• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 71 lần, trong 32 bài

Thumbs up Điều khiển nhiệt độ bằng PLC

Em đang tìm hiểu dùng PLC đọc nhiệt độ từ cảm biến nhiệt độ về để điều khiển nhiệt độ trong lò. Bác nào làm về vấn đề này rồi thì có thể share cho em tài liệu được không ạ. Em xin cảm ơn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 265 lần, trong 110 bài

Mặc định Ðề: Điều khiển nhiệt độ bằng PLC

Chỉ tìm hiểu thôi ah? Bác có thể dùng các bộ điều khiển nhiệt chuyên dụng, không cần phải dùng tới PLC. Tài liệu về PLC thì có rất nhiều trong web mình Bác chịu khó tìm là sẽ có.
      Mua bán, sửa chữa, cho thuê PLC S7-200, 300, Biến tần AC Driver, DC Driver...
      HP: 0979682827
      http://cde-autech.com

3. Những thành viên đã cảm ơn anhtanmt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      55

Em mới vào làm việc ở công ty, hiện nay công ty đang cải tiến kỹ thuật dùng plc để điều khiển nhiệt độ trong quá trình rang cafe, xếp đang nói là tìm hiểu về cái này. Bác nào có thì share cho em với, thank

Cảm ơn
      338
      Được cảm ơn 244 lần, trong 129 bài

Trích dẫn Gửi bởi dinhquyet Xem bài viết
      Em mới vào làm việc ở công ty, hiện nay công ty đang cải tiến kỹ thuật dùng plc để điều khiển nhiệt độ trong quá trình rang cafe, xếp đang nói là tìm hiểu về cái này. Bác nào có thì share cho em với, thank
      cafe ah, chủ đề này rất hay,hiểu được plc và các module, các thiết bị kết nối đi đã, chứ rang cafe hay gì đó thì ok cả thôi bác nhá.tài liệu về mảng này thì nhiều lắm, có gì cũng thảo luận.ok.chúc thành công.
      trinhvanhoa_to live is to fight

6. Những thành viên đã cảm ơn trinhvanhoa vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      55

Trích dẫn Gửi bởi trinhvanhoa Xem bài viết
      cafe ah, chủ đề này rất hay,hiểu được plc và các module, các thiết bị kết nối đi đã, chứ rang cafe hay gì đó thì ok cả thôi bác nhá.tài liệu về mảng này thì nhiều lắm, có gì cũng thảo luận.ok.chúc thành công.
      Vâng, bác nào có tài liệu thì pot lên cho anh em tham khảo, cách kết nối plc với modul analog và cảm biến. Cách lập trình với modul analog. Về plc thì em còn gà mờ lắm, nhờ các bác trong diễn đàn giúp đỡ. Em xin cảm ơn.

Cảm ơn
      338
      Được cảm ơn 244 lần, trong 129 bài

Vâng, bác nào có tài liệu thì pot lên cho anh em tham khảo, cách kết nối plc với modul analog và cảm biến. Cách lập trình với modul analog. Về plc thì em còn gà mờ lắm, nhờ các bác trong diễn đàn giúp đỡ. Em xin cảm ơn.
      em có ý kiến như này, bác tự tìm hiểu trước, chắc về cơ bản bác biết rồi, còn chỗ nào chưa rõ thì có thể đưa ra để mọi người cùng tìm hiểu, chứ 1 đề tài lớn đưa ra sẽ không có ai đủ thời gian để làm nó đâu.
      trinhvanhoa_to live is to fight

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 66 lần, trong 47 bài

Mình đưa ra cái hướng sơ sơ để bạn có thể tìm hiểu:

Thứ 1: ko dùng PLC mà dùng các bộ điều khiển chuyên dụng. Các thứ cần có đó là 1 cái thanh nhiệt để đốt nóng, tất nhiên là điện áp 220V, 1 cái bộ điều khiển nhiệt độ chuyên dụng để đốt thanh nhiệt đó, 1 cái timer, 1 cái chuông, 1 con cảm biến nhiệt độ (dãy nhiệt độ bạn mún là bao nhiêu thì mua loại đó)

Thì bộ điều khiển chuyên dụng này có 2 kiểu điều khiển: qua contactor hay qua SSR. Vậy thui, giá thành mua mấy mặt hàng trên khoảng 1 chai là cùng.

Thứ 2: dùng PLC, cách này cũng ko dễ lắm, mua 1 con cảm biến, 1 con PLC, 1 cục analog. Trước hết bạn cần coi con cảm biến của bạn trả về dạng gì, điện trở hay áp, có cần khuếch đại hay ko? Vì cục analog của PLC chỉ nhận giá trị dòng hoặc áp (0-20mA hay 4-20mA hay 0-10V), bạn làm sao thì làm miễn là khi đưa tín hiệu của con cảm biến về analog thì phải nằm trong dãy giá trị mà analog có thể đọc được.

Sau đó lập ra phương trình đường thẳng để bít nhiệt độ hiện tại, rồi sau đó áp dụng phương pháp gì đó để điều khiển nhiệt độ đó là tùy bạn. Ví dụ như PID hay PI hay ON OFF hay 1 phương pháp như thế này: nếu nhiệt độ như thế này thì đốt thật to cái thanh nhiệt, nếu nhiệt độ như thế này thì đốt vừa vừa thui, nếu nhiệt độ như thế kia thì nhỏ dần lại và nếu nếu nếu....

Và bây giờ làm sao để đưa giá trị điều khiển từ PLC ra cái thanh nhiệt để đốt nó đây, cái này thì mình thua, chưa bít, nhưng mình bít cốt yếu là như thế này: analog của PLC ra dạng áp hay dạng dòng thì phải có cái bộ gì nhận dạng áp hay dạng dòng để điều khiển cái thanh nhiệt đó, cái này bạn tìm hiểu thử xem.

