• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      0

Mặc định Máy hàn sử dụng điện 2 pha làm cho Máy biến áp làm việc không cân bằng. Nhờ tư vấn.

minh có van dè khó qua mong các bạn noi ho nhe
      mạng điện cua mình bao gôm một máy biên áp 1200kva một hệ thống bù tại thanh cái TBA và môt hệ thống tải 3 pha một ít không đáng kể tại một pha và một máy hàn lăn sử dụng 2 pha A và C dòng điện đo đuọc tại máy hàn là 540A mỗi pha cosf tại máy hàn là 0.3. trên trạm của mình dòng điện pha C cao hơn dòng điện của pha A và pha B khoản 350A đên 400A vì vây ma máy biến áp của mình làm việc mất cân bằng gây nên quá tải mình không biét làm thế nào giải quyết vấn đề này mong các bac giúp đỡ

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: máy bien áp lam viêc khong cân bằng

Dể ợt sang tải thôi chứ sao bây giờ

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 19 lần, trong 9 bài

Chào bạn trieuvande,
      Hiện tại dòng tiêu thụ trên hệ thống của bạn đang mất cân bằng nghiêm trọng, điều này về lâu dài sẽ làm MBA giảm tuổi thọ. Theo mình, vì dòng phase C hiện đang chênh lệch nhiều nên tất cả các tải 1 pha còn lại trong nhà máy bạn phải chuyển đều lên phase A và B. Bạn nên tính toán lại phụ tải tiêu thụ toàn xưởng nhé. MBA có thể hoạt động quá tải 1.1 - 1.2 lần với điều kiện là phải có lúc non tải trong chu kỳ 24h.
      Thân.
      Phạm Đình Khang
      Y!ID: khangpham123

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cám ơn cac ban đã quan tâm giup đỡ nhưng mà các cách đó không được
      - thứ nhất chỗ mình không có tải một pha nên không thể san tải được với lương công suất lệch là quá lớn
      - thứ hai mình muốn các bạn có kiến thức thâm hậu tìm giúp mình nguyên nhân tải máy hàn 2 pha 380v mác vào mạng 3 pha lại chỉ lệch một pha các bạn ah quả thật vấn đề này rất đau đầu đấy không đơn giản đầu
      mình cũng nhờ nhiều ngừoi có kinh nghiệm và chuyên môn đến khảo sát thực tế rồi nhưng cũng bó tay các ban ah

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 13 lần, trong 6 bài

Như bạn nói thì có rất ít tải 1 pha, chủ yếu là tải 3 pha. Máy hàn thì nối vào 2 pha A và C, MBA thì hạ áp sẽ nối yn nên 3 cuộn dây làm việc độc lập nhau. Giả thiết bỏ qua ảnh hưởng của phụ tải 1 pha, phụ tải 3 pha là đối xứng. Như vậy thì dòng điện của 2 pha A và C sẽ bằng nhau, đằng này thì lại khác nhau, đúng là bó tay.

Cảm ơn
      0

thực ra mình thấy cũng đơn giản mà. bạn hãy kiểm tra khi không có tải xem abc co cân băng không? nếu cân băng thì bạn đôi thử pha xem sao? nếu vẫn bị thì xem lai mba có thể quấn dây không đều hoăc có vấn đè

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 13 lần, trong 6 bài

Mình đã vẽ giản đồ vecto ước chừng theo các số liệu mà bạn cung cấp:

Trên hình vẽ:
      Màu đen là điện áp các pha A, B, C
      Màu hồng là điện áp dây CA
      Màu xanh thẫm là dòng điện gây ra bởi các phụ tải 3 pha cân bằng (giả thiết cos phi = 0,85), dòng 3 pha lệch nhau 120 độ và chậm sau điện áp các pha là 32 độ.
      Màu xanh lá cây là dòng điện do máy hàn sinh ra (cos phi = 0,3), dòng điện này tổn tại trên 2 pha A và C, chậm sau điện áp CA là 72 độ.
      Màu đỏ là dòng điện tổng của các pha.
      Trên hình vẽ, thấy rằng dòng điện pha C là lớn nhất, tiếp đến là dòng điện pha C và pha B.

Kết quả trên có thể lý giải cho giá trị dòng điện các pha mà bạn đo được

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 7 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: Máy hàn sử dụng điện 2 pha làm cho Máy biến áp làm việc không cân bằng. Nhờ tư vấn.

Chào bạn: Theo như bạn nói về tình trạng của của thống của bạn hiện thời, do mình không thấy nên mình cũng ko biết đó là trúng hay sai như mình cũng xin góp ý thế này:

1. Nếu tại máy hàn bạn đo dòng của các pha bằng nhau rồi (máy hàn sử dụng 2 pha A,C) thì chúng ta loại nguyên nhân do máy hàn đó gây ra, vì chắc chắn là ko phải lỗi do nó.
      2. Theo bạn nói là nhà máy của bạn chỉ có một máy hàn lăng dùng 2 pha 380v? vì mình muốn xác minh lại điều này, tại vì nếu như bạn đấu trên hai máy hàn vào cũng một pha chung (pha c và một pha khác chẳng hạng) thì sự lệch pha là điều không thể tránh khỏi.
      3. Bạn thử ngắt tải máy hàn ra xem nếu như vẫn còn có hiện tượng trên thì chúng ta có thể khẳng định ngay, nếu dòng trở về cân bằng thì mọi chuyện đã rõ, còn nếu như vẫn vậy thì bạn nên kiểm tra lại hệ thống điện của bạn, chứ mình nghĩ lỗi do máy biến án rất hy hữu vì MBA 1200kva thì không có chuyên đó sảy ra đâu.

9. Những thành viên đã cảm ơn nguyenthanhbinh20685 vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016