• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 6 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456789 ... CuốiCuối
    Kết quả 51 đến 60 của 157

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 694 lần, trong 392 bài

Mặc định Ðề: xác định thứ tự pha trong việc lắp công tơ 3 pha

Trích dẫn Gửi bởi Hoàng Uy Viễn Xem bài viết
      Lắp công tơ 3 pha cần gì phải xác định thứ tự 3 pha A, B, C giống hòa đồng bộ thế. Muốn biết pha nào là pha nóng (tạm gọi tuy không thật sự chính xác) thì bác dùng bút thử điện hoặc đồng hồ đo pha phù hợp với cấp điện áp mà bác sử dụng.Nếu bút thử hoặc đồng hồ báo thì đó là dây pha (các dây A, B, C mà bác đề cập).Quan trọng là bác lắp các dây này đúng vị trí trên đồng hồ mà chắc bác đã biết.
      Bạn nói lộn rồi, nếu không xác định đúng các pha A, B,C thì công tơ chạy đâu có chính xác. Nếu không thì cần gì ghi thứ tự pha trên công tơ cho nó tốn công hả bạn.
      Cách xác định thứ tự pha dễ mà: Theo quy định dây sát dây N là A và B, C lần lượt theo.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi dell Xem bài viết
      nhưng cái khó của mình là khi lắp vào thì đồng hồ tự quay. Tuy rất chậm nhưng mỗi ngày là 1,5 kWh lại là không nhỏ.
      Xin giúp đỡ ! -
      Vấn đề này do công tơ chỉnh dương so với cho phép, hoặc trong quá trình vận chuyển bị rung xóc dẫn đến trường hợp đó. Trường hợp này cần phải tháo đi cấn chỉnh lại thôi.

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 259 lần, trong 169 bài

Mặc định Ðề: công tơ 3 pha

cái này em thực hành rồi dùng contactor chuyển mạch nhưng sao em nói bên kia mọi người bảo không quay ngược mà vẫn quay thuận nhưng moment giảm

Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 418 lần, trong 140 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Không đúng. Đổi thứ tự pha, công tơ vẫn quay bình thường.
      Đúng bác ạ. Trong đa số các trường hợp, khi mắc công tơ điện 3 pha, nếu công tơ bị tự quay (cấp áp cho 3 cuộn áp & dòng phụ tải = 0. Thảo Dân đã giải thích một lần rồi) thì đảo thứ tự pha đặt vào công tơ thì hết tự quay.
      Chỉ lưu ý, khi đã đấu đúng như sơ đồ đi kèm với công tơ, nếu đảo thứ tự pha điện áp phải đồng thời đảo thứ tự dòng điện đi kèm với điện áp đó, nếu không sơ đồ đấu dây trở nên sai. Trường hợp đã đảo thứ tự pha một lần rồi mà công tơ vẫn tiếp tục tự quay thì công tơ bị tự quay thật và nên thay công tơ khác.
      Hiện tượng này được giải thích như sau:
      Trong công tơ 3 pha, mỗi pha có một cuộn dây điện áp. Ba cuộn điện áp được đặt lệch nhau 120 độ điện (nhà sản xuất có trách nhiệm kiểm tra cân bằng điện); Các cuộn điện áp này không thể chế tạo giống hệt nhau, lực điện từ (chính xác là các thành phần từ thông) của các cuộn dây tác động lên đĩa nhôm là không thể giống hệt nhau. Hơn nữa, thành phần lực của các cuộn dây bù lực ma sát là không giống nhau.
      Trong các phòng kiểm định chuẩn, khi kiểm định bắt buộc thứ tự pha điện áp đặt vào công tơ là thuận ( A-B-C) và công tơ không tự quay trong điều kiện như vậy. Trường hợp thứ tự pha là ngược không được đảm bảo đúng, tức là nó có thể tự quay hoặc không tự quay.
      Khi lắp đặt ngoài thực tế, người lắp đặt không xác định được thứ tự pha, cho nên hoàn toàn có thể xảy ra trường hợp ngược thứ tự pha.
      * Sở dĩ không nên đảo hơn một lần vì khi đã ngược thứ tự pha thì chỉ cần đảo vị trí của 2 pha bất kỳ trong 3 pha là nó đã thành thứ tự thuận.
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

4. Những thành viên đã cảm ơn Thảo Dân vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 887 lần, trong 602 bài

Trích dẫn Gửi bởi missyou42 Xem bài viết
      cái này em thực hành rồi dùng contactor chuyển mạch nhưng sao em nói bên kia mọi người bảo không quay ngược mà vẫn quay thuận nhưng moment giảm
      động cơ KDB 3phase thì khi đổi thứ tự 2phase trong 3 phase với nhau là động cơ quay ngược lại liền. đây là lý thuyết và người ta đã thực hành chứng minh bằng thực nghiệm, được áp dụng trong thực tế chứ không phải là nói xuông mà nó không quay ngược lại được. bạn mắc mà nó không quay ngược lại thì có thể bạn mắc sai.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 259 lần, trong 169 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Không đúng. Đổi thứ tự pha, công tơ vẫn quay bình thường.
      đây bác hưởng nè

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: TỔNG HỢP: Các câu hỏi về công tơ điện

Rất vui được tham gia vào diễn đàn!

Địa chỉ
      Binh Định
      Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: Tổn thất điện năng 50 % ???

Đúng rồi đấy theo ý kiến của cô nhóc là đúng đấy, để cho hợp lý hóa thôi. chứ đúng ra nói về kỹ thuật thì ít có đường dây nào hao phí ma lại tính tới 50%. Nếu bạn muốn làm cho đúng rõ ràng thì cứ bảo người ta mang công tơ ra đầu đường dây mà để, nhưng chắc là trái với ý của " SẾP" ui chao thế là khổ rùi..... .........lam sao bây giơ bên lý bên tinh tình lý lẫn lộn rùi............

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định công tơ điện 3 pha đo trực tiếp

các anh chị chỉ giúp e cách tính kwh công tơ 3 pha đo trực tiếp sau nhe.
      công tơ 3 pha đo trực tiếp nhưng chỉ sử dụng cho một pha còn 2 pha còn lại không sử dụng thì mình tính điện năng tiêu thụ là bao nhiêu.(Do không có công tơ 1 pha nên mới sử dụng 3 pha).
      lấy chỉ số hiển thị trên đồng hồ nhân cho mấy ???? để ra kwh.
      U : 380V , I : 100A , 45 vòng/kwr

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 328 lần, trong 138 bài

Mặc định Ðề: công tơ điện 3 pha đo trực tiếp

Nếu bạn đang sử dụng công tơ trực tiếp (50/100A) MV3E4 của EMIC (Việt Nam) thì bạn chỉ việc đọc đủ 6 số. Đó là số điện năng thực tiêu thụ của bạn. Nếu chỉ xài 1 pha thôi thì cũng không sao cả.

11. Những thành viên đã cảm ơn tronghuan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      132
      Được cảm ơn 122 lần, trong 85 bài

Mặc định Ðề: công tơ điện 3 pha đo trực tiếp

Công tơ 3 pha thì cũng đo công suất của từng pha rồi cộng lại, nên bạn chả cần nhân chia gì cả, cứ theo như bác TrongHuan, đọc sao thì lấy vậy.

13. Những thành viên đã cảm ơn Trumvosan vì bài viết hữu ích:

Trang 6 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456789 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook