• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 64
      Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245
      Được cảm ơn 1,735 lần, trong 237 bài

Smile

Trích dẫn Gửi bởi dangminh81 Xem bài viết
      hic, xem file bạn xong tôi thấy một sinh viên mà làm được như thế này là đáng phục đấy, nếu tự bạn làm hết được thế này từ tính toán để ra được thiết bị rồi ra MBA, vẽ, ...
      Tôi đảm bảo khi ra trường bạn sẽ tìm được công việc tốt tại một công ty nước ngoài có tiếng như: KINDEN, KURIHARA, COMIN... nếu đúng là bạn có thể làm thế này.
      Nhưng ở phần sơ đồ một sợ chính tôi thấy phần dây tiếp địa bạn hơi lãng phí vì không cần dùng cũng kich cỡ với dây pha.
      Phần đèn chiếu sáng bạn tính toán thế nào, độ sáng LUX bạn dựa theo tiêu chuẩn nào cho từng phòng.
      Chúc bạn thành công
      Hihi bạn quá khen rùi. Chắc mình vẽ loạn xí ngầu lên bạn thấy nhìu quá nên ngộp chứ j, mình nghĩ khi bạn tự làm thì bạn cũng làm được như vậy thui ah toàn những cái đã được học rôi ko mà, khi mình làm cũng tuần tự từng bước một cho tới khi hoàn thành làm xong rồi thì thấy nó cũng bình thuờng chẳng có j là khó chỉ có điều mình chưa biết j nên làm hơi lâu thui (hơn 3 tháng mới xong toàn bộ chỗ đó đấy) còn như mấy anh đi làm rùi thì 3 tuần là xong ah...

Xin trả lời các góp ý của bạn:
      - Ý bạn nói là dây PE đó hả (nó bằng dây pha) dây PE chọn theo tiêu chuẩn đó bạn, còn dây tiếp địa thì đâu có cần bằng dây pha đâu.
      - Đồ án của mình ko đi sâu vào tính toán chiếu sáng chi tiết (do khối luợng quá lớn) mình chỉ tính toán một cách tương đối để lắp đèn sau đó kiểm tra bằng PM chiếu sáng để kiểm tra độ rọi có phù hợp chưa thôi. Còn các căn hộ thì ko có yêu cầu về độ rọi mà đòi hỏi tính tiện nghi và thẩm mỹ cao nên lắp đặt sao cho phù hợp tiêu chí đó thui. Còn về các khu thương mại thì có yêu cầu về độ rọi có trong bộ TCVN.
      - Híc toàn các cty của Nhật ko nhỉ chắc là hấp dẫn lắm nhỉ, mình chẳng có vé vào đó đâu, mình làm ở cty bình thường thui ah, đang phụ trách TK HT PCCC và chống sét cho nhà xưởng, cao ốc,....
      Bác nào có nhu cầu thì PM cho mình nhé! sẽ có giá cạnh tranh cho các bác.
      Bạn đang làm ở đâu vậy!? chúc bạn công tác tốt vào webdien vui vẻ nhé
      Mail: minhtuan1412@webdien.com
      Yahoo:minhtuan22_2004
      1 - Đề nghị viết Tiếng Việt có dấu
      2 - Viết đúng chuyên mục, chọn kiểu phân loại bài và ghi tiêu đề rõ ràng
      3 - Cố tình vi phạm, cho leo cột điện 30 ngày

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 759 lần, trong 190 bài

Bạn minhtuan1412 à!
      Rất vui khi tham khảo bản vẽ của bạn. Tuy nhiên mình cũng xin nói thật là khi thiết kế như thế bạn có nghĩ là tủ điện chính có liên động cơ của 3 ACB (2 cái ACB 1600A, và 1 cái ACB 4000A) là hợp lý không? Theo tôi thì chỉ cần 2 ACB 1600 là liên động với nhau thôi. Vì đơn giản khi điện mất thì ACB 1600A nối tải của ACB 4000A sẽ phải nhả ra và máy phát điện chỉ cấp điện cho các tải khản quy định thôi. Lúc đó 2 ACB 1600A có tính chất như một ATS mà thôi. Về phần tính tải thì mình thấy bạn tính trạm tới 2500A có lớn không? Với trạm này, bạn có thể cấp điện cho 500 hộ dân sử dụng điện đó!
      Mấy ý kiến đóng góp cùng bạn thôi!