Thông thường thì người ta dùng cách 1 để làm, lắp mạch cực kỳ dễ, sử dụng chính PID trong cái bộ điều khiển luôn, giá lại rẻ...

10. Những thành viên đã cảm ơn siss vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      55

Trích dẫn Gửi bởi siss Xem bài viết
      Mình đưa ra cái hướng sơ sơ để bạn có thể tìm hiểu:

Thứ 1: ko dùng PLC mà dùng các bộ điều khiển chuyên dụng. Các thứ cần có đó là 1 cái thanh nhiệt để đốt nóng, tất nhiên là điện áp 220V, 1 cái bộ điều khiển nhiệt độ chuyên dụng để đốt thanh nhiệt đó, 1 cái timer, 1 cái chuông, 1 con cảm biến nhiệt độ (dãy nhiệt độ bạn mún là bao nhiêu thì mua loại đó)

Thì bộ điều khiển chuyên dụng này có 2 kiểu điều khiển: qua contactor hay qua SSR. Vậy thui, giá thành mua mấy mặt hàng trên khoảng 1 chai là cùng.

Thứ 2: dùng PLC, cách này cũng ko dễ lắm, mua 1 con cảm biến, 1 con PLC, 1 cục analog. Trước hết bạn cần coi con cảm biến của bạn trả về dạng gì, điện trở hay áp, có cần khuếch đại hay ko? Vì cục analog của PLC chỉ nhận giá trị dòng hoặc áp (0-20mA hay 4-20mA hay 0-10V), bạn làm sao thì làm miễn là khi đưa tín hiệu của con cảm biến về analog thì phải nằm trong dãy giá trị mà analog có thể đọc được.

Sau đó lập ra phương trình đường thẳng để bít nhiệt độ hiện tại, rồi sau đó áp dụng phương pháp gì đó để điều khiển nhiệt độ đó là tùy bạn. Ví dụ như PID hay PI hay ON OFF hay 1 phương pháp như thế này: nếu nhiệt độ như thế này thì đốt thật to cái thanh nhiệt, nếu nhiệt độ như thế này thì đốt vừa vừa thui, nếu nhiệt độ như thế kia thì nhỏ dần lại và nếu nếu nếu....

Và bây giờ làm sao để đưa giá trị điều khiển từ PLC ra cái thanh nhiệt để đốt nó đây, cái này thì mình thua, chưa bít, nhưng mình bít cốt yếu là như thế này: analog của PLC ra dạng áp hay dạng dòng thì phải có cái bộ gì nhận dạng áp hay dạng dòng để điều khiển cái thanh nhiệt đó, cái này bạn tìm hiểu thử xem.

Thông thường thì người ta dùng cách 1 để làm, lắp mạch cực kỳ dễ, sử dụng chính PID trong cái bộ điều khiển luôn, giá lại rẻ...
      Cảm ơn bạn đã quan tâm, mình muốn dùng PLC vì trong dây truyền còn phải điều khiển các động cơ khác nữa, điều khiển nhiệt độ chỉ là một nhánh trong day chuyền đó thôi. Anh em nào đã làm về vấn đề này rồi thì xin hãy chia sẻ kinh nghiệm để cùng học hỏi. Em xin cảm ơn

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 66 lần, trong 47 bài

Trời, thì đó, trên cơ bản là như vậy đó, bạn ra ngoài hỏi mua đồ về làm thui. Chứ bạn mún sao nữa????

Điều khiển cái này đâu có gì khó, cái khó là bạn điền thông số PID như thế nào hay giải thuật bạn như thế nào nếu dùng phương pháp NẾU.

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 265 lần, trong 110 bài

Trích dẫn Gửi bởi siss Xem bài viết
      Trời, thì đó, trên cơ bản là như vậy đó, bạn ra ngoài hỏi mua đồ về làm thui. Chứ bạn mún sao nữa????

Điều khiển cái này đâu có gì khó, cái khó là bạn điền thông số PID như thế nào hay giải thuật bạn như thế nào nếu dùng phương pháp NẾU.
      nguyenphong tư vấn cho dinhquet vụ này đi. Cùng ở SG nên dể trao đổi hơn
      Mua bán, sửa chữa, cho thuê PLC S7-200, 300, Biến tần AC Driver, DC Driver...
      HP: 0979682827
      http://cde-autech.com

14. Những thành viên đã cảm ơn anhtanmt vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cảm biến và điều khiển nhiệt độ.
      Bởi tran van thuong trong diễn đàn Sensor - Cảm biến
      Trả lời: 131
      Bài cuối: 28-12-2018, 13:21
    2. Thảo luận - Catalogue Cảm biến nhiệt độ và bộ điều khiển nhiệt độ của hãng EMKO ( Châu Âu)
      Bởi LGTech trong diễn đàn Sensor - Cảm biến
      Trả lời: 25
      Bài cuối: 13-10-2014, 13:08
    3. Cần bán - bán đồng hồ nhiệt độ cũ,mới.tư vấn điều khiển nhiệt độ
      Bởi tìnhdiot trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 14-06-2014, 10:51
    4. Dịch vụ - LEVN - Biến tần ABB, PLC, HMI, Bộ điều khiển nhiệt độ, Đầu dò nhiệt, ...
      Bởi LEVN trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2013, 20:26
    5. Cần bán - Cần bán bộ điều khiển nhiệt
      Bởi sean trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 06-06-2013, 11:15
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà