• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      80
      Được cảm ơn 7 lần, trong 4 bài

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 191 bài

Mặc định Ðề: Tại sao điện áp đầu ra máy phát hình sin?

Kích từ để có từ trường cảm ứng qua stato thôi, còn dạng hình sin thì bạn cứ vẽ sơ đồ trãi stato lên đi, giả sử cho phần stato là 2 cực đi, bạn cho chiều quay của roto đi, sau đó dùng các định luật vẽ chiều dòng điện trên stato vậy xem coi có biến thiên không? có chu kì không thì biết liền, bạn đang học àm phải không , mình chỉ gợi ý để bạn kiểm tra thì đó chính là kiến thức bạn tự học đucợ đó và nhớ lâu nữa. Chúc bạn thành công!
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      80
      Được cảm ơn 7 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi haidongthap Xem bài viết
      Kích từ để có từ trường cảm ứng qua stato thôi, còn dạng hình sin thì bạn cứ vẽ sơ đồ trãi stato lên đi, giả sử cho phần stato là 2 cực đi, bạn cho chiều quay của roto đi, sau đó dùng các định luật vẽ chiều dòng điện trên stato vậy xem coi có biến thiên không? có chu kì không thì biết liền, bạn đang học àm phải không , mình chỉ gợi ý để bạn kiểm tra thì đó chính là kiến thức bạn tự học đucợ đó và nhớ lâu nữa. Chúc bạn thành công!

Cảm ơn bác!nhưng em vẫn chưa hiểu, vấn đề là sin thật sự. nếu theo sơ đồ trải thì chỉ có dạng sin mà thôi bác à?

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 119 lần, trong 53 bài

Trích dẫn Gửi bởi channhan Xem bài viết
      Chào các bác! em là SV năm thứ 2, có thắc mắc này nhờ các bác giải thích dùm: Tại sao khi dùng dòng điện 1 chiều để kích từ ở roto máy phát thì điện áp ra ở stato lại là hình sin thưa các bác????
      Vì rotor quay+dạng bề mặt cực từ+từ trường đảo chiều ở mỗi cực+sơ đồ bố trí dây quấn+Nguyên lý cảm ứng điện từ. Nhưng dạng sóng ra chỉ là dạng sin thôi chứ không phải là sin thuần túy.
      +++---o0o---+++
      Còn chi tiết hơn bạn xem quyển Máy Điện, chắc bạn sắp học tới nó rồi.
      Sometimes the snow comes down in June.
      Sometimes the sun goes round the moon.

5. Những thành viên đã cảm ơn ViviStd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 8 lần, trong 4 bài

mình có một số ý kiến về máy phát thế này bạn xem có hiểu không nha
      khi kéo roto bằng động cơ sơ cấp và đưa dòng kích từ vào thì trong lòng stato xuất hiện sđđ cảm ứng, nếu như ta khép kín hai đầu stato thì sẽ xuất hiện dòng điện chạy trong stato. các cuộn dây stato được quấn trên các cực từ khi roto quay được nữa vòng(hết một cực từ) thì vị trí của các phần tử thay đổi, chiếu của suất điện động thay đổi và cứ thay đổi tiếp do đó điện áp ở hai đấu stato lúc này thay đổi theo quy luật hình sin.

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Mình đang làm đồ án về vấn đề này , rất mong các bạn chia sẻ tài liệu có liên quan về cách tính toán và quấn dây một máy phát điện công suất khoảng vài trăm w để điện áp phát ra là hình sin. Cám ơn rất nhiều !

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Để có được hình sin trong điện áp ra, vấn đề không đơn giản như thế.

1/. Trước hết, từ trường của rotor phải được phân bố hình sin theo không gian.

• Đối với máy điện cực lồi, cực từ được gia công sao cho khe hở không khí giữa stator và rotor tương đối chính xác, thay đổi từ tâm cực từ ra mép cực từ như thế nào đó, để từ thông phân bố gần sin nhất.
      • Đối với máy điện cực ẩn, người ta bố trí dây qấn rotor sao cho có dạng gần sin nhất. Kiểu bố trí thường gặp nhất là dùng các cuộn dây đồng tâm, tính toán số vòng sao cho từ thông có dạng bậc thang gần với hình sin nhất.

2/. Bố trí cuộn dây stator sao cho những không sin (các thành phần họa tần bậc cao) của điện áp sẽ bị triệt tiêu. Nhiều biện pháp khác nhau, nhưng các biện pháp thường gặp nhất là:

• Sử dụng dây quấn bước ngắn. áp của 2 thanh cộng lại, với tần số cơ bản thì sẽ bị giảm đi chút, (hệ số bước ngắn), nhưng thành phần họa tần sẽ giảm nhiều hơn. Bậc họa tần tương ứng với tỷ số giữa phần ngắn với toàn bộ bước, sẽ bị triệt tiêu hoàn toàn. Thí dụ bước ngắn 4/6, phần ngắn là 2 rãnh, bằng 1/3 toàn thể bước cực, sẽ triệt tieui6 hoàn toàn họa tần bậc 3.
      • Sử dụng quấn rải.
      • Kết hợp quấn rải và bước ngắn.

ngoài ra còn một số phương pháp khác để triệt tiêu tiếp các thành phần họa tần còn sót lại, thí dụ dùng tụ điện nối song song với máy phát sẽ triệt các họa tần bậc cao hơn 3, như họa tần răng...

9. The Following 6 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 282 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Để có được hình sin trong điện áp ra, vấn đề không đơn giản như thế.

1/. Trước hết, từ trường của rotor phải được phân bố hình sin theo không gian.

• Đối với máy điện cực lồi, cực từ được gia công sao cho khe hở không khí giữa stator và rotor tương đối chính xác, thay đổi từ tâm cực từ ra mép cực từ như thế nào đó, để từ thông phân bố gần sin nhất.
      • Đối với máy điện cực ẩn, người ta bố trí dây qấn rotor sao cho có dạng gần sin nhất. Kiểu bố trí thường gặp nhất là dùng các cuộn dây đồng tâm, tính toán số vòng sao cho từ thông có dạng bậc thang gần với hình sin nhất.

2/. Bố trí cuộn dây stator sao cho những không sin (các thành phần họa tần bậc cao) của điện áp sẽ bị triệt tiêu. Nhiều biện pháp khác nhau, nhưng các biện pháp thường gặp nhất là:

• Sử dụng dây quấn bước ngắn. áp của 2 thanh cộng lại, với tần số cơ bản thì sẽ bị giảm đi chút, (hệ số bước ngắn), nhưng thành phần họa tần sẽ giảm nhiều hơn. Bậc họa tần tương ứng với tỷ số giữa phần ngắn với toàn bộ bước, sẽ bị triệt tiêu hoàn toàn. Thí dụ bước ngắn 4/6, phần ngắn là 2 rãnh, bằng 1/3 toàn thể bước cực, sẽ triệt tieui6 hoàn toàn họa tần bậc 3.
      • Sử dụng quấn rải.
      • Kết hợp quấn rải và bước ngắn.

ngoài ra còn một số phương pháp khác để triệt tiêu tiếp các thành phần họa tần còn sót lại, thí dụ dùng tụ điện nối song song với máy phát sẽ triệt các họa tần bậc cao hơn 3, như họa tần răng...
      Anh Thái ơi, em đang gặp 1 cái máy phát 3 kw bi cháy, em quấn lại nhưng không biết vẽ sơ đồ trải ntn cả, roto 4 cực, anh giúp e với, em cảm ơn anh nhiều
      quochungktb@gmail.com.
      Lê Quốc Hùng
      Chúc các bạn thành công
      Thân chào

Cảm ơn
      412
      Được cảm ơn 1,492 lần, trong 1,158 bài

Trích dẫn Gửi bởi quochungktb Xem bài viết
      Anh Thái ơi, em đang gặp 1 cái máy phát 3 kw bi cháy, em quấn lại nhưng không biết vẽ sơ đồ trải ntn cả, roto 4 cực, anh giúp e với, em cảm ơn anh nhiều
      quochungktb@gmail.com.
      Sao lại thế này nhỉ ? Bác Thái là cán bộ quản lí , sẽ là không nên để bác ấy vẽ . Bây giờ bạn làm theo phương án này nhé . Mình up lên cho bạn phần Stator , bạn đặt dây vào ( bạn là người tháo dỡ mà) . Đưa lên để anh em giúp bạn nối các đầu dây các cực . Nhà nước nhân dân cùng làm mà

12. Những thành viên đã cảm ơn Khien58 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 282 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi Khien58 Xem bài viết
      Sao lại thế này nhỉ ? Bác Thái là cán bộ quản lí , sẽ là không nên để bác ấy vẽ . Bây giờ bạn làm theo phương án này nhé . Mình up lên cho bạn phần Stator , bạn đặt dây vào ( bạn là người tháo dỡ mà) . Đưa lên để anh em giúp bạn nối các đầu dây các cực . Nhà nước nhân dân cùng làm mà
      cái máy phát của e người ta họ tháo sẵn rồi đem tới cho em, vậy mới chết chứ, cứu em với
      Lê Quốc Hùng
      Chúc các bạn thành công
      Thân chào

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016