• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 8 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 73
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 32 lần, trong 8 bài

Smile dòng điện xoay chiều

Cho hỏi tí mọi người ơi . Mạng điện dùng cho các hộ tiêu thụ là một pha , có một dây pha và dây trung hòa , mình thấy dòng xoay chiều là dòng có cực thay đổi liên tục . Theo mình hiểu thì ở trên hai dây: trung tính và dây pha phải có cực tính sẽ thay đổi liên tục tức là sẽ có dòng điện xoay chiều trên dây trung tính . Nhưng sao thực tế lại không có, mình đã sai chổ nào mong mọi người giúp đỡ

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,512 lần, trong 1,617 bài

Nghĩa là khi đổi cực tính, thì một dây (dây pha) sẽ chuyển từ dương sang âm hay ngược lại, dây kia vẫn là 0V vì được nối đất.

Dòng điện xoay chiều trên dây trung tính vẫn có, và bằng dòng trên dây pha. Nhưng điện áp thì vẫn bằng 0.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

3. The Following 3 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,882 lần, trong 549 bài

Cô nhóc giải thích thế chắc bác Vanminh_bkevn không rõ đâu. dòng điện xoay chiều là dòng điện biến đổi theo thời gian, tại mỗi chu kỳ nó biến đổi cực tính. lý do chỉ có một dây đỏ (khi thử bút thử điện) là do dây N đã được nối mass, còn bác thấy nó đỏ liên tục là do chu kỳ tần số của nó quá lớn, mắt ta không nhìn thấy được, thực sự nó là chớp tắt đó bác ạ.
      không biết mình giải thích vậy có được không Cô Nhóc. nếu không đúng xin lượng thứ

5. The Following 2 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      6

2 bác nói vậy có nghĩa là ở dây trung tính vẫn có dòng điện xoay chiều . Nhưng mà điện áp bằng không do nối đất nên bút thử điện không sáng phải không 2 bác ?

Cảm ơn
      6

còn bút thử điện chớm tắt theo em thì chu kì dương nó sáng rồi về không nó tắt tiếp tục chu kì âm nó sáng , Em giải thích như vậy không biết có đúng không?

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,512 lần, trong 1,617 bài

Mọi giải thích đều đúng mà, anh cơm bụi ui. Miễn là bạn mình hết théc méc là được.

Đúng như anh VM nói, và rõ hơn, ờ nửa chu kỳ dương sẽ có 1 cực trong số 2 cực của bút thử điện sẽ sáng. Nửa chu kỳ âm, cực kia sẽ sáng. Do đó anh sẽ thấy cả 2 điện cực của đèn neon trong bút thử điện đều sáng.

Nhưng nếu anh thử ở hệ thống điện một chiều thì chỉ có 1 cực sáng thôi. Hệ thống điện một chiều mà sáng được bút thử điện, cần từ 80VDC trở lên. Nhưng vì được nối đất ở điểm giữa (thật hoặc giả) nên phải 160VDC trở lên mới sáng được bút thử điện.

Chỉ có trong ngành điện lực, một số ít nhà máy hoặc trạm mới có 250VDC. Đa số là 125 VDC. Còn nếu ngoài ngành điện lực, lại còn hiếm hơn.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Địa chỉ
      TP.HCM
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 191 lần, trong 41 bài

Bác VM nhầm lẫn giữa dòng xoay chiều và áp xoay chiều rồi.
      1. Áp Xoay chiều là gì? Là sự thay đổi cực tính (điện áp) của dây pha (P) so với dây trung tính (N) theo chu kỳ hình sin. Không phải dây P và N đổi vị trí cho nhau liên tục như Bác nghĩ đâu!
      2. Dòng xoay chiều là gì? Khi bác nối dây pha PN với nhau thông qua 1 thiết bị điện (điện trở chẳng hạn) thì trong mạch sẽ có dòng xoay chiều. Dòng này sẽ dao động qua lại trong 1 chu kỳ.

Do dây N được nối với đất nên điện thế của dây N và đất bằng nhau và qui ước bằng 0. Khi bạn chấm bút thử điện vào N thì trong bút thử điện không có dòng dao động nên không sáng. Khi bạn chấm bút thử điện vào dây P thì có dòng xoay chiều từ dây P qua bút (thường có điện trở lớn), qua người bạn xuống đất nên bút sáng.

Nếu bạn thử điện mà đứng hoàn toàn cách ly so với đất thì chẳng có pha nào sáng đâu.
      Web điện - Web của dân Điện
      Tiên sư - Giáo Sĩ: Dương Anh Tuấn
      Email: tuanee584@gmail.com
      Yahoo: anhtuanvd

Nhấn "thanks" cho những bài viết hữu ích!

10. The Following 5 Users Say Thank You to Tuanduong For This Useful Post:

Cảm ơn
      253
      Được cảm ơn 12 lần, trong 9 bài

Câu trả lời của bác Tuanduong là chính xác. Cảm ơn bác nhiều!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Thắc mắc về dòng điện xoay chiều???!!!

Mọi người cho mình hỏi là: Có phải dòng điện 1 chiều chỉ đi từ cực + sang -, còn dòng điện xoay chiều khi thì đi từ cực + sang cực -, sau đó lại từ cực - sang cực + ko nhỉ? Nếu như thế thì đối với dòng xoay chiều ko có dây + hay dây - đúng ko ạ?
      tks mọi người nhiều!

Địa chỉ
      ho chi minh
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 8 lần, trong 5 bài

Mặc định Ðề: Thắc mắc về dòng điện xoay chiều???!!!

Dòng điện một chiều không đổi là dòng điện chạy theo một chiều với cường độ hiệu dụng không đổi theo thời gian. Dòng điện xoay chiều hay còn gọi là dòng điện xoay chiều hình sin. Dòng điện xoay chiều là dòng điện có cường độ biến thiên tuần hoàn với thời gian theo quy luật của hàm sin hoặc cosin. dòng xoay chiều vẫn có 2 cực âm dương

14. The Following 3 Users Say Thank You to phuongphuongthu For This Useful Post:

Trang 1 của 8 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. máy đổi điện 1 chiều sang xoay chiều
      Bởi daotien63 trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 28-04-2014, 15:41
    2. Thảo luận - Vấn đề điện xoay chiều và một chiều trên máy kéo dây đồng ( Drawing)
      Bởi hongle228 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 14-04-2014, 21:35
    3. Trợ giúp - Thiết kế mạch biến đổi điện một chiều 27V thành điện xoay chiều 3 pha 36V
      Bởi thang389 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 03-02-2014, 10:10
    4. Trợ giúp - Thay thế công tắc tơ 1 chiều và xoay chiều
      Bởi Giả vờ Ngốc trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 11-04-2013, 10:38
    5. Trợ giúp - Nhờ xác định chiều quay động cơ xoay chiều 220vac có giảm tốc
      Bởi toanddt trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 21-01-2013, 12:55

Tag của Chủ đề này