3. Những thành viên đã cảm ơn nguyenledung vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245

Smile

Trích dẫn Gửi bởi nguyenledung Xem bài viết
      Bạn minhtuan1412 à!
      Rất vui khi tham khảo bản vẽ của bạn. Tuy nhiên mình cũng xin nói thật là khi thiết kế như thế bạn có nghĩ là tủ điện chính có liên động cơ của 3 ACB (2 cái ACB 1600A, và 1 cái ACB 4000A) là hợp lý không? Theo tôi thì chỉ cần 2 ACB 1600 là liên động với nhau thôi. Vì đơn giản khi điện mất thì ACB 1600A nối tải của ACB 4000A sẽ phải nhả ra và máy phát điện chỉ cấp điện cho các tải khản quy định thôi. Lúc đó 2 ACB 1600A có tính chất như một ATS mà thôi. Về phần tính tải thì mình thấy bạn tính trạm tới 2500A có lớn không? Với trạm này, bạn có thể cấp điện cho 500 hộ dân sử dụng điện đó!
      Mấy ý kiến đóng góp cùng bạn thôi!
      Rất vui được làm quen với a, nghe tiếng a nguyenledung trên khắp các diễn đàn KT đã lâu rùi, nay mới có dịp thảo luận với bác đây.
      Rất cám ơn những ý kiến đóng góp của a, e xin thảo luận thêm về cái bản vẽ đồ án của e nhé.
      1, Thú thật với bác bản vẽ e chưa có kịp chỉnh sửa chỗ đó chỉ có a là thấy chỗ đó (cao thủ có khác hihi, tiểu đề bái phục..bái phục) lúc đầu em định dùng liên động 3 ACB với ý đồ như vầy:
      - TH1: lúc tải bình thường thì ACB2 (MF) sẽ ngắt 2 ACB1,3 hoạt động.
      - TH2: lúc tải bị mất điện ở MBA thì ACB1 sẽ ngắt 2 ACB2,3 hoạt động (em cho MF toàn tải luôn).
      - TH3: lúc có sự cố cháy thì 2 ACB1,3 sẽ ngắt ra và chỉ có ACB2 hoạt động cấp điện cho các tải quan trọng thôi.

Nhưng do tải là các căn hộ nên cũng ko cần thiết chạy MF cho các tải đó nên ý kiến của bác là chỉ dùng liên động giữa 2 ACB2 và 3 là hợp lý.

2, Tải của chung cư cũng hơi lớn đó bác ah, tổng cộng cũng khoảng 281 căn hộ lớn nhỏ rùi + với khu thương mại ở tầng trệt, tầng lửng và tầng 2 nữa+tầng hầm. Bác xem qua diện tích và phân bố căn hộ của toàn bộ chung cư này nhé:

Rất cảm ơn bác, có chỗ nào còn thiếu sót bác cứ bổ sung cho a e học hỏi với nhé. chúc bác công tác tốt! vào diễn đàn vui vẻ nhé!.
      Sửa lần cuối bởi minhtuan1412; 15-08-2009 lúc 23:01.

5. The Following 3 Users Say Thank You to minhtuan1412 For This Useful Post:

Cảm ơn
      3

Bạn minhtuan1412 ạ!
      Rất cám ơn bạn đã tin tưởng! Vấn đề thiết kế một hệ thống điện là một bài toán về kinh tế kỹ thuật. Tôi nói như thế tức có nghĩa là bản thiết kế của bản phải kinh tế (tiết kiệm nhất) nhưng phải đảm bảo kỹ thuật (các tiêu chuẩn kỹ thuật hiện hành). Bạn thiết kế công trình ở Việt Nam thì phải tuân theo hệ thống tiêu chuẩn kỹ thuật mà nhà nước đã ban hành.. Do đó cái khó trong việc thiết kế ở đây là nhìn nhận về công trình thế nào, vật tư thiết bị sử dụng ra sao. Điều đó có nghĩa là bạn phải thực sự am hiểu về thiết bị mà bạn thiết kế sử dụng cho công trình của mình. Vật tư, thiết bị phải đảm bảo tính phổ biến (có nhiều nhà cung cấp khác nhau) trừ những trường hợp đặc biệt phải xin ý kiến của chủ đầu tư nữa. Đi vào công việc cụ thể công trình của bạn như sau:
      - Diện tích khu thương mại là: 1736 m2
      - Diện tích khu công cộng là: 11483 m2
      - 281 căn hộ chung cư cao cấp
      - Các hệ thống kỹ thuật khác như thang máy, bơm cấp nước, bơm chữa cháy,…
      Về khu thương mại thì hiện nay đa số khu thương mại phải tính toán công suất các thiết bị sử dụng như sau: Điều hòa không khí, Chiếu sáng, Ổ cắm,…
      Hệ thống điều hòa không khí bạn có thể lấy thông số tiêu thụ là 75W/m2. Đây là con số rất đáng tin cậy và có thể dùng cho hệ thống Chiller, VRF,…
      Về chiếu sáng, bạn tính khoảng 300-400 lux/m2, hệ số mắt lưới chọn khoảng 0.7, hệ số bảo trì khoảng 0.8, hệ số quy đổi 55lumens/1W, ngoài ra còn phải kể thêm hệ số tiêu thụ ballast là 0.9. Khi đó bạn sẽ tính ra được công suất dùng cho chiếu sáng là: 10.8 - 14.3 W/m2. Khi đó bạn có thể chọn công suất cho chiếu sáng là 14.3W/m2.
      Về công suất cho ổ cắm thì tính theo m2 sàn. Mỗi chỗ cho thuê cần có 1 nguồn ổ cắm. Mật độ cho thuê là 15m2/chỗ cho thuê. Vậy bạn sẽ có khoảng 116 chỗ cho thuê tức là 116 ổ cắm. Công suất 1 ổ cắm theo TCXD 27-1991 là 400W/1 ổ cắm nên suy ra công suất cho ổ cắm theo 1 m2 là: 26.7W/m2.
      Từ đó công suất cho khu thưng mại là: 1736x(75+14.3+26.7)/1000 = 201.376 kW.
      Về diện tích khu công cộng chủ yếu là đèn chiếu sáng với mật độ là 150lux. Cũng hình thành tương tự bạn sẽ có công suất chiếu sáng là 5.4W/m2. Ngoài ra cũng cần thêm một số ổ cắm với mật độ là 100m2/1 ổ cắm và công suất ổ cắm khoảng 4W/m2. Khi đó, công suất khu sử dụng chung sẽ là: 107.94kW
      Với các căn hộ thì theo QCXDVN 01:2008/BXD thì bạn chỉ tính khoảng 4.5kW/1 căn hộ và do đó công suất khoảng: 1264.5kW (thông số 4.5 kW là lấy trung bình giữa căn hộ chung cư và villa theo quy chuẩn vì theo tôi con số 4kW là khá nguy hiểm theo mức sử dụng điện hiện nay).
      Vậy bạn có tổng công suất dùng tính được là: 1573.816 kW.
      Phần tải kỹ thuật còn lại có thể dự trù chiếm 15% tổng tải tính được (nếu có thông số rõ ràng, bạn có thể tính cụ thể thêm theo đúng TCXD 27-1991). Như thế tổng công suất thực sự bạn cần là: 1809.8884 kW.
      Hệ thống bù công suất phản kháng sẽ cho bạn con số cos fi là 0.92 và khi đó công suất chọn trạm sẽ là: 1967.27 kVA.
      Như thế thì công trình của bạn chọn trạm cỡ 2000kVA là đủ rồi!
      Về công suất chọn máy phát điện thì theo tính toán, bạn bỏ phần căn hộ không dùng máy phát, công suất sẽ là: 545.3884kW, hệ số công suất cho máy phát lúc này phải chọn là 0.8 (vì không dùng tụ bù cho máy phát điện) nên công suất chọn máy phát sẽ là: 681.7355 kVA. Như thế bạn có thể chọn công suất máy phát là 800kVA tức ACB máy phát cỡ 1250A.
      Trên đây chỉ là một cách nhìn của tôi về công trình của bạn. Bạn có thể tham khảo thôi nhé. Chúc bạn gặt hái được nhiều thành công

