• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 17
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 20 lần, trong 16 bài

Mặc định có bác nào rành về rơ le có thể giải thích cho mình?

có bác nào giúp em giải thích dùm cấu tạo và nguyên tắc làm việc của rơ le áp suất đột biến,áp lực dầu đột biến,rơ le hơi,rơ le dòng dầu,van xả áp lực được không ạ?em cũng có đọc cái này rồi nhưng do chưa thấy mấy con rơ le đó bao giờ nên đọc cũng thấy mông lung lắm,các bác có thể nói rõ dùm em hiểu được không?cảm ơn các bác nhiều

_em chỉ hiểu nôm na như thế này:nguyên nhân gây áp suất đột biến là do có sự chạm chập các vòng dây hoặc ngắn mạch các cuộn dây sẽ gây nên sự cố là do dây nóng lên và lúc đó dầu sẽ giãn nở và tạo nên một áp lực lớn đột ngột trong thân máy,khi áp lực tăng vượt giá trị định sẵn trong rơ le thì rơ le áp lực gắn trên nắp MBA sẽ khép tiếp điểm đi cắt MC.
      _Tương tự cho rơ le áp lực dầu đột biến trong OLTC,cũng tác nhân gây áp lực lớn trong thùng điều áp là do chạm chập các cuộn dâydo điều tap liên tục hoặc do ngắn mạch các vòng dây phía sơ cấp....)thì lúc này áp lực bất ngờ lớn sẽ dồn lên nắp thùng rơ le áp lực được gắn trên nắp thùng OLTC cũng tác động cắt MC....
      _Rơ le hơi cấp 1 cảnh báo:khi có sự cố nhỏ(chạm chập dây)sẽ làm cho dây nóng lên lúc này dầu sẽ bị phân hủy tạo thành hơi,khí bay lên nắp thùng,do không có đường thoát khí nên nó sẽ di chuyển lên phía rơle được đặt trên một ống nối giữa thùng MBA và bình dầu phụ,hơi sẽ đến rơ le và tích tụ trên nắp rơ le đồng thời sẽ đè phao trên xuống là khép tiếp điểm đưa tín hiệu cảnh báo
      _rơ le hơi cấp 2 đi cắt MC:khi có sự cố lớn hơn(ngắn mạch các cuộn dây)dầu sẽ giãn nở và áp lực trong thân máy lớn sẽ đẩy dầu đi qua bình dầu phụ,khi đến rơ le dầu sẽ đẩy phao dưới xuống khép tiếp điểm đưa tính hiệu đi cắt MC
      _Rơ le dòng dầu:chính là rơ le hơi cấp 2 rồi
      _Van xả áp lực:khi áp lực lớn đột ngột sẽ dẩy lên nắp MBA lúc này van xả áp lực được gắn trên nắp,áp lực sẽ thắng lực đẩy của lò xo làm bung nắp van và áp lực sẽ được đưa ra ngoài
      Em chỉ hiểu như vậy thôi nên không biết có chính xác không,có gì mấy bác chỉ dùm

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn duykhpc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Mặc định Ðề: có bác nào rành về rơ le có thể giải thích cho mình?

Qua phần trình bày của bạn, mình nhận thấy, về cơ bản, bạn đã hiểu nôm na một cách đúng đắn. Với người vừa làm quen với MBA mà có chịu khó tìm tòi, đọc tài liệu, trao đổi... thì thật đáng quý.

Mình góp một vài ý với bạn:
      MBA dầu được bảo vệ bởi:
      - Các bảo vệ phần điện,
      - Các bảo vệ về mức dầu, nhiệt độ dầu, nhiệt độ cuộn dây, các bảo vệ áp suất, bảo vệ ga...

