• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Mặc định Hỏi về tính toán sơ đồ 1 sợi

Cho mình hỏi khi thiết kế điện thì trong sơ đồ 1 sợi của 1 tủ điện bao gồm các phụ tải như chiếu sáng, ổ cắm thì cái hệ số cosfi chọn là lúc đã bù hay chưa bù cosfi hả mọi người!VD chọn cosfi= 0.7 hay cosfi>=0.85 hả các bác.
      Tại vì trong công trình thiết kế mình đã tính toán bộ tụ bù cho toàn mạng lưới điện tòa nhà rồi thì không biết hệ số cosfi của các phụ tải sẽ được tính ntn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn duyhung vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      40
      Được cảm ơn 104 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về tính toán sơ đồ 1 sợi

Trích dẫn Gửi bởi duyhung Xem bài viết
      Cho mình hỏi khi thiết kế điện thì trong sơ đồ 1 sợi của 1 tủ điện bao gồm các phụ tải như chiếu sáng, ổ cắm thì cái hệ số cosfi chọn là lúc đã bù hay chưa bù cosfi hả mọi người!VD chọn cosfi= 0.7 hay cosfi>=0.85 hả các bác.
      Tại vì trong công trình thiết kế mình đã tính toán bộ tụ bù cho toàn mạng lưới điện tòa nhà rồi thì không biết hệ số cosfi của các phụ tải sẽ được tính ntn.
      Như bạn nói đã tính cosfi tổng cho tòa nhà trước rồi mới tính cosfi các phụ tải là không đúng.
      Theo trình tự đúng phải là tính cosfi của các phụ tải trước rồi mới tính được cosfi tổng của tòa nhà.

Còn việc để đạt được một hệ số cho trước ta phảo tiến hành lắp tụ bù ở các phụ tải để nâng hệ số công suất lên
      [N]: Đinh Xuân Tiệp
      [A]: Hải Hậu, Nam Định
      [M]: 0976198317
      [E]: "dinhxuantiep@gmail.com"

Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Uh` đúng là thế tất nhiên là phải chọn cosfi của các tủ rồi mới chọn đến MBA và dung lượng bù. Ý mình là bước đầu tiên chọn cosfi có chọn cosfi đạt được sau khi đã tính đến bù >=0.85 không? VD chọn cosfitb cho các tủ= 0.85 để chọn lựa cáp và at.

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 232 lần, trong 133 bài

tất nhiên, theo mình nghĩ bạn phải tính chọn theo hệ số công suất sau khi bù,vì bạn bù hệ số công suất thì bạn sẽ chọn dây dẫn có tiết diện nhỏ hơn so với chưa bù.

Cảm ơn
      70
      Được cảm ơn 69 lần, trong 35 bài

Mặc định Re: Hỏi về tính toán sơ đồ 1 sợi

bạn phải tính toán khi chưa bù nhé. Đơn giản là sẽ bù ở thanh cái tổng. Do đó thông số các tbi là không đổi. Chỉ có tổng cs phản kháng tiêu thụ là sẽ giảm đi.
      Ngô Mạnh Hà
      Electrical engineer
      email :technologie.hut@gmail.com

Trả lời với tài khoản Facebook