• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
    Kết quả 11 đến 18 của 18
      Địa chỉ
      Thành phố Hồ chí Minh
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 40 lần, trong 32 bài

Mặc định Ðề: cho em hỏi về aptomat: khi nào thì dùng 2 pha , khi nào thì dùng 1 pha, khi nào thì dùng 3pha ???

Trích dẫn Gửi bởi kapunkaosun Xem bài viết
      trong mạch điện khi nào thì mình dùng aptomat 2 pha , khi nào thì dùng aptomat 1 pha,khi nào thì dùng aptomat 3pha ???
      CB nói chung thì nó có 3 chức năng chính :
      Bảo vệ
      Cách ly
      Đóng cắt
      Để trả lơi cho câu của bạn thì tạm phân ra thế này :
      CB 1 pha có loại 1 cực và 2 cực :
      Dùng 1 cực khi bạn muốn thực hiện 3 chức năng trên trên 1 dây cung cấp cho tải 1 pha( thường là dây nóng nhé, dây nguội cúp CB rồi đụng vô là tiêu ak)
      Dùng 2 cực khi bạn muốn thực hiện 3 chức năng trên cho 2 dây cấp cho tải 1 pha luôn ( 1 nóng,1 nguội ) cái này cúp CB an toàn rồi đó.
      CB 3 pha có loại 3 pha 3 cực và 3 pha 4 cực.
      CB3 pha 3 cực thực hiện 3 chức năng trên cho 3 dây pha cung cấp cho tải 3 pha hoặc 3 tải 1 pha (chú ý cân bằng pha và tiết diện dây trung tính nhé)
      CB 3 pha 4 cực thực hiện 3 chức năng trên cho 3 dây pha và 1 dây trung tính cung cấp cho tải 3 pha hoặc 3 tải 1 pha (chú ý cân bàng pha và tiết diện dây trung tính nhé)
      Còn dạng tải sử dụng điện áp pha (tải 380V) là dạng tải đặc biệt thường là tải trở thì sử dụng CB3 pha cung cấp cho nó luôn nhé.Bỏ trống 1 cực chú ý cân bằng pha trường họp này sẽ ảnh hưởng nhiều.
      Còn CB 2 pha thì mình chưa thấy.Anh em nào cung cấp thì cho mình biết để tham khảo nhé.
      Dẫu biết rằng cố quên là sẽ nhớ
      Nên dặn lòng cố nhớ để mà quên

2. Những thành viên đã cảm ơn dinhhy vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Mặc định Ðề: cho em hỏi về aptomat: khi nào thì dùng 2 pha , khi nào thì dùng 1 pha, khi nào thì dùng 3pha ???

Cho e hỏi cũng về con aptomat này, trong tủ MK của trạm 110kV thì có con aptomat đóng cắt 3 pha, ko đóng cắt trung tính, tức là aptomat này có 4 đầu vào và 4 đầu ra, nhưng chỉ đóng cắt 3 pha thôi, còn dây N nối thẳng. Cho e hỏi lúc nào thì mình dùng con này ạ? Tại sao cũng có con aptomat 4 đầu vào, 4 đầu ra (4 cực) thì lại cắt luôn cả trung tính N vậy? Thanks

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 39 lần, trong 23 bài

trong mạch điện khi nào thì mình dùng aptomat 2 pha , khi nào thì dùng aptomat 1 pha,khi nào thì dùng aptomat 3pha ???
      không thể gọi là 2pha. điện chỉ có mạng 1Pha và mạng 3Pha
      chắc bạn nhìn thấy aptomat 2 cực (2P)
      tùy vào bạn sử dụng đóng cắt mạng lưới như thế nào thì dùng aptomat bấy nhiêu cực.
      VD:
      nhà thông thường thì dùng điện 1 pha sử dụng ap 2 cực ngắt 1 pha nóng 1 pha mát
      xưởng sx thường dùng 3 pha. nếu dùng 3pha 380 cho động cơ thì dùng 3P
      hệ thống tòa nhà có điện 3 pha đủ bộ 3 nóng + 1 tiếp địa thì dùng ap 4 cực để làm át tổng phân phối cho các khu vực
      __ nhớ bấm Thanks cho mình nhé__

5. The Following 2 Users Say Thank You to theanh1211 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi LY NT Xem bài viết
      Cho e hỏi cũng về con aptomat này, trong tủ MK của trạm 110kV thì có con aptomat đóng cắt 3 pha, ko đóng cắt trung tính, tức là aptomat này có 4 đầu vào và 4 đầu ra, nhưng chỉ đóng cắt 3 pha thôi, còn dây N nối thẳng. Cho e hỏi lúc nào thì mình dùng con này ạ? Tại sao cũng có con aptomat 4 đầu vào, 4 đầu ra (4 cực) thì lại cắt luôn cả trung tính N vậy? Thanks
      Theo mình nghĩ có nhiều cách lý giải theo các tiêu chuẩn
      Việt nam ta muốn rẻ và gọn nên đa số dùng MCCB-3P vì MCCB-4P mắc hơn khoảng 20-25%

7. Những thành viên đã cảm ơn kakatong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 8 lần, trong 7 bài

theo mình thì mạng 110kv đâu có dùng ATOMAT.bạn nhầm sang mạng 0,4kv rồi thì phải.vi mạng 110kv khi đóng cắt phát sinh hô quoang rât lớn rất nguy hiểm nên ngta thường dùng máy cắt và dao cách ly.mạng 110kv la mạng trung tính nối đất trưc tiếp.ngta chỉ sd 3 dây pha trong truyền tải.kon về mạng 0,4kv ngta chỉ sd at 3cho dây pha.vi dây trung tính của mạng dk tao ra từ trung điểm cua 3pha(đấu sao) nên điện ap của dây bằng 0 nên ko cân phải qua AT ban ak hj

Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi khactuc Xem bài viết
      theo mình thì mạng 110kv đâu có dùng ATOMAT.bạn nhầm sang mạng 0,4kv rồi thì phải.vi mạng 110kv khi đóng cắt phát sinh hô quoang rât lớn rất nguy hiểm nên ngta thường dùng máy cắt và dao cách ly.mạng 110kv la mạng trung tính nối đất trưc tiếp.ngta chỉ sd 3 dây pha trong truyền tải.kon về mạng 0,4kv ngta chỉ sd at 3cho dây pha.vi dây trung tính của mạng dk tao ra từ trung điểm cua 3pha(đấu sao) nên điện ap của dây bằng 0 nên ko cân phải qua AT ban ak hj
      Bạn này hình như còn đang học ở trường nên câu trả lời sặc mùi sách giáo khoa. Bạn không thấy tôi ghi là tủ MK của trạm 110kV à? Tức là tủ Mashalling Kioks đấy!

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 39 lần, trong 23 bài

Bạn này hình như còn đang học ở trường nên câu trả lời sặc mùi sách giáo khoa. Bạn không thấy tôi ghi là tủ MK của trạm 110kV à? Tức là tủ Mashalling Kioks đấy!
      có khi bạn ấy là giáo viên mới vào nghề cũng nên . bạn thông cảm thông cảm :D

11. Những thành viên đã cảm ơn theanh1211 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: cho em hỏi về aptomat: khi nào thì dùng 2 pha , khi nào thì dùng 1 pha, khi nào thì dùng 3pha ???

-Chủ thớt sau khi xem các bạn phía trên giải thích và xem thêm những link này thì có thể hiểu thêm 1 phần nào...

-Phân loại CB :
      http://khomayvanphong.blogspot.com/2...la-gi-inh.html

-Lựa chọn CB :
      http://hoahoa.com.vn/tin-tuc/Lua-cho...dao-tu-dong-CB

-Cách đấu dây cho các loại CB :
      https://www.facebook.com/atdjsc/post...1465437628157/
      Sửa lần cuối bởi PHTN111; 22-02-2019 lúc 18:22.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Aptomat là gì? Các bác giúp em phân biệt aptomat, cb, mccb, mcb, acb, dùm cái
      Bởi mr.ba86 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 23
      Bài cuối: 10-06-2016, 20:59
    2. Trợ giúp - Giúp em về aptomat với(gấp): nguyên lí hoạt động của aptomat ?
      Bởi l0v3st0n3 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 18
      Bài cuối: 22-10-2013, 22:36
    3. Trợ giúp - hộ em với các pro . so sánh Aptomat LS + Aptomat Hyundai + Aptomat Schneider + Aptomat GE + Aptomat ABB
      Bởi manhthang_BMW trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 07-08-2013, 08:45
    4. Trợ giúp - xin các ace chỉ giúp động cơ 3pha
      Bởi minhqui99 trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 04-10-2011, 15:22
    5. Trả lời: 3
      Bài cuối: 09-11-2010, 14:02
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma