• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 37
      Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 12 lần, trong 12 bài

Mặc định có điện áp mà không có dòng điện

mọi người ơi!ai biết về cái trường hợp có điện áp mà không có dòng điện thì lấy ví dụ giúp mình với!!
      ví dụ lấy nguồn dương của 1 cái pin roi nối qua bóng đèn rồi lấy nguồn âm của 1 cái bin khác.ma điện áp 2 đầu đó bằng với điện áp định mức của bóng đèn thì đèn có sáng không ạ!! mọi người cùng suy nghĩ nhé!!em chưa thử

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn thienha.haui vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Mặc định Ðề: có điện áp mà không có dòng điện

Trích dẫn Gửi bởi thienha.haui Xem bài viết
      mọi người ơi!ai biết về cái trường hợp có điện áp mà không có dòng điện thì lấy ví dụ giúp mình với!!
      ví dụ lấy nguồn dương của 1 cái pin roi nối qua bóng đèn rồi lấy nguồn âm của 1 cái bin khác.ma điện áp 2 đầu đó bằng với điện áp định mức của bóng đèn thì đèn có sáng không ạ!! mọi người cùng suy nghĩ nhé!!em chưa thử
      1. trường hợp này thì đèn không sáng bạn à, và bạn đo áp 2 đầu bóng đèn lúc này là =0V.
      vì 2 viện pin này không có tiếp xúc về điện nên không tạo thành 1 mạch kín được => không có dòng điện chạy qua bóng đèn => đèn không sáng.
      2. trường hợp có điện áp mà không có dòng điện thì trên lý thuyết là không có vì I=U/R => nếu có U và R => sẽ có I. nhưng trong thực tế thì có điều này vì nó tùy thuộc vào điện trở của tải nữa, R tải càng lớn thì I càng nhỏ và R lớn tới 1 giá trị nào đó thì I coi như bằng 0
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

4. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      102
      Được cảm ơn 734 lần, trong 196 bài

- Ví dụ về có điện áp mà không có dòng điện: Đây chính là trường hợp đồng hồ đo điện áp (Vôn kế, điện trở của vôn kế thường cực lớn, càng lớn càng chính xác).
      - Riêng trường hợp 2 thì còn tùy cách mắc, giá trị của nguồn DC (chỉ xét nguồn DC như bạn mô tả): nếu 2 pin (2 ắc quy ) có điện áp định mức và điện trở trong khác nhau thì đèn sẽ sáng và cường độ sáng còn tùy vào hiệu giá trị 2 điện áp (hoặc sức điện động của 2 nguồn).Nếu nguồn DC có giá trị định mức và điện trở trong bằng nhau thì khi mắc đối nhau sẽ cho giá trị điện áp = 0, đèn sẽ không sáng.

6. Những thành viên đã cảm ơn Hoàng Uy Viễn vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi Hoàng Uy Viễn Xem bài viết
      - Ví dụ về có điện áp mà không có dòng điện: Đây chính là trường hợp đồng hồ đo điện áp (Vôn kế, điện trở của vôn kế thường cực lớn, càng lớn càng chính xác).
      - Riêng trường hợp 2 thì còn tùy cách mắc, giá trị của nguồn DC (chỉ xét nguồn DC như bạn mô tả): nếu 2 pin (2 ắc quy ) có điện áp định mức và điện trở trong khác nhau thì đèn sẽ sáng và cường độ sáng còn tùy vào hiệu giá trị 2 điện áp (hoặc sức điện động của 2 nguồn).Nếu nguồn DC có giá trị định mức và điện trở trong bằng nhau thì khi mắc đối nhau sẽ cho giá trị điện áp = 0, đèn sẽ không sáng.
      - dòng điện trong khung quay đồng hồ mặc dù rất nhỏ nhưng vẫn phải tính mà không được bỏ qua anh à, giá trị dòng điện đó gọi là đó gọi là dòng Ifs (I Full Scale)
      Riêng trường hợp 2 thì còn tùy cách mắc, giá trị của nguồn DC (chỉ xét nguồn DC như bạn mô tả): nếu 2 pin (2 ắc quy ) có điện áp định mức và điện trở trong khác nhau thì đèn sẽ sáng và cường độ sáng còn tùy vào hiệu giá trị 2 điện áp (hoặc sức điện động của 2 nguồn).Nếu nguồn DC có giá trị định mức và điện trở trong bằng nhau thì khi mắc đối nhau sẽ cho giá trị điện áp = 0, đèn sẽ không sáng.
      không biết anh có đọc rõ câu hỏi bạn đó chưa, nếu đọc kỹ rồi mà trả lời là đèn sáng thì không đúng vì lúc này 2 nguồn điện riêng không có tiếp xúc điện với nhau nên không tạo thành 1 vòng kín để đèn sáng được.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Cảm ơn
      102
      Được cảm ơn 734 lần, trong 196 bài

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết

- dòng điện trong khung quay đồng hồ mặc dù rất nhỏ nhưng vẫn phải tính mà không được bỏ qua anh à, giá trị dòng điện đó gọi là đó gọi là dòng Ifs (I Full Scale)

không biết anh có đọc rõ câu hỏi bạn đó chưa, nếu đọc kỹ rồi mà trả lời là đèn sáng thì không đúng vì lúc này 2 nguồn điện riêng không có tiếp điện với nhau nên không tạo thành 1 vòng kín để đèn sáng được.
      À!mình đã đọc kỹ câu hỏi rồi, nhờ bác Hưởng mà em mới nghĩ ra. nhưng mình nghĩ người hỏi đã vô tình làm chúng ta ...phải tranh luận.ý bác Hưởng thế nào (nếu như đề ra thì bác hoàn toàn chính xác)?

9. The Following 3 Users Say Thank You to Hoàng Uy Viễn For This Useful Post:

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 191 bài

Nếu có nguồn áp , mắc vào 1 tải dù là điện trở rất lớn nhưng vẫn có dòng,lớn hay nhỏ tùy vào điện trở chứ không thể bằng 0 được, nó chỉ xấp xỉ thôi đúng không? Trường hợp đấu bóng đèn vào 2 cục pin mà không thành vòng kín thì đèn không thể sáng được rồi. NGuyên lý là không có dòng điện chạy qua, quá rõ rồi.
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

ví dụ lấy nguồn dương của 1 cái pin roi nối qua bóng đèn rồi lấy nguồn âm của 1 cái bin khác.ma điện áp 2 đầu đó bằng với điện áp định mức của bóng đèn thì đèn có sáng không ạ!! mọi người cùng suy nghĩ nhé!!

trong ví dụ nay bạn vì bạn đã đưa ra giả thuyết là điện áp ở hai đầu của hai cái bin = điện áp định mức của bóng đèn có nghĩa là mạch điện đã kín mạch. vậy đèn sẻ sáng. vì khi đó đã xuất hiện dòng điện chạy qua bóng đèn.

12. Những thành viên đã cảm ơn letienhl vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 20 lần, trong 16 bài

Trích dẫn Gửi bởi letienhl Xem bài viết
      ví dụ lấy nguồn dương của 1 cái pin roi nối qua bóng đèn rồi lấy nguồn âm của 1 cái bin khác.ma điện áp 2 đầu đó bằng với điện áp định mức của bóng đèn thì đèn có sáng không ạ!! mọi người cùng suy nghĩ nhé!!

trong ví dụ nay bạn vì bạn đã đưa ra giả thuyết là điện áp ở hai đầu của hai cái bin = điện áp định mức của bóng đèn có nghĩa là mạch điện đã kín mạch. vậy đèn sẻ sáng. vì khi đó đã xuất hiện dòng điện chạy qua bóng đèn.
      bóng đèn không sáng đâu bạn ơi,không tin bạn lấy 2 cục pin và một bóng đèn thử xem sẽ biết liền thôi ah,nếu muốn đèn sáng thì bạn phải chạm cực âm của pin 1 vào cực dương của pin 2 thì đèn mới sáng bạn ơi

Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 12 lần, trong 12 bài

cảm ơn mọi người!!đúng là phải có dòng điện khép kín thì đèn mới sáng!!!thế mọi người thử nghĩ xem chỉ cần có sự chênh lệch điện áp là có sự khuyếch đại từ nơi có điện áp cao xuống nơi có điện áp thấp thì là có dòng điện và đèn sẽ sáng,không cần biết là 1 nguồn hay 2 nguồn!!mọi ngươi tranh luận tiếp xem đèn có sáng hay không

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      107
      Được cảm ơn 319 lần, trong 158 bài

cảm ơn mọi người!!đúng là phải có dòng điện khép kín thì đèn mới sáng!!!thế mọi người thử nghĩ xem chỉ cần có sự chênh lệch điện áp là có sự khuyếch đại từ nơi có điện áp cao xuống nơi có điện áp thấp thì là có dòng điện và đèn sẽ sáng,không cần biết là 1 nguồn hay 2 nguồn!!mọi ngươi tranh luận tiếp xem đèn có sáng hay không
      Câu hỏi này rất hay.(mình chắc là đèn sẽ sáng)
      Bạn có bao giờ để ý thấy những bóng đèn sợi đốt ở đường dây trên không chưa?(những đường dây 110,220... chẳng hạn). Nếu để ý bạn sẽ thấy những bóng đèn này luôn sáng (cả ngày lẫn đêm). Câu hỏi đặt ra là: Người ta làm vậy để làm j? và làm cách nào mà đèn lại sáng?
      1. Mình chém là họ thắp đèn để cho con người nhận biết là có đường dây điện ở trên (vào buổi tối rất rễ nhìn thấy).
      2. Liệu có bóng đèn nào mà lắp được vào 2 pha của đường dây cao áp k? (chắc chắn là k có rùi.), Theo như mình được biết thì họ sử dụng 1 bóng đèn có điện trở tính toán hợp lý. Khi lắp bóng đèn vào 2 điểm của 1 dây pha, thì sẽ tạo ra 1 điện áp rơi trên nó (vì có sự chênh lệch điện áp) làm cho bóng đèn sáng.

Không biết ý mọi người thế nào?
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

16. Những thành viên đã cảm ơn chinh_akay vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