• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 24
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 18 lần, trong 12 bài

Mặc định RCBO trong gia đình không nhảy khi có sự cố ?

Các bạn tư vấn giúp mình với
      Nhà mình có 1 RCBO 40A (30mA) và 2 cái CB 30A.
      Thứ tự đấu nối như sau : Nguồn điện từ điện lực đấu vào RCBO, từ RCBO tách ra 2 tuyến cho Bếp và Buồng, mỗi tuyến là 1 CB 30A.
      Mới đầu tuần, có 2 trường hợp xảy ra mà RCBO, CB đều không nhảy mà cầu chì tại trụ điện của điện lực bị cháy.
      TH1 : mình sửa đầu đĩa mà quên rút ổ cắm, vậy là khi đưa tua vít vào vặn vít rần cả người và xanh mặt.
      TH2 : em gái mình cố gắng bật cái máy tính bị hư, thế là cúp toàn bộ điện trong nhà, sáng thợ điện vào kiểm tra mới biết cháy cầu chì tại trụ điện nhưng RCBO không nhảy.
      Vậy mình chọn RCBO không hợp lý hay là lắp đặt thiết bị sai nguyên tắc vậy các bạn.
      Cám ơn các bạn giúp đỡ nhé.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cám ơn đời vì mỗi mai ta thức dậy lại còn thời gian để chia sẽ và yêu thương

2. Những thành viên đã cảm ơn hbtdltp vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: RCBO trong gia đình không nhảy khi có sự cố ?

theo tôi là do bạn dùng thiết bị bảo vệ ko hợp lý, dòng bảo vệ của con RCBO,CB lớn hơn dòng tại dòng bảo vệ tại cầu chì điện lực nên khi sẩy ra sự cố thằng cầu chì điên lực cháy trước, hoặc do thiết bị của bạn quá hạn sử dụng ko làm việc đc
      --------NẾU CHỈ CÓ MỘT NGÀY ĐỂ SỐNG------------
      PHONE: 01688 501 669

4. The Following 2 Users Say Thank You to hungcuongdkddt2 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 7 lần, trong 3 bài

Mình có một vài ý kiến cho bạn như thế này:
      - Nếu bạn lắp RCB thì hệ thống điện trong nhà bạn phải có hệ thống nối đất (điện 1 pha 3 dây). Nếu không RCB sẽ không có tác dụng.
      -Thứ 2: đồng hồ của điện lực cấp cho mổi gia đình là loại 40A, do vậy cầu chì của điện lực sẽ có dòng chảy nhỏ hơn CB của bạn.
      - Thứ 3 : củng có thể CB của bạn mua hoạt động không tốt.
      - Thứ 4: khi chọn RCB tổng cho ngôi nhà của bạn bạn nên chọn RCB có dòng >30mA vì tất cả các thiết bị điện đều có dòng rò nội tại của nó. Nếu số thiết bị trong nhà bạn nhiều thi RCB sẽ rất hay nhảy. Bạn chọn loại 30mA chỉ dùng cho từng thiết bị thôi.
      Bạn kiểm tra lại nha.
      Mong nhận được ý kiến đóng góp từ các bạn.
      Sửa lần cuối bởi xuanduong84; 02-09-2012 lúc 19:30.

6. The Following 5 Users Say Thank You to xuanduong84 For This Useful Post:

Cảm ơn
      7

Cám ơn bạn xuanduong84 và hungcuongdkddt2
      Mình cũng có nghĩ tới trường hợp ELCB nhà mình bị hư nên thay cái mới rùi.
      Tuy nhiên, lúc trước khi có sự cố nó vẫn nhảy bình thường chứ không tác động tới các thiết bị phụ trợ của điện lực. Chỉ có điều khác là lúc trước tất cả thiết bị đều lấy nguồn trực tiếp từ ELCB 40A của nhà mình. Còn bây giờ mình chia gián tiếp qua 2 tuyến cho mỗi CB 20A (loại hay dùng cho máy lạnh và máy bơm) nên mới thấy hiện tượng không nhảy (tất nhiên cũng có thể do mới xây nhà nên vữa hồ vào).
      Còn xét về dòng bảo vệ, mình ngĩ rằng 2 CB 20A mắc song song nhưng tải không đồng thời thì vẫn dưới dòng bảo vệ của ELCB 40A.
      ELCB thực ra vẫn nhảy khi chạm chập,ngắn mạch,quá dòng hay bảo vệ chống giật chứ phải không bạn xuanduong84

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      916
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Trích dẫn Gửi bởi xuanduong84 Xem bài viết
      Mình có một vài ý kiến cho bạn như thế này:
      - Nếu bạn lắp RCB thì hệ thống điện trong nhà bạn phải có hệ thống nối đất (điện 1 pha 3 dây). Nếu không RCB sẽ không có tác dụng.
      -Thứ 2: đồng hồ của điện lực cấp cho mổi gia đình là loại 40A, do vậy cầu chì của điện lực sẽ có dòng chảy nhỏ hơn CB của bạn.
      - Thứ 3 : củng có thể CB của bạn mua hoạt động không tốt.
      - Thứ 4: khi chọn RCB tổng cho ngôi nhà của bạn bạn nên chọn RCB có dòng >30mA vì tất cả các thiết bị điện đều có dòng rò nội tại của nó. Nếu số thiết bị trong nhà bạn nhiều thi RCB sẽ rất hay nhảy. Bạn chọn loại 30mA chỉ dùng cho từng thiết bị thôi.
      Bạn kiểm tra lại nha.
      Mong nhận được ý kiến đóng góp từ các bạn.
      Em chưa hiểu tại sao phải dùng điện 1 pha 3 dây và làm sao các anh biết cầu chì của điện lực sẽ có dòng nhỏ hơn CB vậy ?

Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Em chưa hiểu tại sao phải dùng điện 1 pha 3 dây và làm sao các anh biết cầu chì của điện lực sẽ có dòng nhỏ hơn CB vậy ?
      Thế này nhé bạn, dòng điện sẽ đi qua nơi có điện trở (cản) nhỏ nhất, do vậy dây thứ 3 trong hệ thống 1 pha đóng vai trò là điện trở nhỏ nhất, khi thiết bị bị rò điện, dòng điện sẽ đi qua điện trở nhỏ nhất (chính là dây thứ 3) xuống đất, nên sẽ không gây nguy hiểm cho bạn.
      Điện 1 pha 3 dây tức là 1 dây nóng (line), 1 dây nguội (neutral), dây còn lại là Te (Earth).
      Điện chỉ cần nóng và nguội là đèn sáng, dây Te chỉ bảo vệ rò điện từ thiết bị nguy hiểm đến con người (thường là máy bơm, máy lạnh, tủ lạnh ...)
      Còn về dòng không ở cầu chì, mà nói chính xác là cầu chì chỉ chịu đựng 1 chỉ số dòng điện nào đó đã tính toán, nếu bằng hoặc vượt chỉ số này cầu chì sẽ chảy để ngắt dòng điện, phần này điện lực sẽ căn cứ vào tải dự kiến cho 1 hộ dân (thông dụng hoặc kinh doanh) để cấp, thông thường là CB 40A (nhưng với xu hướng sử dụng thiết bị hiện nay có thể cao hơn để đáp ứng tải), theo đó dòng chịu đựng của cầu chì sẽ dựa vào chỉ số của CB để lắp đặt.
      >>>>có gì thiếu sót các bạn chỉnh dùm mình nhé<<<<<<
      Chúc bạn vui

Cảm ơn
      50
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi hbtdltp Xem bài viết
      Các bạn tư vấn giúp mình với
      Nhà mình có 1 RCBO 40A (30mA) và 2 cái CB 30A.
      Thứ tự đấu nối như sau : Nguồn điện từ điện lực đấu vào RCBO, từ RCBO tách ra 2 tuyến cho Bếp và Buồng, mỗi tuyến là 1 CB 30A.
      Mới đầu tuần, có 2 trường hợp xảy ra mà RCBO, CB đều không nhảy mà cầu chì tại trụ điện của điện lực bị cháy.
      TH1 : mình sửa đầu đĩa mà quên rút ổ cắm, vậy là khi đưa tua vít vào vặn vít rần cả người và xanh mặt.
      TH2 : em gái mình cố gắng bật cái máy tính bị hư, thế là cúp toàn bộ điện trong nhà, sáng thợ điện vào kiểm tra mới biết cháy cầu chì tại trụ điện nhưng RCBO không nhảy.
      Vậy mình chọn RCBO không hợp lý hay là lắp đặt thiết bị sai nguyên tắc vậy các bạn.
      Cám ơn các bạn giúp đỡ nhé.
      Sơ đồ đấu nối thiết bị của bro lạ quá
      Moon thường đấu như sau:
      Line nguồn - CB (tổng)
      CB (bếp) - RCBO (bếp)
      CB (buồng) - RCBO (buồng)
      Thiết bị moon hay dùng :
      CB tổng panasonic 40a = 180k
      RCBO panasonic (dòng rò 15ma) = 280k

Cảm ơn
      5

Hiện giờ RCBO chỉ đấu 2 dây L, N. Làm gì cần tới dây PE nữa.

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

RCBO theo mình biết thì chỉ bảo vệ chạm đất và rò điện được thôi, không có khả năng bảo vệ quá dòng, ngắn mạch nhé. Tuy RCBO chỉ có 2 dây L, N nhưng vẫn cần dây PE để làm đường dẫn dòng rò về N.
      Chuyên tụ bù trung thế Đức, SPD Hakel, cuộn kháng MH
      hoanganhst84@gmail.com
      0983 796896

13. Những thành viên đã cảm ơn peoplevn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

Minh cũng mới mua RCBO panasonic (30ma), mà ko biết lắp vào mạch điện làm sao, bạn nào chỉ mình được không.
      Ai rãnh thì cà phê chỉ giáo cho mình nhé.
      Mình tên Mr.Hà 0926121368 - YM: haph81@yahoo.com

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Công tắc ổ cắm, MCB, MCCB, RCBO.. Hager
      Bởi thanhtojivn trong diễn đàn Công tắc điện, ổ cắm, cầu chì, tụ bù ...
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 19-05-2017, 10:24
    2. Cần bán - RCBO và MCCB chỉnh dòng Terasaki
      Bởi takami.kudo trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 03-12-2014, 18:05
    3. Cần bán - Cần bán mấy em RCBO ABB
      Bởi duchanh_gt trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-09-2013, 10:56
    4. Cần mua - Cần mua RCBO củ Schneider
      Bởi seacee trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện