• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 88
      Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,321 lần, trong 569 bài

Mặc định tại sao phải đóng điện không tải MBA trước khi đưa tải vào?

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      Về vấn đề mà bạn đặt ra, Laoton đã bao quát hết rồi, tui không nhắc lại. Bổ sung thêm ý nhỏ:
      Đối với các MBA dầu, khi xuất xưởng, nhà SX chỉ châm vào đó 1 ít dầu, phần không gian trống trong MBA được lấp đầy bằng khí có áp suất (Tui biết loại dùng khí Nitơ, ngoài ra người ta còn dùng loại khí khác hay không thì tui không biết).
      Khi MBA được vận chuyển đến trạm điện, người ta xả khí nitơ ra, nạp thêm dầu vào MBA, lọc dầu, thử nghiệm dầu và các thử nghiệm cần thiết khác (như thử nghiệm cách điện MBA, kiểm tra mạch động lực và điều khiển OLTC, làm mát...)
      Dầu MBA, mặc dù được lọc và kiểm nghiệm, nhưng vẫn còn một lượng nhỏ khí hoà tan và bọt khí trong dầu.
      Nhờ việc đóng ngâm điện MBA trong 72 giờ, MBA sẽ ấm dần lên, các bọt khí và khí hoà tan trong dầu sẽ được thoát ra ngoài từ từ.
      Vài ý cùng bạn.
      Anh chị em nào có ý kiến khác, xin bổ sung nha.
      Đúng bác là chuyên gia thực thụ rùi, nói thiệt với bác là cái món MBA thì em chỉ mới chạy vòng tròn bắn chỉ thiên thui chứ chưa được đụng vô bao giờ... heheheee
      Trả lời như bác 50 thía lày đã đạt yêu cầu chưa ạ???
      Sửa lần cuối bởi longVN; 02-06-2011 lúc 23:17.

2. Những thành viên đã cảm ơn laoton2010 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 20 lần, trong 16 bài

vậy theo bác langmangtuoi50 thì nhà chế tạo bơm khí nito vào khoảng trống của thân mba để có tác dụng gi?nó có ảnh hưởng gì đến dầu hay các cách điện của các cuộn dây hay không?và khi đem mba về trạm để lắp đặt thì người ta xả khí ni tơ ra ngoài mba bằng cách nào và theo đường nào để khí thoát ra?có phải là theo van xả áp lực không bác?về mba mình không rành lắm mong bác chỉ dạy dùm e
      Sửa lần cuối bởi longVN; 02-06-2011 lúc 23:17.

4. Những thành viên đã cảm ơn duykhpc vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,913 lần, trong 1,469 bài

Trích dẫn Gửi bởi khanhlinh Xem bài viết
      Đóng không tải 72h chỉ thực hiện đối với MBA công suất lớn thôi, thực ra không phải là không tải mà tải nhỏ, chủ yếu là tự dùng. Mấy trạm 110kV bây giờ nếu muốn khai thác tải ngay thì A 2 vẫn cho phép.
      Hehe, trong thời gian đó, rơ le hơi sẽ báo động cấp 1 thường xuyên. VHV cứ phải ra xả khí rơ le hơi. Ngày đầu chắc cũng phải một ca mấy lần. Những ngày sau thì thưa dần cho đến hết hẳn.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 02-06-2011 lúc 23:18.

6. The Following 3 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      175

Bơm khí ni tơ là để bảo quản MBA trong quá trình vận chuyển, bảo quản để chống nhiễm ẩm. Vì nếu để nguyên dầu thì khối lượng MBA rất lớn, giá thành vận chuyển rất cao (như MBA 500kV Sơn La nặng 280T khi chưa có dầu, nếu mà để nguyên cả dầu nữa thì chắc chả có cầu đường nào ở VN chịu thấu?!!)
      Sửa lần cuối bởi longVN; 02-06-2011 lúc 23:18.

