• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 47 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 462

Chủ đề: động cơ một pha

Địa chỉ
      bà rịa - vũng tàu
      Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 15 lần, trong 8 bài

Ko phải như vậy đâu bạn à, ở quạt người ta đk tốc độ bằng cách tăng hay giảm từ thông ---->tăng , giảm số vòng dây quấn. ko thể dùng điện trở được. quạt quay nhanh thì tương ứng với quấn nhiều vòng dây. dựa vào ht cảm ứng điện từ, chứ ko phải dựa vào .... định luật Ohm! thân chào bạn.

2. The Following 3 Users Say Thank You to konamicup For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,914 lần, trong 1,469 bài

Mặc định Đổi chiều động cơ 1 pha.

Trong các máy dân dung như máy giặt, động cơ một pha được thiết kế có cuộn chạy và cuộn đề giống hệt nhau. Như vậy người ta có thể tráo đổi giữa 2 cuộn là có thể thay đổi chiều quay được.

Sơ đồ như sau:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,914 lần, trong 1,469 bài

Trích dẫn Gửi bởi konamicup Xem bài viết
      Ko phải như vậy đâu bạn à, ở quạt người ta đk tốc độ bằng cách tăng hay giảm từ thông ---->tăng , giảm số vòng dây quấn. ko thể dùng điện trở được. quạt quay nhanh thì tương ứng với quấn nhiều vòng dây. dựa vào ht cảm ứng điện từ, chứ ko phải dựa vào .... định luật Ohm! thân chào bạn.
      Với quạt bàn, người ta thiết kế cuộn dây có nhiều đầu ra. Khi thay đổi vị trí điện cấp vào các đầu ra này, nó sẽ tăng một số vòng trong cuộn đề, và giảm một số vòng trong cuộn chạy. Tốc độ cao nhất ứng với cuộn chạy có ít vòng nhất, ứng với dòng điện cao nhất.

Các loại quạt trần do không thể kéo nhiều dây đi xa được, nên phải dùng bộ đổi tốc bên ngoài.

Các quạt đời cũ thì dùng cuộn cảm nối tiếp với quạt. Cuộn cảm này sẽ gây điện áp giáng, nghĩa là làm giảm bớt điện áp đặt vào quạt.

Quạt đời mới dùng dimmer như bác KID nói. Dimmer này là một mạch "cắt" dạng sóng của điện áp ra, không cần giảm biên độ điện áp nhưng vẫn giảm năng lượng đưa vào quạt.

Các phương pháp này chỉ sử dụng với những động cơ nhỏ như quạt bàn, quạt trần thôi. Các động cơ công suất lớn hơn không dùng được.

5. The Following 9 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,891 lần, trong 550 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Hi hi, không được đâu.
      Làm như anh NhocKid mới được.
      hihi, tui viết nhầm đó bác ạ, sorry nha, bác đã làm tui nhận ra cái sai lầm chết người đó, đúng là đảo chiều kích từ nhưng không phải đảo chiều tụ kích

7. The Following 2 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 68 lần, trong 18 bài

Smile

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Trong các máy dân dung như máy giặt, động cơ một pha được thiết kế có cuộn chạy và cuộn đề giống hệt nhau. Như vậy người ta có thể tráo đổi giữa 2 cuộn là có thể thay đổi chiều quay được.

Sơ đồ như sau:
      bác cho cái sơ đồ rồi giải thích đi chứ, tráo 2 dây đề và chạy thì nó làm sao để động cơ đảo chiều. Em cũng đã từng thử phương pháp này với quạt và đúng như bác nói, nó đảo chiều thật mà đến bây giờ vẫn không biết tại sao nó đảo chiều. Giúp em với!
      Nhưng ở quạt thường số vòng cuộn để ít hơn cuộn chạy nên em nghĩ chạy một thời gian là tiêu ngay cái quạt. Còn mấy cái động cơ như bác nói quấn 2 cuộn như nhau hay thiệt!!

9. The Following 3 Users Say Thank You to phuongnamij For This Useful Post:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 68 lần, trong 18 bài

hai bác quocthai và nhockid đồng ý với em là thay đổi điện áp đặt lên quạt bằng cách thay đổi điện áp giáng trên hộp số.
      ==> ý em là tại sao ta không dùng điện trở để thay đổi cho rẻ, so sánh giá cả của mấy con điện trở thì dại gì đi mua một hộp số đúng không nào?
      Thanhks!

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,537 lần, trong 1,619 bài

Đơn giản thôi mà anh, Điện trở thì tổn hao nhiệt rất lớn, trong khi điện cảm tổn hao ít hơn nhiều.

Chỉ chạy một thời gian ngắn thôi là tiền điện cho mấy cái điện trở còn cao hơn tiền mua điện cảm ấy chứ.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

12. The Following 6 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 282 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi phuongnamij Xem bài viết
      Có ai biết cách đảo chiều động cơ một pha không? Xin các bác chỉ giáo
      Về nguyên lý đảo chiều quay động cơ 1 pha thì ta chỉ việc đảo chiều dòng điện vào 1 trong 2 cuộn dây thì chiều quay của động cơ sẽ đảo.
      Tức là ta có thể đảo chiều dòng điện vào cuộn khởi động hoặc đảo chiều dòng điện vào cuộn làm việc.
      Còn đối với động cơ ba pha thì ta đảo chiều dòng điện của 2 trong 3 pha thì chiều quay động cơ sẽ đảo. Chúc thành công
      Sửa lần cuối bởi quochungktb; 16-06-2009 lúc 10:42.

14. The Following 3 Users Say Thank You to quochungktb For This Useful Post:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

đảo chiều động cơ 1 pha theo nguyên tắc ta phải đảo chiều từ trường quay.theo nguyên tắc này ta chỉ việc đảo chiều 2 đầu dây đề (hoặc chạy ) là động cơ sẽ đảo chiều quay thôi .chúc bạn thành công

16. Những thành viên đã cảm ơn conduong83 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

mình cung xin hỏi quạt trần đang hoạt động bình thường . khi tắt đi sau đó bật lại thì quay ngược em không biết tại sao mong các anh chị giải thích giùm ..

18. Những thành viên đã cảm ơn conduong83 vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 47 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016