do con tụ 4micro gắn liền với nó bị phồng - hoặc con điot zenner nối với chân IGBT có vấn đề , bạn nào sửa bếp từ thường nên lưu ý vấn đề này, chứ ko thay 1 con IGBT 40-50k vào lại chết tiếp ngay ! mình đóng học phí vụ này nhiều rồi ! và sau khi thay IGBT mới bạn nên bỏ cuộn dây đồng ra rồi đấu thay vào đó một bóng đèn dây tóc 220w 100w kiểm tra trước !
      + phần khó hơn và cũng ít hỏng đó là phần điều khiển : phần này phụ trách phát xung để IGBT đóng cắt tạo dòng fuco trên nồi, do đó phần này sẽ cảm biến tín hiệu dòng trên chính IGBT để kiểm soát không cho IGBT làm việc quá công suất ( VD : nếu vẫn cứ hoạt động với dải xung như bình thường sẽ có trường hợp nồi bé, nhận công suất điện để biến thành nhiệt cũng bé, trong khi công suất cấp vẫn như bình thường, như vậy theo định luật bảo toàn các bạn biết rồi đó, lượng điện thừa đó sẽ đập chết con IGBT ngay lập tức bởi quá nhiệt ko làm mát kịp ). Do đó phần phát xung này đảm nhận nhiệm vụ cũng khó khăn không kém đó là : điều khiển chuẩn xác tần số giao động trên IGBT ! do đó phần này bạn sẽ phải có kiến thức sâu về điện tử, nếu không việc sửa là rất khó và lâu, bởi phải hút thiếc từng con ra đo một xem con nào có trị số điện trở bất thường ( nghĩa là phải có vật so sánh, hoặc kinh nghiệm có từ những lần đóng học phí trước rùi )

===> Tổng kết : bếp từ chỉ hỏng phần động lực thì rất dễ : thay IGBT mới + cầu chì mới + xem tụ và điot có chết ko thì thay nốt --> ok

( kinh nghiệm cho thấy chết IGBT là do các bác nhà mình dùng bếp từ không đúng cách. Khi tắt máy các bác toàn tắt bằng cách rút điện trực tiếp bếp ra, khiến quạt làm mát không làm mát được lượng nhiệt dư vẫn còn trên transito IGBT, vài ba bữa là chết IGBT ngay. Vậy nên khuyến cáo các bạn khi dùng bếp từ nhớ tắt máy bằng nút nguồn trên máy, rồi đợi quạt ngừng quay hẵng rút điện như thế chạy bền tới đầu bạc răng long )

Chào bạn. Tôi đã đọc kĩ bài viết của bạn thấy cũng khá bổ ích.

Nhưng tôi vẫn chưa hiểu kĩ lắm vì tôi là thợ điện nghiệp dư . Trường hợp nhà tôi cắm vào quạt vẫn quay , vẫn ra chỉ thị trên bàn phím nhưng ko có nhiệt tải lên nồi. Tôi đã thay con tụ 4micro nhưng vẫn ko được.

Bạn có thể cho tui hỏi cách kiểm tra và xử lí dc ko

2. The Following 6 Users Say Thank You to mit_light For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 8 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: tìm hiểu về cách sửa bếp từ??????

Hiện tượng này là mất từ . Bác thử xem mấy cái lò xo xem co đứt ko. nếu ko thì là do con IGBT roi`

4. The Following 4 Users Say Thank You to dicaothu For This Useful Post:

Cảm ơn
      10

cái của mình thì cắm điện ko thấy gì cơ bạn ạ.trước mình đã thay tụ 2 lần và đều đc nhưng lần này ko biết là bệnh gì nữa hay là hết HSD? bạn nào biết thì giúp mình với.

6. The Following 2 Users Say Thank You to huynhtran38 For This Useful Post:

Địa chỉ
      làngSen Ngọcquan
      Cảm ơn
      41
      Được cảm ơn 32 lần, trong 29 bài

những con thường thay ở bếp từ là lm339(nên mua chân lm339 khoang 1.5k/chiếc,sau đó cắm lm339 vao, nếu k phải lại rút ra mà k làm ảnh hưởng đến con mới).Tụ 5mf . tụ 2mf .tụ 0.3mf chúng rất rẻ nên thay vào tốt hơn.zenner18v....và tùy từng loại bếp và loại bệnh sẽ có cách sử lý khác nhau...
      0915644100

8. Những thành viên đã cảm ơn khaithuy vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Nhà mình ở Thanh xuân, có con bếp Midea bị hỏng vài tháng rồi, bác nào có thể giúp sửa cho mình xin cái alo hoặc địa chỉ, mình sẽ mang qua. Cảm ơn!

10. Những thành viên đã cảm ơn bactom vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Bếp từ của mình model 20k39... của Taiwan... Mình cắm điện vô... Quạt chạy vù vù... Nhưng cứ kêu tít tít... Đến lúc ấn nút nguồn... màn hình hiện lên là 1700 rồi cứ kêu tít tít tít.... 1 phút sau lại trở về màn hình chờ... Sờ nồi thấy không có nóng.... Ai biết nó bị hỏng cái gì không.... Mình tháo ra chọc chọc... Thợ vườn mà... Hê hê... Sinh viên tiếc tiền bê ra quán sửa quá.... Nó lại chém cho đôi lít thì móm

12. Những thành viên đã cảm ơn saothisao vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

chào anh, cảm ơn a hướng dẫn sửa chữa bếp từ e đã sửa nhưng còn lỗi báo E5 khắc phục như thế nào vậy a, cả ơn nhiều.

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

bếp từ hay hỏng tụ đệm.sò trường.bạn nhé

Cảm ơn
      0

2 con sò với tụ hay hỏng thía.đúng là đồ mao trạch đông

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cac bac cho hoi chút bep tu cứ báo EO là bị gì khi cám dien cu kêu tit tit và bat nguon thì báo EO và củng ko tat nguon dc và cung ko dieu khien dc
      thanks cac bác truoc

Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016