8. The Following 14 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 20 lần, trong 16 bài

Trích dẫn Gửi bởi laoton2010 Xem bài viết
      Bơm khí ni tơ là để bảo quản MBA trong quá trình vận chuyển, bảo quản để chống nhiễm ẩm. Vì nếu để nguyên dầu thì khối lượng MBA rất lớn, giá thành vận chuyển rất cao (như MBA 500kV Sơn La nặng 280T khi chưa có dầu, nếu mà để nguyên cả dầu nữa thì chắc chả có cầu đường nào ở VN chịu thấu?!!)
      em cảm ơn bác nhiều,vậy để xả khí ra ngoài thì phải xả theo đường van áp lực hả bác?
      Sửa lần cuối bởi longVN; 02-06-2011 lúc 23:19.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Trích dẫn Gửi bởi duykhpc Xem bài viết
      vậy theo bác langmangtuoi50 thì nhà chế tạo bơm khí nito vào khoảng trống của thân mba để có tác dụng gi?nó có ảnh hưởng gì đến dầu hay các cách điện của các cuộn dây hay không?và khi đem mba về trạm để lắp đặt thì người ta xả khí ni tơ ra ngoài mba bằng cách nào và theo đường nào để khí thoát ra?có phải là theo van xả áp lực không bác?về mba mình không rành lắm mong bác chỉ dạy dùm e
      Khi vận chuyển thì dầu đã phủ hết cuộn dây rồi. Các cuộn dây đã được bảo vệ tốt. Khí N2 bơm vào để dầu không bị oxy hóa.

Khi lắp đặt, người ta sẽ lắp đặt các bộ tản nhiệt trước, rồi đến các sứ cao áp. Với các máy nhỏ, điện áp thấp, có thể sứ cao áp và hạ áp đã được lắp sẵn. Trong thời gian lắp đặt, khí N2 sẽ bị giảm nồng độ đi, và trở thành tỷ lệ như không khí ban đầu.

Lắp đặt xong người ta sẽ bơm thêm dầu vào cho đến định mức. Thường bơm vào từ một van châm dầu hoặc van xả đáy, tùy nhà chế tạo. Mực dầu tăng lên từ từ sẽ đẩy không khí ra ngoài bằng đường xả trên nóc bồn dầu phụ. Nếu trong bòn dầu phụ có màng ngăn cách (dạng như 1 túi chứa khí) thì sau khi đạt mức dầu đủ, người ta sẽ bơm N2 vào màng chứa khí để thể tích túi tăng lên, đẩy dầu ngập lên đỉnh bồn, tống hết khí trong bồn dầu phụ ra ngoài. Khi đó, có thể khóa van xả khí đỉnh lại, mở van chận của túi khí ra, lắp vào ống thở cho nó thở tự do.

Nếu sứ cao áp được cách điện tăng cường bằng dầu của chính máy biến áp, ngoài việc xả khí đỉnh bồn dầu phụ, còn phải xả khí đỉnh sứ nữa. Nếu sứ sử dụng dầu riêng thì không cần.

Cảm ơn
      175

Lại thêm 1 chuyên gia nữa lên tiếng, hay quá, thank các bác!
      Đúng như bác Cuốc nói, thường thì nhà cung cấp MBA khuyến cáo việc bơm khí ni tơ vào MBA chỉ có tác dụng trong 6 tháng thì phải??!!

12. Những thành viên đã cảm ơn laoton2010 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 194 lần, trong 112 bài

Ở chỗ mình mới đóng 1 MBA 40MVA, ngay ngày đầu mình cho khai thác 8MVA, đâu nghe phản ảnh gì đâu. MBA Tira Thai. Cái này A2 thống nhất mà.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 02-06-2011 lúc 23:20.

14. The Following 2 Users Say Thank You to khanhlinh For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Chủ yếu là để nghiệm thu (và một phần làm khó nhà cung cấp máy) thôi pác ơi. Đúng quy trình thì phải thế, nhưng nếu điều kiện không thuận tiện, thì vẫn cho phép bỏ qua.

Theo quy trình nghiệm thu thiết bị thì sau khi đóng điện xung kích phải nghiệm thu không tải, nghiệm thu có tải.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 02-06-2011 lúc 23:21.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 194 lần, trong 112 bài

Mình nói có cơ sở, bác Cuốc xem lại mục 8 điều 45 qui trình vận hành MBA của EVN : nếu MBA đóng xung kích tốt cho phép mang tải vận hành. Đâu có chỗ nào nói là cấm đâu
      Sửa lần cuối bởi longVN; 02-06-2011 lúc 23:21.

17. The Following 2 Users Say Thank You to khanhlinh For This Useful Post:

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016