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245

Smile

Trích dẫn Gửi bởi nguyenledung Xem bài viết
      Bạn minhtuan1412 ạ!
      Rất cám ơn bạn đã tin tưởng! Vấn đề thiết kế một hệ thống điện là một bài toán về kinh tế kỹ thuật. Tôi nói như thế tức có nghĩa là bản thiết kế của bản phải kinh tế (tiết kiệm nhất) nhưng phải đảm bảo kỹ thuật (các tiêu chuẩn kỹ thuật hiện hành).
      ....
      Trên đây chỉ là một cách nhìn của tôi về công trình của bạn. Bạn có thể tham khảo thôi nhé. Chúc bạn gặt hái được nhiều thành công
      Rất cảm ơn về những ý kiến góp ý chân tình của a, qua đây em và các bạn sẽ học hỏi dc rất nhiều về cách tính toán sơ bộ 1 HT ccd của 1 cao ốc chung cư để chọn ra dc MBA cho công trình.

Các số liệu tính toán của a rất là sát với thực tế, nhưng e cũng xin đưa ra cách tính của e để các bạn cùng nhau so sánh. cách tính của e phần lớn là dựa trên kiến thức học trên truờng và một số hiểu biết ở bên ngoài thực tế.
      Tất cả các số liệu tính toán e dựa vào TCVN trước tiên và nếu ko có thì mới dùng đến IEC.

* Cách tính của e tuần tự như sau:
      -e cũng chia ra 2 phần : KV thương mại và căn hộ.
      - KV thương mại e dựa vào suất phụ tải tính toán Po = 15W/m2 + Pocam (chiếu sáng + ổ cắm trên sàn), sau đó tính đến các tải khác của kv thuơng mại như máy bơm nuớc sh, bơm chữa cháy, bơm chống lụt, ht dhkk chiller, quạt tạo áp cầu thang, quạt thông gió cấp gió khí tươi cho tầng hầm, ht thang máy....
      - KV căn hộ e đi vào tính toán nhu cầu dùng điện chi tiết của từng căn hộ tính theo diện tích căn hộ, chứ ko áp cho tất cả các căn hộ . như vậy e tính trung bình mỗi căn hộ khoảng 6KW, riêng 8 căn hộ D1,D2 gồm 2 tầng lầu thì có công suất lớn hơn khoảng 8.5KW ( e tính sát với nhu cầu dùng điện thự c tế ko biết a thấy thế nào, vì bây giờ nhu cầu dùng điện rất là cao, mà khi tính toán thì phải tính đến truờng hợp lớn nhất để đáp ứng).

- Như vậy e tính ra được tổng cs tính toán của tòa nhà là: 1628KW.
      - Khu vực thương mại có cs là: 654 KW.
      * Chọn MBA:
      - Theo TCVN 27 thì cos fi tòa nhà chọn là 0.8
      => Stt=1628/0.8 = 2053 KVA
      =>Smba>= Stt + 25%Stt= 2544 KVA
      Do MBA hoạt động hiệu quả ở 75% - 80% nên chọn máy 2500 KVA.
      * Chọn MF :
      - chỉ cấp cho khu thương mại nên
      => Smf >= 654/0.8= 818 KVA e chọn tăng lên chọn MF 1000KVA.
      Do đây là đồ án chứ e ko được tiếp xúc và làm việc với chủ đầu tư nên cách chọn MBA là cách chọn chủ quan của riêng e, nếu như chọn theo cách của chủ đầu tư thì có thể sẽ khác.
      Còn có chỗ nào thấy hay hay để thảo luận bác cứ đưa ra cho a e học hỏi nhé. Chúc bác vui!
      Sửa lần cuối bởi minhtuan1412; 18-08-2009 lúc 01:07.

Cảm ơn
      3

Bạn minhtuan1412 ạ!
      Về cơ bản thì mỗi căn hộ với nhu cầu tải cao, bạn tính ra công suất tiêu thụ mỗi hộ là 11kW. Khi đó, với 281 căn hộ với hệ số đồng thời trên 281 căn là 0.4 thì công suất tổng tiêu thụ sẽ là: (281x11)x0.4 = 1236.4kW
      Nói ra ở đây vấn đề này để bạn hiểu là nhu cầu mỗi căn hộ bạn có thể tính rất lớn nhưng khi quy về số đông thì hệ số đồng thời sử dụng tải phải nhỏ. Trong quy định của IEC nếu hơn 60 hộ thì hệ số đồng thời là 0.4. Điều này nếu xét theo QCXDVN 01:2008/BXD thì cũng phù hợp.
      Còn về khu thương mại, bạn cần lưu ý về nhu cầu điện thực tế. Nếu xem trong TCXD 27-1991 thì nó sẽ tính theo chỗ bán hàng. Ở đây mình phân tích trên cơ sở là mỗi gian hàng nhỏ chỉ cần 1 ổ cắm điện 400W, cũng khá lớn so với TCXD 27-1991.
      Nói về nhu cầu điện, mình có phân tích cho bạn về hệ thống lạnh cũng như chiếu sáng khá kỹ. Nó thực chất là những con số rất chặt chẽ và bạn có thể sử dụng để tính toán cho từng công trình cụ thể.
      Còn về hệ số sử dụng trạm thì bạn cần theo dõi tiêu chuẩn về máy biến áp IEC 60364. Tiêu chuẩn này đưa ra nhằm thỏa mãn việc máy biến áp hoạt động khi quá tải. Bạn cũng biết rằng chất cách điện của đồng quấn biến áp là verni nên nhiệt độ chịu đưng của verni quy định theo các cấp là A, B, C, D, E, F. Với máy biến áp điện lực, người ta lấy quy chuẩn cấp F tương đương với 120 độ C để tính. Nhiệt độ này lớn hơn nhiệt độ làm việc là 30%. Như thế máy biến áp làm việc đầy tải chỉ ở nhiệt độ 90 độ C thôi. Vậy công suất quá tải thường tính bằng 1.3 công suất định mức. Vì thế thực tế thì nếu bạn đã tính đủ rồi thì không cần con số dự phòng 30% cho biến thế nữa.
      Cũng lưu ý với bạn tiêu chuẩn IEC quy định mỗi ổ cắm là 300VA thôi. Các thiết bị khác phải tính quy về VA mà không quan tâm đến cos fi. Sau đó cộng các VA này lại rồi dự phòng thêm 30% để ra biến thế (bạn có thể tham khảo chưng I - Lắp đặt theo tiêu chuẩn IEC của hãng Schneider Electric). Nếu áp dụng đúng TCXD 27-1991 thì con số cos fi toàn mạch từ 0.8 đến 0.85 đã cho ta dự phòng 20% công suất rồi, ngoài ra còn có 5% dự phòng cho đèn quảng cáo thì rõ ràng việc dự phòng tăng lên 25%.
      Như vậy con số 30% của IEC và 25% của TCXD 27-1991 có thể coi là hoàn toàn ngừa việc quá tải biến thế trong thực tế.
      Như mình nói ở trên vì bài toán hệ thống cung cấp điện là bài toán về kinh tế kỹ thuật điện. Vì mang tính kinh tế nên luôn phải có các hệ số mang tính thống kê như hệ số sử dụng, hệ số đồng thời. Những hệ số này được đưa ra để làm hệ thống cung cấp điện được kinh tế hơn đấy bạn ạ! Việc chọn các hệ số này mang tính chủ quan của từng người và từng quan điểm. Tuy nhiên khi đã lên thành Tiêu chuẩn thì đó là con số mang tính pháp lý để thẩm định về tính kinh tế của hệ thống!
      Lưới cung cấp điện là một hệ thống các bài toán kinh tế khác nhau mà bạn phải nắm thật kỹ trước khi đưa ra một quyết định nào đó!

9. The Following 8 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245

Cảm ơn những chia sẻ của a, qua cách tính của a thì e hiểu như thế này: tính cs tất cả các đều qui về cách tính suất phụ tải/m2, rồi sau đó kết hợp với các hệ số để tính ra cs MBA và MF cho công trình. Cách tính sơ bộ như vậy là nhanh nhất phải ko a.
      Còn về các căn hộ tất nhiên là e có tính đến hs đồng thời, Kdt=0.7, theo IEC thì số lượng mạch >10 thì Kdt=0.6., cách chọn hs là tùy theo chủ quan và quan điểm mỗi người.
      ah tiện thể bác nói về MBA như bác nói người ta có dự trù để ngừa việc quá tải của MBA, còn trường hợp MBA có chỗ để chỉnh định mức độ làm việc K=0.9,0.8... vậy cái này người ta dùng vào trường hợp nào?

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi minhtuan1412 Xem bài viết
      Cảm ơn những chia sẻ của a, qua cách tính của a thì e hiểu như thế này: tính cs tất cả các đều qui về cách tính suất phụ tải/m2, rồi sau đó kết hợp với các hệ số để tính ra cs MBA và MF cho công trình. Cách tính sơ bộ như vậy là nhanh nhất phải ko a.
      Còn về các căn hộ tất nhiên là e có tính đến hs đồng thời, Kdt=0.7, theo IEC thì số lượng mạch >10 thì Kdt=0.6., cách chọn hs là tùy theo chủ quan và quan điểm mỗi người.
      ah tiện thể bác nói về MBA như bác nói người ta có dự trù để ngừa việc quá tải của MBA, còn trường hợp MBA có chỗ để chỉnh định mức độ làm việc K=0.9,0.8... vậy cái này người ta dùng vào trường hợp nào?
      Vấn đề bạn hỏi thì cũng khó nói. Máy biến áp chế tạo ra không có chỉnh công suất giảm. Như bạn cũng biết là người ta chế tạo máy biến áp điện lực với mức 1000kVA thì tất nhiên tổng công suất lưới phải nhỏ hơn 1000kVA thì vẫn an toàn. Trường hợp bất thường thì máy sẽ chịu đựng công suất thí nghiệm (mỗi máy biến áp thường thí nghiệm với công suất lớn hơn 30% so với công suất định mức để kiểm tra sự gia tăng nhiệt độ của dầu tản nhiệt) trong vòng 1 giờ. Tất nhiên nếu máy làm việc thường xuyên ở điều kiện thí nghiệm thì lớp verni cách điện sẽ hỏng và dẫn đến máy biến áp sẽ nổ.
      Việc điều chỉnh trong máy biến áp chỉ là điều chỉnh áp trung thê vào và áp hạ thế ra thôi. Ví dụ áp hạ thế thì có các mức là 380-400-415V.
      Nếu bạn dùng biến thế lớn nhưng muốn không cho nó vượt quá công suất thì bạn chỉ hạn chế ở máy cắt tổng. Máy cắt tổng với các dòng lớn hơn 630A thường có mức chỉnh định dòng định mức từ 40% đến 100%. Từ đây bạn có thể hạn chế công suất sử dụng bằng cách dùng máy cắt tổng. Tuy nhiên ở đây cũng nảy sinh ra công suất sử dụng vô ích là với máy biên áp điện lực có công suất định mức càng lớn thì công suất tự dùng càng lớn. Do đó, nếu xét về kinh tế thì như thế là lãng phí trong khi bạn có thể dùng biến áp với công suất định mức. Nói chung có rất nhiều vấn đề đặt ra cho một hệ thống điện và quan điểm thiết kế mỗi người cũng mỗi khác. Do đó, mình chỉ có thể nói bạn là nên làm cái gì gần với thực tế sử dụng nhất thì sẽ đạt hiệu quả nhất mà thôi!

