• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 7 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 62
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 19 lần, trong 7 bài

Mặc định Ðề: mạch đèn cầu thang

hỏi kĩ tý đi bạn
      mắc mấy công tắc,dùng công tắc mấy cực,mấy đèn

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      109
      Được cảm ơn 286 lần, trong 156 bài

Câu này trả lời nhiều rùi mừ.
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

Cảm ơn
      302
      Được cảm ơn 574 lần, trong 278 bài

tạm thời vậy

5. Những thành viên đã cảm ơn turo_thanh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      101
      Được cảm ơn 702 lần, trong 192 bài

Trích dẫn Gửi bởi kien2204 Xem bài viết
      có bác nào chỉ cho em cách mắc đèn cầu thang bằng dây 2x1,5 không? em phải đi mấy dây tất cả, mắc như thế nào ạ.
      Bạn nên tìm kiếm trước khi hỏi nhé.Tuy nhiên không biết trong DD đã

có chưa, mình đưa cho bạn sơ đồ nguyên lý và sơ đồ nối dây của

mạch cầu thang bạn tham khảo:

Q1, Q2: 2 công tắc 3 cực (công tắc đảo chiều); Đ: bóng đèn sợi đốt (mình giả sử); X1; X2: Hộp nối; F: áp tô mát bảo vệ mạch.

7. Những thành viên đã cảm ơn Hoàng Uy Viễn vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      227
      Được cảm ơn 888 lần, trong 603 bài

Trích dẫn Gửi bởi kien2204 Xem bài viết
      có bác nào chỉ cho em cách mắc đèn cầu thang bằng dây 2x1,5 không? em phải đi mấy dây tất cả, mắc như thế nào ạ.
      làm như mạch bạn turo_thang và Hoàng Uy Viễn là đúng rồi và mạch này chỉ áp dụng với nhà 1 tầng cần, điều khiển 2 nơi. còn nếu nhà >1 tầng và cần điều khiển nhiều nới thì mạch sẽ khác.
      phân tích vẽ mạch tý.
      - mạch của bạn turo_thanh và Hoàng Uy Viễn là đúng theo nguyên lý nhưng theo tiêu chuẩn khi vễ mạch điện thì là sai vì mạch 2 bạn này luôn sáng khi chưa tác động.
      - mạch thứ 2 của bạn Hoàng Uy Viễn là vễ theo tiêu chuẩn IEC nhưng sao chẳng thấy cái dây PE đâu hết vậy.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Cảm ơn
      29
      Được cảm ơn 26 lần, trong 11 bài

bác caovanhuong nói rõ hơn được không. nếu lớn hơn 1 tầng thì mạch sẽ như thế nào bác. mình nhớ là trong diễn đàn có nói đến vấn đề này rùi nhưng giờ mình mới chú ý tới phân biệt 1 tầng và lớn hơn một tầng đó. nhờ bác chỉ bảo anh em với.

Cảm ơn
      101

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      làm như mạch bạn turo_thang và Hoàng Uy Viễn là đúng rồi và mạch này chỉ áp dụng với nhà 1 tầng cần, điều khiển 2 nơi. còn nếu nhà >1 tầng và cần điều khiển nhiều nới thì mạch sẽ khác.
      phân tích vẽ mạch tý.
      - mạch của bạn turo_thanh và Hoàng Uy Viễn là đúng theo nguyên lý nhưng theo tiêu chuẩn khi vễ mạch điện thì là sai vì mạch 2 bạn này luôn sáng khi chưa tác động.
      - mạch thứ 2 của bạn Hoàng Uy Viễn là vễ theo tiêu chuẩn IEC nhưng sao chẳng thấy cái dây PE đâu hết vậy.
      Mình xin lỗi!mình đã vẽ rồi (dây PE bằng nét đứt) nhưng mình nghĩ càng đơn giản càng tốt ấy mà.nên mình đã bỏ qua dây PE (dây nối với vỏ đèn, vỏ ổ cắm, vỏ thiết bị...)
      - Mạch mình không luôn luôn sáng đâu, chỉ ở vị trí như hình vẽ đèn mới sáng, nếu nhấn công tắc 1 trong 2 vị trí đèn sẽ tắt bạn à!Bạn xem lại kỹ đi. Kể cả sơ đồ nối day chi tiết!
      Sửa lần cuối bởi Hoàng Uy Viễn; 14-12-2010 lúc 22:22.

