• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Giúp cách phân biệt cáp đièu khiển và cáp điện lực

Chào các bạn,

Mình đang có một vấn đề thắc mắc mà mãi vẫn chưa tìm ra câu trả lời, đó là cáp điều khiển và cáp điện lực khác nhau thế nào?

Lúc đầu mình nghĩ cáp điều khiển có thêm phần chống nhiễu cho tín hiệu điều khiển, nhưng mình mới biết vẫn có những cáp điều khiển không có lớp chống nhiễu (ví dụ như cáp YY).

Bạn nào biết giải thích giúp mình với. Cảm ơn ^^

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      DĨ AN - BÌNH DƯƠNG
      Cảm ơn
      73
      Được cảm ơn 251 lần, trong 128 bài

Mặc định Ðề: Giúp cách phân biệt cáp đièu khiển và cáp điện lực

điều khiển và động lực chứ bạn.
      mình nghĩ, điều khiển là dùng cho việc kích thích, khởi động,,,, nói chung là tác động phần khiển vd như đi cho cuộn coil contactor, đi về các chân điều khiển biến tần , dùng cho plc,v,v, có thể là chống nhiểu hay không chống nhiễu,
      còn cáp động lực gom chung là các loại cáp lớn dùng để đấu nguồn chạy cho động cơ, hay cho các máy lạnh.... nói chung là lớn
      hong biết có đúng ý bạn không, heheh
      Kiến ngãi bất vi, vô giõng dã
      lâm nguy bất cứu mạc anh hùng

3. Những thành viên đã cảm ơn locnewsun vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 123 lần, trong 74 bài

Trích dẫn Gửi bởi bautroibaola Xem bài viết
      Chào các bạn,

Mình đang có một vấn đề thắc mắc mà mãi vẫn chưa tìm ra câu trả lời, đó là cáp điều khiển và cáp điện lực khác nhau thế nào?

Lúc đầu mình nghĩ cáp điều khiển có thêm phần chống nhiễu cho tín hiệu điều khiển, nhưng mình mới biết vẫn có những cáp điều khiển không có lớp chống nhiễu (ví dụ như cáp YY).

Tùy mục đích sử dụng mà gọi thôi bạn
      +Cáp động lực: kích thước size lớn: từ 1.5mm2 trở lên, kết cấu gồm nhiều sợi cứng (nhỏ nhất là 7) gộp , áp là 600V. Dùng cho tải động cơ, đèn đóm, ổ cắm....
      + Cáp điều khiển có đường kính nhỏ dưới 1.5mm2, kế cấu sợi gồm nhiều sợi đồng nhiễn đan lại( có thể là cáp cứng). Áp <400V
      Cáp động lực vẫn có thể sử dụng được cho cáp điều khiển như điều khiển coil, relay các solenoi,.

Một cái quan trọng khi thi công mà ai cũng biết là: Cáp Động lực bán ve chai được nhiều tiền hơn cáp điều khiển. kekeke...

5. Những thành viên đã cảm ơn vanlathe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,536 lần, trong 718 bài

Hic, vấn đề bạn đặt ra cũng hay, mình cũng có thắc mắc như bạn.
      Về tên gọi, chúng là CÁP ĐIỀU KHIỂN và CÁP ĐỘNG LỰC.
      Qua sử dụng, mình thấy như thế này:
      Giống nhau: Cáp động lực và cáp điều khiển đều gồm có các lõi cáp. Mỗi lõi cáp được bọc cách điện để cách điện giữa lõi này với lõi kia; giữa các lõi cáp đã được bọc cách điện có vật liệu (nhiều loại vật liệu khác nhau nha bạn, có thể là sợi nhưa, vải hay thuỷ tinh....) để định vị các lõi cáp (tất nhiên chúng cũng là chất cách điện luôn); bao bên ngoài chúng có thể có lớp chống nhiễu hoặc không có lớp chống nhiễu; ngoài cùng là vỏ cáp.

Về tiết diện lõi cáp: cáp động lực có nhiều kích cỡ khác nhau, cáp điều khiển cũng có nhiều kích cỡ khác nhau, để phù hợp với công suất cần truyền. Tuy nhiên, cáp điều khiển có tiết diện tối đa cũng không lớn lắm.

Về số lõi cáp trong 1 sợi cáp: cáp động lực dùng cho điện 1 pha thường có 2 lõi, một số cáp có thêm 1 lõi có tiết diện nhỏ hơn, dùng làm dây PE; cáp động lực dùng cho điện 3 pha thường có 3 lõi, hoặc 4 lõi, một số cáp có thêm 1 lõi có tiết diện nhỏ hơn, dùng làm dây PE; Cáp điều khiển thường có nhiều lõi hơn.

Về cấp cách điện vỏ cáp, tuỳ theo điện áp mạng sử dụng mà cáp động lực có nhiều cấp cách điện: 0.4KV, 1KV, 6KV, 15KV, 22KV... Trong khi đó, cáp điều khiển thì chỉ có cấp cách điện hạ thế.

hi hi
      Đây là phần tự biết của tui. Anh chị em có ai biết rõ hơn thì xin mời vào đây post tiếp cho anh em cùng học hỏi.
      xin mời.

7. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Mình hỏi thêm câu nữa, đó là ở kí hiệu lõi dẫn điện của cáp, người ta thường ghi là lõi đồng class 2 hoặc class5, vậy class 2 và class 5 đó là gì? Phải chắc là cách bện lõi? Và thế nào thì gọi là class 2, mà thế nào thì gọi là class 5?

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,536 lần, trong 718 bài

Mình hỏi thêm câu nữa, đó là ở kí hiệu lõi dẫn điện của cáp, người ta thường ghi là lõi đồng class 2 hoặc class5, vậy class 2 và class 5 đó là gì? Phải chắc là cách bện lõi? Và thế nào thì gọi là class 2, mà thế nào thì gọi là class 5?
      Hehe, mình nghĩ là:
      Trong trường hợp mỗi lõi cáp đồng (hoặc nhôm) gồm nhiều sợi, các sợi nhỏ li ti này sẽ được xếp ngay ngắn thành từng lớp, thì mỗi lớp như vậy gọi là class.
      Trường hợp bạn nêu, class5 có ngĩa là mỗi lõi cáp có 5 lớp, còn class2 có nghĩa là mỗi lõi cáp có 2 lớp

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      Hehe, mình nghĩ là:
      Trong trường hợp mỗi lõi cáp đồng (hoặc nhôm) gồm nhiều sợi, các sợi nhỏ li ti này sẽ được xếp ngay ngắn thành từng lớp, thì mỗi lớp như vậy gọi là class.
      Trường hợp bạn nêu, class5 có ngĩa là mỗi lõi cáp có 5 lớp, còn class2 có nghĩa là mỗi lõi cáp có 2 lớp
      Theo ý bạn là lớp xếp từ trong tâm ra ngoài? Nếu như vậy thì đáng lẽ người ta ghi là 5 class chứ nhỉ

Địa chỉ
      DĨ AN - BÌNH DƯƠNG
      Cảm ơn
      73
      Được cảm ơn 251 lần, trong 128 bài

nó ghi là tiếng anh, chứ có phải tiếng việt mình đâu ông
      Kiến ngãi bất vi, vô giõng dã
      lâm nguy bất cứu mạc anh hùng

12. Những thành viên đã cảm ơn locnewsun vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      44
      Được cảm ơn 108 lần, trong 48 bài

ong Lọc này dử ta biết tiếng anh lun
      chính xác rùi
      nếu bác cắt ngang 1 sợi dây bác sẽ thấy nó được xếp thành những vòng tròn đồng tâm
      đẻ tui thanks ong newsun đen này cái đã
      @_@ (^_^) @_@
      Đời lãng tử phiêu du nơi ngàn gió
      chốn phiêu bồng chắc có lắm em mê....

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - điều khiển động cơ điện một chiều dùng chip vi điều khiển và hiển thị tốc độ trên led 7 thanh
      Bởi hồng phượng trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 12-12-2014, 14:54
    2. Trả lời: 2
      Bài cuối: 07-11-2014, 13:47
    3. Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-06-2014, 00:31
    4. help điều khiển triac BTA12-600b bắng vi điều khiển
      Bởi lamvanmanh trong diễn đàn Điện tử cơ bản
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 29-12-2011, 06:19
    5. Trả lời: 4