• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 32

Chủ đề: Điện và cơ?

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 192 bài

Mặc định Điện và cơ?

Thường thì khi ra làm bảo trì mình thấy 1 điều rất khá ngạc nhiên là tại sao cùng học 1 hệ có thể là cùng cao đẳng nhưng thường thì cơ lúc nào cũng xếp trên điện, thật là đau khổ, mấy thằng cơ chẳng dám rớ tới điện, mà dân điện mình phải làm nhiều thứ bên cơ, có khi phải hàn điện nếu thiếu người nữa , thật bất công quá. Thời gian học cũng như nhau, mà có thể ngành điện mình thi lại lấy điểm cao hơn cơ nữa. Có bạn nào gặp trường hợp giống mình không? mấy cái máy lạnh cũng bắt mình đi bảo trì nữa, thật không công bằng!!!!!!!!!!!!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Địa chỉ
      diendankythuatdien.com
      Cảm ơn
      45
      Được cảm ơn 365 lần, trong 188 bài

Mặc định Ðề: Điện và cơ?

vâng thưa bác. chuyện này không có gì lạ. nhưng chẳng qua bác có ấn tượng từ trường hợp của bác nên bác cứ nhìn vào đâu cũng thấy như vậy.
      bác chưa thấy công nhân có thể lên làm quản lí, kỹ sư có thể phải đi phụ hồ.....
      mong bác hiểu rằng cái bằng chỉ là cái vé vào cổng. thăng tiến, lương hướng..... thế nào là phụ thuộc rất nhiều yếu tố, có thể liệt kê ra như sau: chịu khó, ít cãi sếp(biết vâng lời) .........nói chung làm theo 5 điều Bác Hồ dạy là được.
      nếu bác cứ ôm cục tức trong người rồi thì cũng có ngày nổ tung
      và như nếu bác không phục thì cứ nói thẳng với sếp " chuyện này chẳng liên quan gì tới em - đây không phải trách nhiệm của em - em thấy không công bằng, đề nghị sếp lên lương cho em..........."
      đảm bảo ngay tháng sau bác được lên lương.
      tháng sau nữa bác được nghỉ việc.
      TẠM BIỆT MÃI MÃI.

3. The Following 3 Users Say Thank You to Mồ côi vợ For This Useful Post:

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,321 lần, trong 569 bài

Chuyện này bình thường thôi mà, cơ là những cái gì nhìn thấy được, còn điện thì nó âm âm ở đâu ấy, thiết bị điện thì cũng là cơ cả trừ phần điều khiển bảo vệ... trong mắt sếp dân cơ làm cái gì ra cái đó, kết quả nhỡn tiền, còn dân điện làm cứ như chơi vậy, xếp lương thế đúng rùi, bác còn kêu ca nỗi gì???
      Làm ở vị trí cơ điện lỗn lận như bác thì theo tui tốt nhất là học nghề cơ khí lun đi, làm tốt cả hai thì thế nào cũng được sếp cưng thui mà...

5. Những thành viên đã cảm ơn laoton2010 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      225

Đối với mình cơ khí không còn gì lạ nữa, mấy thằng cơ khí xoàng bây giờ còn làm thua mình nữa là khác. Mình chỉ thua cái thằng đại học cơ khí ở chỗ tra bạc đạn thôi, có mượn sách của nó coi nữa. Bây giờ cũng có thể hiểu được nhiều phần rồi. Ông giám đốc xưởng cũng là dân cơ hôm bữa vô tình nghe ổng nói cũng thấy vui vui, ổng nói với ông trưởng phòng bảo trì là thường thì mấy người bên cơ sẽ đi học văn bằng 2 là điện, nhưng mấy thằng điện thì khỏi, chỉ cần làm một thời gian là có thể nắm được rồi, tuy vậy nhưng trưởng phòng vẫn là dân cơ. Công ty mình thì chế độ giống như nhau, lương giống như nhau nếu cùng bằng cấp, nếu là nhân viên bình thường. Ổng cũng thấy mình làm việc chăm chỉ nhưng không cho lên lương được , ở đây chỉ xét bằng cấp chứ không xét năng lực vậy mới chết chứ. Nên mới thấy buồn buồn, có mấy thằng trung cấp nhưng nhờ nó có gốc nên lương nó được xếp vào hàng đại học, lương bằng đại học, vậy càng thêm buồn nữa. Bây giờ đi 3 ca nên không học nâng cao được , mai mốt được chuyển qua hành chánh tớ sẽ học để vượt qua mấy thằng cùi đó mới được.

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 25 lần, trong 19 bài

bạn nói rất chuẫn không cần chỉnh.
      nhưng có điều ông xếp bạn nếu muốn tăng lương cho bạn thì có nhiều cách mà.chăng qua là ông ta .........thôi,

8. Những thành viên đã cảm ơn minhsontdh vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      diendankythuatdien.com
      Cảm ơn
      45
      Được cảm ơn 365 lần, trong 188 bài

dạ anh! em thấy anh thì "thằng" nào trong mắt anh nó cũng "cùi" hết á.đừng mang tư tưởng chủ quan như vậy mà sớm lạc hậu nhá anh.cái chúng ta biết hôm nay chỉ là hạt cát trên sa mạc mênh mông, "cơ khí" cũng vậy đó anh, cái cơ khí của anh nó chỉ gói gọn trong lĩnh vực anh làm thoai. tự tin là rất tốt, nhưng đừng quá mạnh mồm kẻo lại đau răng nhá anh. có thể làm lớn hay không phụ thuộc nhiều yếu tố, trong đó có cả thái độ cư sử với mọi người đóa anh.
      TẠM BIỆT MÃI MÃI.