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      227
      Được cảm ơn 888 lần, trong 603 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoanggaara Xem bài viết
      bác caovanhuong nói rõ hơn được không. nếu lớn hơn 1 tầng thì mạch sẽ như thế nào bác. mình nhớ là trong diễn đàn có nói đến vấn đề này rùi nhưng giờ mình mới chú ý tới phân biệt 1 tầng và lớn hơn một tầng đó. nhờ bác chỉ bảo anh em với.
      nếu nhà bạn có 1 tằng thì tầng dưới cần 1 công tắc và tầng trên cần một công tắc thì mạch trên có thể áp dụng được. nhưng nếu nhà bạn có 2 tầng (không tính tầng trệt) thì mạch trên không được vì mỗi tầng cần 1 công tắc nên 2 tầng + tầng trệt nữa là 3 công tắc nên ta phải sử dụng mạch này

mạch này có 3 công tắc nên đáp ứng được nhà 2 tầng, nếu muốn mở rộng ra thì ta thêm nên 1 cái công tắc 4 cực nữa là được (cái công tắc ỡ giữa là công tắc 4 cực). số công tắc 4 cực được tính bằng số tầng (tính cả tầng trệt)-2 công tắc 3 cực của tầng trệt và tầng trên cùng. nếu mà nhà nhiều tầng quá thì người ta thay loại công tắc này bằng cái realy xung và điều khiển bằng nút nhấn.
      VD: nhà bạn có 5 tầng (tính luân tầng trệt) thì số công tắc 4 cực =5-2=3 công tắc 4 cực => mạch điện ta cần sử dụng 3 công tắc 4 cực và 2 công tắc 3 cực.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

12. The Following 2 Users Say Thank You to caovanhuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      101

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      nếu nhà bạn có 1 tằng thì tầng dưới cần 1 công tắc và tầng trên cần một công tắc thì mạch trên có thể áp dụng được. nhưng nếu nhà bạn có 2 tầng (không tính tầng trệt) thì mạch trên không được vì mỗi tầng cần 1 công tắc nên 2 tầng + tầng trệt nữa là 3 công tắc nên ta phải sử dụng mạch này

mạch này có 3 công tắc nên đáp ứng được nhà 2 tầng, nếu muốn mở rộng ra thì ta thêm nên 1 cái công tắc 4 cực nữa là được (cái công tắc ỡ giữa là công tắc 4 cực). số công tắc 4 cực được tính bằng số tầng (tính cả tầng trệt)-2 công tắc 3 cực của tầng trệt và tầng trên cùng. nếu mà nhà nhiều tầng quá thì người ta thay loại công tắc này bằng cái realy xung và điều khiển bằng nút nhấn.
      VD: nhà bạn có 5 tầng (tính luân tầng trệt) thì số công tắc 4 cực =5-2=3 công tắc 4 cực => mạch điện ta cần sử dụng 3 công tắc 4 cực và 2 công tắc 3 cực.

À thưa bác!nếu từ 2-3, 4 vị trí thì được, nhưng nếu nhiều vị trí thì ta nên dùng mạch công tắc dòng điện xung sẽ tiết kiệm hơn bác à! Em nhớ không sai thì WD đã nói đến vấn đề này, tuy nhiên mạch các bác đưa ra không đúng tiêu chuẩn IEC.
      +++---o0o---+++
      Bạn Huong tham khảo mạch điện chiếu sang điều khiển nhiều vị trí dùng rơle dòng điện xung ( còn 3 vị trí trong diễn đàn đã có rùi)

14. The Following 3 Users Say Thank You to Hoàng Uy Viễn For This Useful Post:

Trang 1 của 7 12345 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Chuyên sản xuất thang máy, thang máng cáp, tủ điện, tủ Rack giá cạnh tranh.
      Bởi thangmaydelta trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 03-10-2014, 14:21
    2. Cần bán - Bán tủ Rack, tủ bảng điện, thang máng cáp, thang máy.
      Bởi thangmaydelta trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 03-10-2014, 14:17
    3. Thảo luận - Cứu hộ thang máy ARD 3 pha
      Bởi 0937381889 trong diễn đàn Tủ bảng điện, thang máng cáp, dây dẫn điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 18-07-2013, 15:16
    4. Cần bán - Thang máng cáp giá rẻ
      Bởi nhatan_pr2007 trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 27-06-2013, 15:33
    5. Cần bán - Tủ, bảng điện, thang máng cáp, giá tại nhà máy