• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 15
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định cách tính cáp cho công trình điện

thưa các bác em đang nhận được một công trình mà e không biết tính toán cáp như thế nào cho hợp lí các bác có chiêu nào chỉ giúp cho e với bởi từ trước tới giờ em toan thi công chưa tính toán kiểu này bao giờ mong các bác ủng hộ.bác nào có tài liệu gì hay thí cho e với xin hãy gửi vào mail cho e nhé:
      nguyenhuuphuoc81@gmail.com
      em xin cảm ơn các bác nhiều nhiều

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 610 lần, trong 281 bài

Mặc định Ðề: cách tính cáp cho công trình điện

tính tổng phụ tải => dòng => chọncáp ứng với dòng tính ra (chọn lớn hơn 1 tí dự trù) ok

Địa chỉ
      Bắc Giang, Việt Nam
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 23 lần, trong 18 bài

cái này ông nào chuyên đấu dây có kinh nghiệm thì tính dễ thôi mà thông thường chọn cáp = 1/4 dòng định mức là ok dự phòng chọn 1/3

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Post Ðề: cách tính cáp cho công trình điện

Trích dẫn Gửi bởi phuoctb81 Xem bài viết
      thưa các bác em đang nhận được một công trình mà e không biết tính toán cáp như thế nào cho hợp lí các bác có chiêu nào chỉ giúp cho e với bởi từ trước tới giờ em toan thi công chưa tính toán kiểu này bao giờ mong các bác ủng hộ.bác nào có tài liệu gì hay thí cho e với xin hãy gửi vào mail cho e nhé:
      Mình cũng là dân thi công đây.Phải biết bạn đang làm ct gì mới tính đc.pvnguyen789@gmail.com

Cảm ơn
      242
      Được cảm ơn 960 lần, trong 194 bài

theo mình bạn chọn cáp như său:
      cách 1 :
      F= Itt/Jkt trong đó Jkt là mật độ dòng kinh tế (chọn = 1,1 với dây cáp nhôm và 3,1 với cáp đồng có Tmax = 3000 đến 5000h), Itt là dòng phụ tải điện tính toán( Itt= Stt/căn3xU). F là tiết diện dây dẫn
      cách 2 :
      Itt = Stt/căn3.Uxcosphi với Stt = Ptt + Qtt ( Ptt = Pđl +Pcs = Knc.Pđ + Po.S còn với Qtt = Knc.Pđ.Tagphi) khi tính được dòng tra bảng chọn tiết diện dây dẫn.
      mình chỉ dúp được bạn như vậy thôi, nếu cần gì thêm maill cho mình nhé: quangthuc19832000@gmail.com

6. Những thành viên đã cảm ơn quangthuc1983 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 19 lần, trong 9 bài

Chào bạn,

Bạn hỏi tính toán dây, ý của bạn là tính toán tiết diện dây hay tính toán chiều dài dây dẫn ? Bạn hãy nói rõ những vướng mắc của mình thì mọi người mới có thể giúp bạn được.

Thân.
      Phạm Đình Khang
      Y!ID: khangpham123

Cảm ơn
      100
      Được cảm ơn 731 lần, trong 195 bài

Trích dẫn Gửi bởi quangthuc1983 Xem bài viết
      theo mình bạn chọn cáp như său:
      cách 1 :
      F= Itt/Jkt trong đó Jkt là mật độ dòng kinh tế (chọn = 1,1 với dây cáp nhôm và 3,1 với cáp đồng có Tmax = 3000 đến 5000h), Itt là dòng phụ tải điện tính toán( Itt= Stt/căn3xU). F là tiết diện dây dẫn
      cách 2 :
      Itt = Stt/căn3.Uxcosphi với Stt = Ptt + Qtt ( Ptt = Pđl +Pcs = Knc.Pđ + Po.S còn với Qtt = Knc.Pđ.Tagphi) khi tính được dòng tra bảng chọn tiết diện dây dẫn.
      mình chỉ dúp được bạn như vậy thôi, nếu cần gì thêm maill cho mình nhé: quangthuc19832000@gmail.com
      Mình có ý kiến với bạn quangthuc1983 thế này nhé:
      - Lựa chọn cáp và dây dẫn ta phải xét đến cấp điện áp làm việc của cáp hoặc dây dẫn, lưới điện nông thôn, hay đô thị, hay lưới điện công nghiệp. và 1 vài yếu tố khác nữa.
      Từ các vấn đề trên ta lựa chọn cách chọn dây cáp và dây dẫn cho phù hợp.
      Ví dụ: Đối với cấp điện áp >= 110kV ta áp dụng phương pháp lựa chon tiết diện dây dẫn theo PP mật độ dòng điện kinh tế (như phương pháp bạn giới thiệu, tuy chưa đầy đủ).Đối với lưới điện đô thị, công nghiệp cấp điện áp hạ áp người ta thường dùng phương pháp lựa chọn dây dẫn, cáp theo ĐK dòng điện phát nóng lâu dài cho phép ....

9. Những thành viên đã cảm ơn Hoàng Uy Viễn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      242

Trích dẫn Gửi bởi Hoàng Uy Viễn Xem bài viết
      Mình có ý kiến với bạn quangthuc1983 thế này nhé:
      - Lựa chọn cáp và dây dẫn ta phải xét đến cấp điện áp làm việc của cáp hoặc dây dẫn, lưới điện nông thôn, hay đô thị, hay lưới điện công nghiệp. và 1 vài yếu tố khác nữa.
      Từ các vấn đề trên ta lựa chọn cách chọn dây cáp và dây dẫn cho phù hợp.
      Ví dụ: Đối với cấp điện áp >= 110kV ta áp dụng phương pháp lựa chon tiết diện dây dẫn theo PP mật độ dòng điện kinh tế (như phương pháp bạn giới thiệu, tuy chưa đầy đủ).Đối với lưới điện đô thị, công nghiệp cấp điện áp hạ áp người ta thường dùng phương pháp lựa chọn dây dẫn, cáp theo ĐK dòng điện phát nóng lâu dài cho phép ....
      đúng rùi, mình đó là giới thiệu 2 phương pháp mà, còn cách tính cụ thể của từng mạng điện thì ta lựa chọn khác nhău mà. chọn theo Đk phát nóng lâu dài cho phép như bạn nói chính là chọn dòng như mình đã nói mà. các cách tính cụ thể bạn có thể xem ở tài liệu cung cấp điện mà.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

theo tieu chuan phai tinh toan day theo đieu kien gi, ( ap, dieu kien phat nong, mat do dong dien..........)

Cảm ơn
      242

thường chọn theo Đk tổn thất điện áp, đk phát nóng và mật độ dòng kinh tế ! nói chung có nhiều phuơng pháp lựa chọn tiết diện dây dẫn mà. tùy theo cấp Diện áp hay phụ tải mà đưa ra phương pháp lựa chọn hợp lý nhưng vẫn phải đảm bảo độ tin cây, tính an toàn, và đảm bảo kinh tế là ok !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016