10. The Following 3 Users Say Thank You to Mồ côi vợ For This Useful Post:

Cảm ơn
      225

Mình rất thích cái câu :' chúng ta chỉ là hạt cát trong sa mạc". Không phải là mình nói tất cả những người bên ngành cơ khí, hay những người bên nầnh điện khác. Mình chỉ nói là ở công ty mình thôi. Mình đã làm chung với họ gần cả năm rồi, thì cũng có thể biết năng lực của họ như thế nào chứ, "cái" điện là cái ít quan tâm nhất, nhưng khi cúp điện không có máy điều hòa ông nào cũng than , nhiều khi cúp điện có máy phát mà hết xăng chẳng ai mua nữa. Mà mình cũng thấy 1 điều , trong nàh máy, bạn đi dây điện như thế nào cũng không ai nói, nhưng 1 người cơ khí chẳng hạn lắp 1 cái bảng thì người ta sẽ đánh giá đẹp xấu liền, có tay nghề hay không liền. Bạn có thấy vậy không? Không phải là mình khi dễ mọi người đâu, nếu mình cho mình là cao siêu thì mình sẽ không vào đây học hỏi anh em rồi. Bạn đừng hiểu lầm ý của mình nhé! Dù gì cũng rất cảm ơn bạn quan tâm.

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Thông thường ở đâu cũng vậy. Dân cơ sẽ được ưu ái hơn. Lý do cũng đơn giản, vì họ phải đổ mô hôi nhiều hơn.

Tuy nhiên, thường thì dân cơ có suy nghĩ hơi hẹp hơn dân điện một chút, vì bản thân cách học của cơ nó đã như vậy rồi. Dựa trên trực quan, kinh nghiệm là chính. Cho nên cách học cũng thiên về từ chương hơn một tý. Khi có vấ đề, có thể thấy ngay nguyên nhân. Nhưng xử lý vấn đề lại tốn rất nhiều mồ hôi nước mắt, thậm chí cả máu nữa.

Trong khi dân điện phải dựa trên lý luận. Khi có vấn đề, thường khó tìm ra nguyên nhân. Nhưng khi đã tìm ra được thì xử lý lại rất dễ dàng.

Chính vì vậy, giữa cơ và điện thường có những mâu thuẫn xung khắc, mà những người mới vào nghề bao giờ cũng vấp phải. Thường chỉ hòa hợp khi đã làm với nhau sau một thời gian, nhanh thì cũng phải năn bảy năm, chậm, có khi cả một đời nghề.

Những xung đột giữa cơ và điện thường xảy ra là:

Cơ: "Mình làm chết mẹ, trong khi nó tàn tàn, lè phè".
      Điện: "Mình phải suy nghĩ nát cả đầu, tong khi nó cứ vô tư"
      Cơ: " việc của nó, mà mình cứ phải giúp hoài" (thí dụ, máy lạnh, phải có thợ hàn, sửa một số chi tiết động cơ, phải có thợ tiện, ...)
      Điện: "Nó bắt mình sửa điện cho nó, thì cứ khoán trắng. Trong khi mình nhờ nó tiện cho cái puli, thì nó lại đòi bản vẽ, hạch sách đủ thứ"
      Cơ: "Việc của mình năng, mà cái đồ của nó cứ làm vướng chân vướng cẳng."
      Điện: "Cứ mỗi lần nó làm nặng một tý, là nó lại phá hư đồ của mình" (thí dụ như cảm biến, thermosta, ...)

..... nhiều lắm

Còn vấn đề... ai sẽ làm xếp, điện hay cơ... thì tùy thuộc vào tính chất của từng nhà máy. thí dụ, trong nhà máy điện, phần cơ khí rất năng nhọc. Thiết bị cơ rất đắt tiền, vì toàn là kim loại chịu nhiệt độ cao, chịu ăn mòn, chịu lực... thí dụ một tầng cánh turbine có thể vài trăn nghìn USD... Nhưng xếp thì dứt khoát phải là dân điện.

Nhưng trong các nhà máy sản xuất, quy trình sản xuất phức tạp hơn, như nhà máy đường, nhà máy giấy... thì tính quan trọng của cơ cao hơn, xếp phải là dân cơ. Nhà máy bột ngọt, nhà máy sữa... xếp phải là dân hóa...

13. The Following 6 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      225

Nói như anh cũng đúng, nhưng nếu như cơ là sếp hết thì lấy ai ra hàn điện, cũng hỉ mình em. Lúc đi chung ca với 1 người bên cơ, cái gì em cũng làm, kể cả hàn mấy chiếc xe rùa cho mấy anh đổ than nữa. Mình em tự cắt tự hàn tự thiết kế làm. Bây giờ chia ca ra em lại đi chung ca với 1 người điện thì chẳng biết tí gì về hàn điện, cơ khí gì cả. Mệt cả đầu mà lương cũng như nhau, bởi vậy em mới thấy hơi có gì đó buồn.

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

15. Những thành viên đã cảm ơn haidongthap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 264 lần, trong 110 bài

Nói chung là dân điện thì phải đến nơi sản xuất điện phải không anh Thái. Mình nghĩ nhiều lúc cũng phải chấp nhận cái phận của mình.
      Mua bán, sửa chữa, cho thuê PLC S7-200, 300, Biến tần AC Driver, DC Driver...
      HP: 0979682827
      http://cde-autech.com

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016