• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 29
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 20 lần, trong 16 bài

Mặc định Phương thức nhận điện TBA 110KV?

để nhận điện cấp nguồn cho TBA 110KV(trạm em có sơ đồ cầu 1 thanh góp và có 2 xuất tuyến phía DZ 110KV,công suất MBA là 25MVA) có 3 phương thức nhận điện:
      _nhận DZ 1 cấp nguồn cho MBA để cấp cho phụ tải nơi đặt MBA rồi truyền tải công suất qua MBA cấp nguồn cho DZ 2
      _nhận DZ 2 cấp nguồn cho MBA để cấp cho phụ tải nơi đặt MBA rồi truyền tải công suất qua MBA cấp nguồn cho DZ 1
      _nhận hòa 2 nguồn DZ1,DZ2 cấp cho MBA
      Mà theo em biết thực tế tại trạm thì khi nhận nguồn từ DZ1(công suất 40MVA) cấp cho MBA là 10MVA thì công suất truyền tải qua DZ2 sẽ là 30MVA.vậy nếu như nhận hòa cùng lúc 2 DZ1 và DZ2 cấp cho MBA thì lúc này công suất của cả 2 DZ và MBA là bao nhiêu?
      Không lẽ công suất 2 DZ=40MVA sẽ cấp cùng lúc cho MBA thì sao được đúng không mấy bác vì nếu như vậy thì MBA sẽ nhận nguồn công suất là 80MVA à,trong khi đó công suất của MBA chỉ có 25MVA thôi mà,mà theo em biết thì S của MBA là công suất biểu kiển chứ không phải là cs tác dụng như vậy nó sẽ phụ thuộc và U,I đặt vào nó theo một định mức cho phép,vậy mấy bác chỉ giúp em nha
      Còn vấn đề này nữa mà em quên:khi DZ1 cấp nguồn công suất cho MBA và truyền tải công suất qua DZ2 thì lúc đó DZ2 sẽ lại đi cấp nguồn công suất cho một ngăn DZ của một TBA khác.Vậy nguuồn DZ2 của TBA mình sẽ lại cấp cho một DZ của một trạm khác thì công suất lúc đó cũng sẽ được phân bố như TBA mình đã được nhân hả mấy bác?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi duykhpc; 23-12-2010 lúc 15:15.

2. Những thành viên đã cảm ơn duykhpc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      40
      Được cảm ơn 106 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: Phương thức nhận điện TBA 110KV?

theo mình thì như thế này
      [N]: Đinh Xuân Tiệp
      [A]: Hải Hậu, Nam Định
      [M]: 0976198317
      [E]: "dinhxuantiep@gmail.com"

4. Những thành viên đã cảm ơn xuantiep vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Mình nghĩ khác bạn xuantiep một chút:
      Trạm chỉ có 1 MBA 25KVA mà xài mạch như vậy thì hao tiền quá.
      Theo mình thì, MBA chỉ nối lên TC11 qua 1 máy cắt thui. Và lắp thêm 1 DCL song song với MCLL ( lắp phía ngoài MC đường dây 110kV í), tức là tăng 1 DCL, nhưng giảm 1 MC, chênh lệch khối tiền. Chất lượng như nhau.

Ủa, mà phương thức nhận điện là sao ta?
      Sửa lần cuối bởi langmantuoi50; 23-12-2010 lúc 18:57.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

6. The Following 2 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      133

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      Mình nghĩ khác bạn xuantiep một chút:
      Trạm chỉ có 1 MBA 25KVA mà xài mạch như vậy thì hao tiền quá.
      Theo mình thì, MBA chỉ nối lên TC11 qua 1 máy cắt thui. Và lắp thêm 1 DCL song song với MCLL ( lắp phía ngoài MC đường dây 110kV í), tức là tăng 1 DCL, nhưng giảm 1 MC, chênh lệch khối tiền. Chất lượng như nhau.

Ủa, mà phương thức nhận điện là sao ta?
      Bác ơi sơ đồ thì em hiểu cái em đang thắc mắc là phương thức nhận điện của TBA có sơ đồ cầu là một thanh góp đó bác,như em đã nói rõ phía trên đó bác.Thanh góp 110kv nhận nguồn từ 2 DZ từ TBA khác để cấp nguồn và truyền tải công suất đó.chứ máy cái sơ đồ thì em biết và hiểu rồi mấy bác?

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Sơ đồ cầu... gì gì của bạn là cầu trong hay cầu ngoài? nó giống như sơ đồ nào trong 2 cái ở trên, hay là nó là 1 cái khác nữa?
      Không biết sơ đồ ra sao thì ai mà phán nó nhận điện hay phát điện như thế nào được hở bạn?

Tự dưng phát biểu tùm lum để thiên hạ chém chém chém à?
      iem hổng biết gì hết chơn á.

9. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      Sơ đồ cầu... gì gì của bạn là cầu trong hay cầu ngoài? nó giống như sơ đồ nào trong 2 cái ở trên, hay là nó là 1 cái khác nữa?
      Không biết sơ đồ ra sao thì ai mà phán nó nhận điện hay phát điện như thế nào được hở bạn?

Tự dưng phát biểu tùm lum để thiên hạ chém chém chém à?
      em cũng không rành là sơ đồ cầu trong hay ngoài nữa,để em nói thiết bị cho các bác nghe nha:DZ1 gồm 1 MC(171),1 DCL phía DZ(171-7),1 DCL về phía TC(171-1),một TC C11,DZ2 cũng tương tự như vậy là MC 173....
      phía MBA thì có 1 MC (131),1 DCL về phía TC C11(131-1),còn phía 22 thì mình không nói đến.
      Sơ đồ của trạm em là vậy đó bác,em nghĩ đó là sơ đồ cầu ngoài có đúng không bác?

Sẵn đây các bác cho em hỏi:điều kiện để hòa đồng bộ có 3 đk chính là cùng điện áp(10%),cùng tần số(0,2Hz),cùng pha và độ lệch pha(30 độ).Trùng pha hay thứ tự pha thì em hiểu
      riêng cái độ lệch pha em vẫn chưa hiểu độ lệch pha là như thế nào?nó có phải là khoảng cách giữa các pha hay là độ nghiêng của pha này với pha kia không vậy bác?câu hỏi của em chắc là hơi bị ngớ ngẩn nhưng em thì lại chưa hiểu rõ mong các bác chỉ dùm?
      Sửa lần cuối bởi duykhpc; 24-12-2010 lúc 07:53.

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 308 lần, trong 90 bài

Trước đây do kinh phí hạn hẹp nên khi thiết kế thường tiết kiệm thôi. Chứ sơ đồ 5 máy cắt này cực kỳ linh hoạt, tăng cường khả năng cung cấp điện liên tục khi có sửa chữa các thiết bị trong sơ đồ. Các phụ tải loại I có yêu cầu cao về tính liên tục và đơn vị đầu tư có kinh phí thì nên làm. Mình ví dụ như thế này nhé: Không cần biết nguồn cấp ở đâu nhưng MCLL đang đóng, sau thanh cái có một trong hai máy cắt đang cấp điện vào máy biến áp, máy cắt còn lại ở trạng thái cắt. Tình huống là: Máy cắt đang cấp điện cho MBA bị sự cố (VD: áp lực khí SF6 giảm thấp - Khóa thao tác). Lúc này có thể đóng Máy cắt song song bên cạnh và cắt dao cách ly của máy cắt bị rò rỉ khí ra khỏi vận hành (thao tác này đẳng thế nên an toàn) -> Tách máy cắt ra sửa chữa mà không gây mất điện phụ tải. Mình chỉ nêu một ví dụ để các bạn tham khảo. Có rất nhiều ưu điểm của sơ đồ này. Nhưng có một nhược điểm là chi phí lớn.
      Lỗ có 25.000 nghìn tỷ thôi mà! Ầm ĩ lên làm gì?

12. The Following 3 Users Say Thank You to toanga For This Useful Post:

Cảm ơn
      79
      Được cảm ơn 82 lần, trong 24 bài

Hoàn toàn chính xác

Bạn tham khảo một số TBA mới trên địa bàn Tp. HCM đều áp dụng sơ đồ 5 MC hết đó.
      Nguyễn Tấn Hùng- PTEK CORP
      Chuyên Tư vấn & lắp đặt TBA phân phối
      www.ptek.com.vn
      HP:0908 680 683

14. Những thành viên đã cảm ơn baggionguyen vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 500 lần, trong 120 bài

Mình có một số ý kiến thế này:
      1. Sơ đồ vẽ như bạn xuantiep là không chính xác, cấp điện áp 110kV không thể dùng máy cắt hợp bộ (trừ GIS, mà GIS mình cũng chưa thấy với cấp điện áp 110kV);
      2. Sơ đồ chủ Topic nói là sơ đồ cầu đầy đủ (không trong, không ngoài) bởi lẽ cả phía đường dây và phía MBA đều có máy cắt. Sơ đồ cầu ngoài thì MCLL nằm phía ngoài DZ và nối với DZ qua 1 DCL, sơ đồ cầu trong thì MCLL nằm phía MBA và MBA nối với C11 bằng 1 DCL.
      3. Không có sơ đồ nào như hình vẽ của bạn xuantiep cả, lý do là, nếu sự cố đường dây 1 thì cắt 171, sau đó MBA vẫn lấy nguồn từ DZ2 qua MCLL và MC131. Sơ đồ này mới nhìn qua thì giống như sơ dồ 2 thanh góp, tuy nhiên không ai sử dụng 2 MC mà người ta chỉ sử dụng 1 MC và 2 DCL là đủ rồi.
      4. Sơ đồ của bạn hỏi là đang dự phòng 1 phần để sau này mở rộng thêm 1 MBA nữa bên phân đoạn C12. Thực tế bây giờ nó chỉ có 1 MBA và MC 131, DCL 131-1; 131-3 (có đúng là còn 1 khoảng đất trống đối diện với MBA không bạn?)
      5. Về phương thức nhận điện như bạn hỏi:
      Điện năng là dạng dặc biệt, phụ tải tiêu thụ bao nhiêu MW thì đường dây truyền về bấy nhiêu MW. Với trạm của bạn MBA có dung lượng 25MVA thì phụ tải chỉ có thể cung cấp được 25+-10% (đã tính đến quá tải bình thường), nếu MBA đầy tải thì:
      - Nếu cấp từ 1 DZ: Công suất chạy trên đường dây = công suất phụ tải yêu cầu (bỏ qua tổn thất qua máy);
      - Nếu cấp từ 2 DZ: Công suất tổng của 2 DZ bằng công suất phụ tải yêu cầu (bỏ qua tổn thất qua máy);
      - Nếu cấp nguồn từ 1 DZ và DZ kia lấy nguồn qua thanh cóp của trạm: Công suất trên đường dây nguồn bằng tổng công suất qua trạm cộng với công suất đường dây kia.
      Không bao giờ có chuyện cả 2 đường dây đều cấp tới trạm 40MW như bạn nói đâu, điện năng luôn tuân theo định muật Kirshop 1: "Tại 1 điểm nút, tổng dòng vào bằng tổng dòng ra"
      P/S: Các công suất mình nói trên là P và Q chứ không phải S đâu nha, P, Q thì có thể cộng được nhưng S thì cộng không được đâu do hệ số công suất khác nhau.
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

16. The Following 4 Users Say Thank You to nguyenhoanui For This Useful Post:

Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 431 lần, trong 140 bài

Có vẻ như cái trạm của bạn có sơ đồ như thế này:

Cần làm rõ nghĩa một số vấn đề:
      - Không có chuyện từ máy biến áp cấp điện cho bất kỳ đường dây nào. Mà chỉ có thể cấp điện một trong các trường hợp:
      1. DZ1 (hoặc DZ2) cấp điện cho MBA và DZ2 (hoặc DZ1).
      2. DZ1 và DZ2 cùng cấp cho MBA
      3. DZ1 cấp cho MBA
      4. DZ2 cấp cho MBA
      Hai trường hợp đầu là khi hòa hai đường dây, hai trường hợp còn lại là không hòa.
      - Công suất chạy trên mỗi đường dây luôn thay đổi theo thời gian. Công suất 40 MVA là công suất thiết kế của đường dây đó. Trong vận hành thường thấp hơn số đó, thậm chí =0.
      - Trong sơ đồ TD chỉ vẽ chiều của I3, còn I1,I2 không vẽ.
      Từ đó nhận thấy:
      - Trường hợp hai đường dây không hòa thì chiều dòng điện (công suất) luôn từ phía đường dây cấp cho MBA.
      - Trường hợp hai đường dây hòa với nhau thì: Chiều của công suất chạy trên các đường dây phụ thuộc tải (không phải công suất định mức) của MBA và phần mạch còn lại của hệ thống. Chúng thỏa mãn phương trình phức:
      I1 + I2 + I3 = 0.
      Trong đó I3 luôn chạy ra phía tải của MBA. Còn I1 hoặc I2 có thể chạy đến trạm hoặc đi khỏi trạm, hoặc cùng chạy đến nhưng không có cùng chạy đi. Lưu ý: là trạm chứ không phải mba.
      Đó chính là bài toán phân bố công suất trong hệ thống.

Sẵn đây các bác cho em hỏi:Trùng pha hay thứ tự pha thì em hiểu riêng cái độ lệch pha em vẫn chưa hiểu độ lệch pha là như thế nào?nó có phải là khoảng cách giữa các pha hay là độ nghiêng của pha này với pha kia không vậy bác?câu hỏi của em chắc là hơi bị ngớ ngẩn nhưng em thì lại chưa hiểu rõ mong các bác chỉ dùm?
      Cầu trả lời là cái đỏ: Độ lệch véc tơ của hai nguồn đang định hòa.
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

18. The Following 3 Users Say Thank You to Thảo Dân For This Useful Post:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Xin sơ đồ lưới điện trung áp tba 110kv tiên yên-quảng ninh hoặc tba 110kv phù yên-sơn la
      Bởi DUONG TUYEN trong diễn đàn HỒ SƠ THIẾT KẾ - BẢNG VẼ
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 20-08-2014, 16:49
    2. Trợ giúp - Xin sơ đồ lưới điện trung áp tba 110kv tiên yên-quảng ninh hoặc tba 110kv phù yên-sơn la
      Bởi DUONG TUYEN trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Bài cuối: 20-08-2014, 16:48
    3. Trợ giúp - Xin sơ đồ lưới điện trung áp tba 110kv tiên yên-quảng ninh hoặc tba 110kv phù yên-sơn la
      Bởi DUONG TUYEN trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Bài cuối: 20-08-2014, 16:45
    4. Trợ giúp - TU 110Kv
      Bởi junvu trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-06-2014, 19:27
    5. Trợ giúp - đọc bản vẽ 1 sợi trạm 110kV
      Bởi qcuong1401 trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 23-10-2013, 15:06
    Văn Võ Trạng Nguyên