Xét về bản chất của sự việc, các bảo vệ phần điện MBA sẽ tác động ngay khi có xảy ra sự cố chạm chập giữa các pha, hoặc chạm chập giữa pha với đất trong vùng của bảo vệ MBA.
      Do vậy, nếu có chạm chập bên trong MBA thì BV phần điện tác động cô lập MBA. Thử hỏi làm sao có thể có chuyện áp lực dầu trong MBA tăng dẫn đến các bảo vệ mà bạn nêu ra có cơ hội tác động?

Thực ra, phần trình bày của bạn đã bị THIẾU một chút xíu. Chính cái chỗ thiếu chút xíu đó làm cho bạn lúng túng. bạn thử cố thêm tý nữa xem sao nha (Chỉ 1 tẹo nữa thôi là vấn đề của bạn sẽ hoàn toàn sáng tỏ. hehe).
      Sửa lần cuối bởi langmantuoi50; 18-12-2010 lúc 23:14.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

4. The Following 2 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      133

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      Cho mình hỏi thăm:
      1/ Mình đoán là bạn vừa được tuyền dụng vào làm việc trong trạm biến áp? Và chuẩn bị sát hạch?
      2/ Nếu câu 1 mình đoán đúng thì câu thứ 2 của mình là: MBA trong trạm của bạn là loại nào, công suất bao nhiêu?
      bạn nói đúng rồi,MBA ở trạm mình là 3 pha,3 cuộn dây ngâm trong dầu có công suất 40MVA điện áp 115/23/11 KV bạn ah.Nhưng bạn hỏi thông số để làm gì vậy bạn?cái đó đâu có liên quan hay ảnh hưởng gì đến cái mình hỏi đâu bạn?

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,899 lần, trong 1,468 bài

Cái rơ le Buckhole là cái đặt trên đường ống dẫn từ bòn cầu chính lên bồn dầu phụ. Nó có 2 cấp đúng như bạn nói. Và nguyên lý của nó cũng chỉ thế thôi.

Cái van xả áp lực thường nằm trên nóc bồn dầu chính. Nó chỉ làm nhiệm vụ xả dầu, và chẳng có tí dính dáng gì đến mạch điện cả.

Riêng cái rơ le đột biến áp suất, bạn chưa đề cập đến. Một số máy biến áp không có bồn dầu phụ, không lắp được rơ le Buckhole. Người ta sẽ lắp rơ le đột biến áp suất ở thành máy. Các rơ le này tác động dựa trên vi phân áp lực. Cấu trúc của nó cũng đơn giản, bao gồm hệ thống giãn nở dầu qua tiết lưu... Hiện nay QT không có sẵn tài liệu. Để thứ hai, vào cơ quan, chụp hình cái rơ le và vài trang tài liệu của nó lên bạn xem.

7. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1,273

Trích dẫn Gửi bởi duykhpc Xem bài viết
      bạn nói đúng rồi,MBA ở trạm mình là 3 pha,3 cuộn dây ngâm trong dầu có công suất 40MVA điện áp 115/23/11 KV bạn ah.Nhưng bạn hỏi thông số để làm gì vậy bạn?cái đó đâu có liên quan hay ảnh hưởng gì đến cái mình hỏi đâu bạn?
      Có liên quan chứ bạn!
      Mình muốn hỏi máy loại nào, nếu mình có tài liệu, mình sẽ trả lời bạn rõ hơn.

9. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Cái rơ le Buckhole là cái đặt trên đường ống dẫn từ bòn cầu chính lên bồn dầu phụ. Nó có 2 cấp đúng như bạn nói. Và nguyên lý của nó cũng chỉ thế thôi.

Cái van xả áp lực thường nằm trên nóc bồn dầu chính. Nó chỉ làm nhiệm vụ xả dầu, và chẳng có tí dính dáng gì đến mạch điện cả.

Riêng cái rơ le đột biến áp suất, bạn chưa đề cập đến. Một số máy biến áp không có bồn dầu phụ, không lắp được rơ le Buckhole. Người ta sẽ lắp rơ le đột biến áp suất ở thành máy. Các rơ le này tác động dựa trên vi phân áp lực. Cấu trúc của nó cũng đơn giản, bao gồm hệ thống giãn nở dầu qua tiết lưu... Hiện nay QT không có sẵn tài liệu. Để thứ hai, vào cơ quan, chụp hình cái rơ le và vài trang tài liệu của nó lên bạn xem.
      vậy mình cảm ơn bạn nhiều nha,nếu có hình thì mình dễ hiểu hơn nhiều
      +++---o0o---+++
      Có liên quan chứ bạn!
      Mình muốn hỏi máy loại nào, nếu mình có tài liệu, mình sẽ trả lời bạn rõ hơn.
      MBA Tirathai đó bạn,công suất 40MVA,115/23/11Kv,máy có bình dầu phụ đó bạn.Vậy cảm ơn bạn trước nha
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết

mình có nói cái rơ le áp suất đột biến đó bạn xem lại đi,không biết mình giải thích vậy đã đúng chưa?MBA trạm mình có bình dầu phụ đó bạn
      +++---o0o---+++
      Qua phần trình bày của bạn, mình nhận thấy, về cơ bản, bạn đã hiểu nôm na một cách đúng đắn. Với người vừa làm quen với MBA mà có chịu khó tìm tòi, đọc tài liệu, trao đổi... thì thật đáng quý.

Mình góp một vài ý với bạn:
      MBA dầu được bảo vệ bởi:
      - Các bảo vệ phần điện,
      - Các bảo vệ về mức dầu, nhiệt độ dầu, nhiệt độ cuộn dây, các bảo vệ áp suất, bảo vệ ga...

Xét về bản chất của sự việc, các bảo vệ phần điện MBA sẽ tác động ngay khi có xảy ra sự cố chạm chập giữa các pha, hoặc chạm chập giữa pha với đất trong vùng của bảo vệ MBA.
      Do vậy, nếu có chạm chập bên trong MBA thì BV phần điện tác động cô lập MBA. Thử hỏi làm sao có thể có chuyện áp lực dầu trong MBA tăng dẫn đến các bảo vệ mà bạn nêu ra có cơ hội tác động?

Thực ra, phần trình bày của bạn đã bị THIẾU một chút xíu. Chính cái chỗ thiếu chút xíu đó làm cho bạn lúng túng. bạn thử cố thêm tý nữa xem sao nha (Chỉ 1 tẹo nữa thôi là vấn đề của bạn sẽ hoàn toàn sáng tỏ. hehe).
      Cám ơn bạn nhiều lắm,bữa nào rảnh thì cho mình hỏi thêm vài vấn đề nữa nha bạn?học thầy không bằng học bạn mà nên mình cũng không muốn "giấu dốt" làm gì tất cả vì tương lai thôi đúng không bạn?

Cảm ơn
      1,273

Hehe. Tự dưng nay chủ nhật, rảnh, buồn, ghi bâng quơ chơi.

Tuỳ theo nhà sản xuất, các máy biến áp dầu có thân máy và thùng dầu phụ khác nhau chút ít.
      Nhìn bên ngoài thì chúng có vẻ giống nhau. Nhưng bên trong thì khác nhau nhiều, nhiều, nhiều, ....
      Dấu hiệu để nhận biết sự khác nhau dựa vào quan sát thùng dầu phụ.
      - Thùng dầu phụ có gắn 1 thiết bị hiển thị mức dầu tức là thùng dầu phụ chỉ có 1 ngăn và đương nhiên thùng dầu chính cũng chỉ có 1 ngăn.
      - Thùng dầu phụ có lắp 02 thiết bị hiển thị mức dầu tức là thùng dầu phụ có 2 ngăn và đương nhiên thùng dầu chính cũng sẽ có 2 ngăn riêng biệt: 01 ngăn chứa dầu cho bộ OLTC và 1 ngăn cho cuộn dây MBA. dầu cho bộ OLTC mau bẩn hơn, người ta sẽ ngăn riêng ra để lọc, cho tiện.

Vậy mấy cái "áp suất", "dòng dầu", "đột biến", "hơi" này nọ nọ kia í, nó nằm ở đâu vậy cà????
      Bâng quơ, bâng quơ.

12. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133

Mặc định Bảo vệ khoảng cách ở trạm em......?

con role khoảng cách ở trạm em dùng con SEL 311C,bảo vệ 4 vùng mà em thì chưa được rõ cho lắm khoảng cách của từng vùng,theo em biết là bị sự cố nằm trong khỏang vùng nào thì sẽ cắt theo vùng đó,ví dụ như nếu bị ngắn mạch trong khoảng cách 85% đường dây (tính từ chổ bảo vệ đến điểm bị ngắn mạch)thì vùng 1 sẽ tác động,còn vùng 2,3,4 thì khoảng cách là bao nhiêu?vùng 4 thì là vùng ngược mà em không hiểu vùng ngược là sao và nó cắt như thế nào các bác giải thích dùm em được không ạ,em xin cảm ơn nhiều

mod box:
      Chú ý: Cùng nội dung về rơle thì p0st vô 1 topic. Tránh tình trạng spam nhiều topic.
      Bạn chưa biết sử dụng diễn đàn có thể tham khảo ở đây"THÔNG BÁO - QUY ĐỊNH - HƯỚNG DẪN"

em mới vô nên chưa rành lắm các bác thông cảm nha,không thấy bác nào trả lời giúp em vậy ta?
      Sửa lần cuối bởi duykhpc; 19-12-2010 lúc 16:27.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi duykhpc Xem bài viết
      có bác nào giúp em giải thích dùm cấu tạo và nguyên tắc làm việc của rơ le áp suất đột biến,áp lực dầu đột biến,rơ le hơi,rơ le dòng dầu,van xả áp lực được không ạ?em cũng có đọc cái này rồi nhưng do chưa thấy mấy con rơ le đó bao giờ nên đọc cũng thấy mông lung lắm,các bác có thể nói rõ dùm em hiểu được không?cảm ơn các bác nhiều

_em chỉ hiểu nôm na như thế này:nguyên nhân gây áp suất đột biến là do có sự chạm chập các vòng dây hoặc ngắn mạch các cuộn dây sẽ gây nên sự cố là do dây nóng lên và lúc đó dầu sẽ giãn nở và tạo nên một áp lực lớn đột ngột trong thân máy,khi áp lực tăng vượt giá trị định sẵn trong rơ le thì rơ le áp lực gắn trên nắp MBA sẽ khép tiếp điểm đi cắt MC.
      _Tương tự cho rơ le áp lực dầu đột biến trong OLTC,cũng tác nhân gây áp lực lớn trong thùng điều áp là do chạm chập các cuộn dâydo điều tap liên tục hoặc do ngắn mạch các vòng dây phía sơ cấp....)thì lúc này áp lực bất ngờ lớn sẽ dồn lên nắp thùng rơ le áp lực được gắn trên nắp thùng OLTC cũng tác động cắt MC....
      _Rơ le hơi cấp 1 cảnh báo:khi có sự cố nhỏ(chạm chập dây)sẽ làm cho dây nóng lên lúc này dầu sẽ bị phân hủy tạo thành hơi,khí bay lên nắp thùng,do không có đường thoát khí nên nó sẽ di chuyển lên phía rơle được đặt trên một ống nối giữa thùng MBA và bình dầu phụ,hơi sẽ đến rơ le và tích tụ trên nắp rơ le đồng thời sẽ đè phao trên xuống là khép tiếp điểm đưa tín hiệu cảnh báo
      _rơ le hơi cấp 2 đi cắt MC:khi có sự cố lớn hơn(ngắn mạch các cuộn dây)dầu sẽ giãn nở và áp lực trong thân máy lớn sẽ đẩy dầu đi qua bình dầu phụ,khi đến rơ le dầu sẽ đẩy phao dưới xuống khép tiếp điểm đưa tính hiệu đi cắt MC
      _Rơ le dòng dầu:chính là rơ le hơi cấp 2 rồi
      _Van xả áp lực:khi áp lực lớn đột ngột sẽ dẩy lên nắp MBA lúc này van xả áp lực được gắn trên nắp,áp lực sẽ thắng lực đẩy của lò xo làm bung nắp van và áp lực sẽ được đưa ra ngoài
      Em chỉ hiểu như vậy thôi nên không biết có chính xác không,có gì mấy bác chỉ dùm
      rơ le dòng dầu bảo vệ cho bộ OLTC còn rơ le hơi bảo vệ cho các hư hỏng xảy ra trong thùng dầu chính của MBA

15. Những thành viên đã cảm ơn tuanhnhuy vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 41 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi tuanhnhuy Xem bài viết
      rơ le dòng dầu bảo vệ cho bộ OLTC còn rơ le hơi bảo vệ cho các hư hỏng xảy ra trong thùng dầu chính của MBA
      Chính xác, và tôi chỉ muốn bổ sung thêm một số điểm như sau:

1) Đối với bộ OLTC trên đường ống nối với bình dầu phụ (nhỏ) của máy biến áp sẽ được lắp đặt rơle dòng dầu ngoài ra trên mặt thùng của bộ Công tắc K sẽ được lắp thêm 1 màng phòng nổ phòng khi sự cố phóng hồ quang lớn quá khi điều áp dưới tải thì áp lực tăng lên quá mức sẽ vỡ màng phòng nổ này để không ảnh hưởng đến thùng dầu chính. Chú ý khi trèo lên máy biến áp không được dẫm lên màng này.

2) Rơle hơi có 2 cấp tác động thì cấp 1 sẽ có nguyên tắc dòng dầu (đi cắt máy cắt) như của bộ OLTC và cấp hai là cấp hơi. Cấp hơi sẽ tác động khi có một khối lượng khí (sinh ra từ dầu khi có nhiệt độ cao, nguyên nhân thì nhiều) đọng trong rơle này sẽ đẩy dầu trong rơle xuống và phao gắn tiếp điểm xuống theo dẫn đến tác động đi báo tín hiệu. Tuy nhiên khi có chạm chập trong máy biến áp thì sẽ có cả 2 cấp cùng tác động và nhân viên vận hành sẽ phải kiểm tra xem khí có cháy không để xác định mức độ nghiêm trong của sự cố.

3) Khi có sự cố chạm chập lớn trong máy biến áp, do thời gian tác động tổng thể của bảo vệ và máy cắt có thể lên đến hơn 100ms (20ms(87)+20ms(trung gian đi cắt)+60ms(máy cắt)+20ms(sai số)) do đó năng lượng sinh ra lớn đến mức dầu trong máy biến áp sinh hơi quá nhanh dẫn đến áp lực trong máy tăng đột biến có thể dẫn đến nổ vỏ máy (thông thường được thiết kế chịu được 8-10bar) do đó cần phải có van giảm áp được lắp đặt trên mặt máy hoặc thân máy tùy vào nhà sản xuất. Số lượng và vị trí lắp sẽ được tính toán phù hợp, ví dụ loại Qualitrol có khả năng mở hết trong vòng 4ms và 1 van được tính cho 10galon dầu thì với máy biến áp 110kV có thể lắp 1-2 cái còn 220kV có thể 3-4 cái. Việc cần phải xả áp lực để tránh nổ vỏ máy và đảm bảo dầu không bị đốt nóng quá đến nhiệt độ (khoảng 300độC-không chính xác lắm) khi gặp không khí là cháy ngay, vì khi đun chất lỏng ở áp suất càng cao thì nhiệt độ sẽ càng đạt cao.

Đại loại như thế và đây là kinh nghiệm của tôi khi làm điều tra sự cố cháy máy biến áp 110kV Phú Định (TPHCM) và máy BA 220kV Qui Nhơn (TTD3).

17. The Following 4 Users Say Thank You to SmartGrid For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016