12. The Following 3 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi minhtuan1412 Xem bài viết
      Hihi bạn quá khen rùi. Chắc mình vẽ loạn xí ngầu lên bạn thấy nhìu quá nên ngộp chứ j, mình nghĩ khi bạn tự làm thì bạn cũng làm được như vậy thui ah toàn những cái đã được học rôi ko mà, khi mình làm cũng tuần tự từng bước một cho tới khi hoàn thành làm xong rồi thì thấy nó cũng bình thuờng chẳng có j là khó chỉ có điều mình chưa biết j nên làm hơi lâu thui (hơn 3 tháng mới xong toàn bộ chỗ đó đấy) còn như mấy anh đi làm rùi thì 3 tuần là xong ah...

Xin trả lời các góp ý của bạn:
      - Ý bạn nói là dây PE đó hả (nó bằng dây pha) dây PE chọn theo tiêu chuẩn đó bạn, còn dây tiếp địa thì đâu có cần bằng dây pha đâu.
      - Đồ án của mình ko đi sâu vào tính toán chiếu sáng chi tiết (do khối luợng quá lớn) mình chỉ tính toán một cách tương đối để lắp đèn sau đó kiểm tra bằng PM chiếu sáng để kiểm tra độ rọi có phù hợp chưa thôi. Còn các căn hộ thì ko có yêu cầu về độ rọi mà đòi hỏi tính tiện nghi và thẩm mỹ cao nên lắp đặt sao cho phù hợp tiêu chí đó thui. Còn về các khu thương mại thì có yêu cầu về độ rọi có trong bộ TCVN.
      - Híc toàn các cty của Nhật ko nhỉ chắc là hấp dẫn lắm nhỉ, mình chẳng có vé vào đó đâu, mình làm ở cty bình thường thui ah, đang phụ trách TK HT PCCC và chống sét cho nhà xưởng, cao ốc,....
      Bác nào có nhu cầu thì PM cho mình nhé! sẽ có giá cạnh tranh cho các bác.
      Bạn đang làm ở đâu vậy!? chúc bạn công tác tốt vào webdien vui vẻ nhé
      cho mình hỏi chút. bạn kiểm tra độ rọi bằng phầm mền nào vậy.

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245

Trích dẫn Gửi bởi xuyendkc Xem bài viết
      cho mình hỏi chút. bạn kiểm tra độ rọi bằng phầm mền nào vậy.
      Có rất nhiều phần mềm về chiếu sáng bạn có thể dùng để kiểm tra độ rọi cũng như độ đồng đều ánh sáng để kiểm tra lại xem có thỏa mãn hay chưa, đơn giản thì bạn dùng Visual, trực quan hơn thì bạn dùng Dialux hay Relux, mình đã dùng Relux để kiểm tra còn Dialux mình nghĩ nó cũng tương tự thôi. Chúc bạn học tốt!

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. đồ án ccd cho chung cư nhà cao tầng ae nè
      Bởi phamvanthanh trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 05-05-2018, 02:16
    2. Trợ giúp - Dùng loại dây cáp điện nào cho mạng điện chung cư???
      Bởi ngoctruong92 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 13-07-2012, 09:28
    3. Tính chọn công suất TBA và máy phát điện dự phòng khi TK chung cư cao tầng
      Bởi hnguyenbk2002 trong diễn đàn Thiết kế M&E cho tòa nhà
      Trả lời: 17
      Bài cuối: 20-03-2012, 13:33
    4. Trợ giúp - Cho em hỏi về máy giặt: cấu tạo của máy giặt nói chung và sơ đồ của máy giặt
      Bởi T_dragon trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 31-08-2011, 08:57
    5. câu hỏi chung chung!
      Bởi thangtdh trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 19-11-2010, 23:43

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng