• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider Việt Nam

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Địa chỉ
      DĨ AN - BÌNH DƯƠNG
      Cảm ơn
      72
      Được cảm ơn 244 lần, trong 127 bài

Mặc định Ðề: may bien dong ha the trung the

1. Biến dòng điện: TI, CT
       Dùng để biến đổi dòng điện có giá trị rất lớn từ 50A đến vài ngàn A xuống còn 1A đến 5A
       Cung cấp tín hiệu cho các thiết bị bảo vệ và thiết bị đo lường
       Khi sử dụng cần lưu ý các thông số sau:
       Tỷ số biến dòng : Khi sử dụng một biến dòng có tỷ số biến dòng là 200/5 thì một dòng điện có giá trị 150A chạy qua biến dòng này, giá trị dòng tại thứ cấp sẽ là: 150*5/200 = 3A
       Công suất biến dòng: Tính bằng VA. Công suất tiêu thụ của tín hiệu đo lường phải bé hơn công suất lựa chọn của biến dòng được chọn.
       Điện áp sử dụng của biến dòng: Chỉ cấp điện áp an toàn còn có thể sử dụng được. Ví dụ : Biến dòng có cấp điện áp là 660V thì không thể dùng cho lưới điện trung thế 15 kV được
       Vùng hoạt động chính xác của biến dòng: Dòng điện chạy qua biến dòng có giá trị trong khoảng 2/3Iđm đến Iđm. Ví dụ khi sử dụng một biến dòng có tỷ số biến dòng là 200/5 thì giá trị dòng làm việc thường xuyên mằm trong khoảng 120A – 200A.
       PCT: biến dòng dùng cho các thiết bị bảo vệ ( quá dòng, chạm đất….,., cấp chính xác cao, thường class 5p10..,.
       MCT:biến dòng dùng cho các thiết bị đo điếm, cấp chính xác thường là class 1.
       ZCT : biến dòng dùng cho bộ earth leakage.

a. Cách lắp ráp:
      - lắp trực tiếp lên thanh cái với các biến dòng vuông ( trong tủ có busbar chính )
      - lắp trên các thanh phíp cách điện với các biến dòng tròn
      - lắp trên thanh đỡ, tấm đỡ bằng kim loại đối với các biến dòng có đế.
      - Lắp trên bửng đi dây đối với các tủ điều khiển.
      - Kiểm tra kỉ chiều biến dòng trước khi lắp
      - Tuyệt đối tuân thủ chiều, và đồng nhất trên 03 pha trong các trường hợp lắp biến dòng bảo vệ.
      - Cầu tắt 02 cực thứ cấp lại đối với trường hợp không sử dụng trong thời gian dài ( trên 1h ).

b. Cách đi dây:
      c. Xử lý một số hư hỏng thường gặp:
      II/ BIẾN DÒNG TRUNG THẾ VÀ BIẾN DÒNG HẠ THẾ NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG, CHẾ TẠO NHƯ NHAU , CHỈ KHÁC Ở CHỔ TRUNG THẾ THÌ LÀM CÁCH ĐIỆN PHẢI CAO HƠN HẠ THẾ THÔI.
      Kiến ngãi bất vi, vô giõng dã
      lâm nguy bất cứu mạc anh hùng

3. The Following 11 Users Say Thank You to locnewsun For This Useful Post:

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: cho em hỏi về nguyên lý hoạt động của máy biến dòng trung thế và ha thế

các bác cho em hỏi thêm cách chọn máy biến dòng dựa vào dòng từ hóa, bội số dòng định mức và tải định mức của máy biến dòng. em có một bài toán nhỏ đọc được trên sách bài tập Bảo vệ rờ-le của Nguyễn Hoàng Việt-NXB ĐHQG TP HCM 2009 trang 160 như sau:
      lựa chọn chi tiết máy biến dòng cho bảo vệ nhánh trung thế. Các dữ liệu cơ bản cần thiết của nhánh có đặt BI như sau: dòng đầy tải ổn định lớn nhất là 90A, dòng sự cố lớn nhất 2500A và dòng sự cố nhỏ nhất là 350A. Lựa chọn một máy biến dòng riêng biệt kết hợp với chọn trị đặt rơle bảo vệ chống ngắt mạch nhiều pha, giả thiết rằng sử dụng rơle điện cơ.
      trong cuốn sách có cách giải nhưng số tính toán lung tung, không chính xác và cách giải mơ hồ quá. Các bác có từng đọc qua cuốn sách này chưa? có thể giải một cách ngắn gọn cho em bài toán trên. Thanks các bác rất nhiều! Đặc biệt là các bác ở TP HCM vì em nghĩ các bác hẳng đã đọc qua tài liệu này rồi!

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 22 lần, trong 14 bài

Chào anh locnewsun. Anh cho mình hỏi thêm là "Khi sử dụng một biến dòng có tỷ số biến dòng là 200/5 thì một dòng điện có giá trị 150A chạy qua biến dòng này, giá trị dòng tại thứ cấp sẽ là: 150*5/200 = 3A" Thì trên đồng hồ A nó sẽ hiện thị như thế nào? Bao nhiêu A? và trị số đó có phải là giá trị thực của tải hay ko? Hay mình còn phải nhân với tỉ số citi nữa?
      Phương:0972154457
      www.facebook.com/MinhPhuongge

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: cho em hỏi về nguyên lý hoạt động của máy biến dòng trung thế và ha thế

..............

Cảm ơn
      86

Trích dẫn Gửi bởi seacee Xem bài viết

Chào anh locnewsun. Anh cho mình hỏi thêm là "Khi sử dụng một biến dòng có tỷ số biến dòng là 200/5 thì một dòng điện có giá trị 150A chạy qua biến dòng này, giá trị dòng tại thứ cấp sẽ là: 150*5/200 = 3A" Thì trên đồng hồ A nó sẽ hiện thị như thế nào? Bao nhiêu A? và trị số đó có phải là giá trị thực của tải hay ko? Hay mình còn phải nhân với tỉ số citi nữa?
      bạn chỉ cần mua đồng hồ ampe có cùng tỉ số biến dòng là xong(ở đây là 200/5)

Cảm ơn
      0

cac bac cho em hoi he thong tu dong ac,dc la nhu the nao vay em xin cam on

Cảm ơn
      1

anh có cấu tài lệu cấu tạo cụ thể của máy biến dòng không ạ

Cảm ơn
      1

 Tỷ số biến dòng : Khi sử dụng một biến dòng có tỷ số biến dòng là 200/5 thì một dòng điện có giá trị 150A chạy qua biến dòng này, giá trị dòng tại thứ cấp sẽ là: 150*5/200 = 3A
      cho em hỏi nếu em lắp biến dòng với rơle bảo vệ quá tải thì phải chọn thế nào. 150*5/200 = 3A thì 3A là dòng ra của thứ cấp biến dòng và vào rơle ak anh. mà biến dòng có 2 chân k L em phải đấu sao cho đúng ha anh.
      cảm ơn anh trước

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 354 lần, trong 293 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhhuongtq1 Xem bài viết
      cho em hỏi nếu em lắp biến dòng với rơle bảo vệ quá tải thì phải chọn thế nào. 150*5/200 = 3A thì 3A là dòng ra của thứ cấp biến dòng và vào rơle ak anh. mà biến dòng có 2 chân k L em phải đấu sao cho đúng ha anh.
      cảm ơn anh trước
      K là hướng về phía nguồn L hướng về phía tải (phần nhất thứ)
      Phần nhị thứ thì k đấu vào chân cực tính

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Công ty MCB - tuyển trung cấp điện hoặc trung cấp công nghệ thông tin
      Bởi billnhim trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 05-12-2013, 10:14
    2. Triển lãm Công nghệ và thiết bị Nam Trung Bộ -Tây Nguyên Techmart Daknong 2013
      Bởi LGTech trong diễn đàn TIN TỨC - VẤN ĐỀ CHUNG
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 08-11-2013, 15:47
    3. Trợ giúp - suất phụ tải trung bình của trung tâm thương mại và văn phòng làm việc
      Bởi hoanglong8713 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 28-08-2013, 12:38
    4. Trợ giúp - Sơ đồ nguyên lý và nguyên tắc hoạt động của thiết bị cắt lọc sét như thế nào nhỉ?
      Bởi quancdt trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 08-06-2012, 15:43