• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 31 của 31 Đầu tiênĐầu tiên ... 2128293031
    Kết quả 301 đến 307 của 307
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 28 lần, trong 19 bài

Mặc định Re: Tổng hợp về VCB, ACB, MCCB, MCB

Các pác cho mình hỏi trong thiết kế khi nào thì sử dụng ACB 3P và khi nào sử dụng ACB 4p ah? Xin cảm ơn

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Em đã post bên kia giờ mới thấy ở đây.

Em có cái ABB Emax 5000 amp trong tủ tổng, nó lắp PR121 và bảo vệ chạm đất. Giờ muốn thêm chức năng bảo vệ thấp áp với mất pha thì lắp YU vào có được không ạ. Cụ nào hướng dẫn em chi tiết hoặc nhận làm giúp với.

Còn bảo vệ quá áp thì phải làm sao ạ?

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi dkc05 Xem bài viết
      Hôm nay rảnh, tiếp tục bàn luận về vấn đề này:
      MCB is stand for miniture circuit breaker.It is for low
      voltages.
      (là chữa viết tắt của Miniature Circuit Bkeaker, dùng cho đa thấp)
      MCCB is stand for moulded case circuit breaker. It is for medium voltages.which use ark
      quenching device as AIR which is used upto 500 Amps only
      (là chữa viết tắt của Moulded Case Circuit Bkeaker, dùng cho đa trung bình dòng tối đa 500Amps)
      ACB is stand for Air circuit breaker.It is for high voltages.air circuit breaker which use quenching device as air and used upto 3000 Amps at 415 volts.USE FOR PROTECTION IN TRANSMISSON OF POWER IN POWER PLANT
      (là chữa viết tắt của Air Circuit Bkeaker, dùng cho đa cao,dùng không khí dập hồ quang dòng diện lên tới 3000Amps ở đa 415V. Dùng bảo vệ trên đường dây truyền tải , trong nhà máy điện)
      VCB:vaccum circuit breaker which use ark quenching device as a vaccum and used for 415 volts.6.6 KV,10 KV,33 KV,110
      KV,220 KV also. USE FOR PROTECTION IN DISTRIBUTION OF POWER IN POWER PLANT
      (là chữa viết tắt của Vaccum Circuit Bkeaker, dùng cho đa cao,dùng chân không dập hồ quang, ở các cấp đa 415 volts.6.6 KV,10 KV,33 KV,110 , bảo vệ trên đường dây truyền tải , trong nhà máy điện)
      Chào các bác! Em mới vào,cũng không phải dân chuyên điện. Các bác có thể giúp em tìm nguyên nhân và cách khắc phục sự cố ACB không đóng được từ điều khiển của máy phát không ạ? Bên em có 2 tổ máy 1100KVA hòa đồng bộ,điều khiển là Deepsea 8610 . Cả 2 máy dùng máy cắt ACB của hãng Schneider. Nếu dùng đóng cắt thao tác bằng tay trên ACB thì vẫn ok. Em đã kiểm tra dây điều khiển,không thấy bị chuột gặm hay bị tuột ở đâu cả. Mong các bác chỉ giáo. Thanks các bác nhiều!

Cảm ơn
      0

Cho e hỏi ngu tý. E có con ap 3ph 4 cực. Cho e hỏi khj xảy ra ngắn mạch giữa 1 pha nóng với 1 pha lạnh(ở đây là cực thứ 4) đấy ạ.thì áp có nhảy không ạ

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi dkc05 Xem bài viết
      Chẳng có ai vào thảo luận cả, xem ra chỉ có em và bác thôi bác minhtuan à.
      Có vẻ như bác là chuyên gia bên thiết kế bản vẽ kỹ thuật thì phải. Sắp tới em có làm cái đề tài liên quan đến bản vẽ kỹ thuật chuyên ngành điện
      Không biết lúc đó có nhờ bác giúp đỡ dc ko???
      Có bác nào rành về mạch điều khiển vcb và chức năng của ups trong trạm trung thế ko chỉ e với!

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Ðề: Tổng hợp về VCB, ACB, MCCB, MCB

Trích dẫn Gửi bởi thegioithongtin Xem bài viết
      Tính toán sử dụng ACB, MCB, MCCB.
      Đáp ứng những đòi hòi về an toàn ngày càng cao của con người, các nhà sản xuất thiết bị điện đã cho ra đời rất nhiều thiết bị bảo vệ mạng điện dân dụng nhằm đảm bảo sự an toàn tối đa cho người sử dụng, tiêu biểu và thông dụng nhất là MCB (Miniature Circuit Breaker) và MCCB (Molded Case Circuit Breaker), RCD (residual current device), cầu chì...

Để lựa chọn và sử dụng các thiết bị trên, chúng ta nên tham khảo thông tin của từng loại sản phẩm:
      MCB và MCCB:
      Có nhiều nguyên cứu về việc phân biệt giữa MCB và MCCB. Tuy nhiên về khía cạnh dân dụng, kinh tế người ta phân biệt hai loại này dựa vào các yếu tố sau:
      - MCB: dòng điện không vượt quá 100A, điện áp dưới 1.000V
      - MCCB: dòng điện có thể lên tới 1.000A, điện áp dưới 1.000V
      + Công dụng: dùng để đóng ngắt mạch điện khi có sự cố quá tải, ngắn mạch, bảo vệ an toàn cho con người và cho thiết bị sử dụng điện.
      + Cách lựa chọn: có nhiều cách lựa chọn MCB, MCCB. Tuy nhiên, dù cách nào thì chúng cũng phải thỏa mãn điều kiện sau:
      IB < In ISC
      (Trong đó: IB là dòng điện tải lớn nhất; In là dòng điện định mức của MCB, MCCB; Iz là dòng điện cho phép lớn nhất của dây dẫn điện (được cho bởi nhà sản xuất); ISCB là dòng điện lớn nhất mà MCB, MCCB có thể cắt; Isc là dòng điện ngắn mạch).
      Ví dụ: một tải một pha sử dụng nguồn điện 220V có dòng điện lớn nhất là 13A và dòng điện ngắn mạch tính toán được là 5KA. Thì ta chọn MCB và dây dẫn như sau: MCB Comet CM216A có dòng định mức là 16A, cường độ cắt lớn nhất là 6KA và dây dẫn Cadivi 2 x 2,5mm2 có dòng cho phép lớn nhất là 18A. Chúng ta nên chọn MCB, MCCB của các nhà sản xuất có uy tín trên thị trường hiện nay như Comet, Clipsal, Hager... vì những sản phẩm này được sản xuất và kiểm tra dưới những điều kiện, tiêu chuẩn khắt khe theo tiêu chuẩn quốc tế. Đối với trường hợp kém chất lượng thì nên thay cái mới, không nên sửa chữa.
      RCD (residual current device) hoặc ELCB (Earth Leakage Circuit Breaker) hoặc RCCB (residual current circuit breaker)
      + Công dụng: Dùng để ngắt mạch điện một cách tự động khi có hiện tượng dòng rò xảy ra giữa dây qua và dây trung tính hoặc dây nối đất.
      + Một số lưu ý khi kiểm tra và sử dụng RCD:
      * RCD không bảo vệ quá tải, không bảo vệ khi có sự số ngắn mạch. RCD là thiết bị bảo vệ, bản thân nó không phải là một thiết bị đóng cắt. Vì vậy, RCD phải dùng kết hợp với thiết bị đóng cắt hạ áp khác... Nhưng có trường hợp các thiết bị đóng cắt hạ áp này bao gồm cả một bộ RCD ngay trong cấu tạo của nó và được gọi chung là RCD hoặc RCCB (residual current circuit breaker).
      * Nên kiểm tra RCD hàng tháng, cách để kiểm tra RCD là nhấn vào nút "Test" hoặc là "T" trên thân RCD, động tác này là việc mô phỏng có xuất hiện dòng điện rò. Nếu RCD tác động tốt, thì mạch điện đã bị ngắt. Nếu ngược lại RCD không tác động thì chúng ta nên thay cái mới. Việc kiểm tra phải được lặp đi lặp lại nhiều lần để đảm bảo RCD hoạt động một cách tốt nhất.

*/ Nhiều khi một số bác không rõ khi nào dùng thì dùng VCB, khi nào dùng ACB, MCCB, MCB, trong bài này em xin đưa ra một vài điều như sau:
      - VCB_Vaccum Circuit Breaker Máy cắt chân không
      - ACB_Air Circuit Breaker Máy cắt không khí
      - MCCB_moulded-case circuit-breakers Áp tô mát kiểu khối
      - MCB Minature Circuit Breaker Áp tô mát loại nhỏ

Các thông số kỹ thuật chính

- Tần số
      - Rated service voltage Ue Điện áp làm việc định mức
      - Rated impulse withstand voltage Uimp Điện áp chịu xung định mức
      - Rated insulation voltage Ui Điện áp cách điện định mức
      - Rated uninterrupted current Iu Dòng cắt đm
      - Rated ultimate short-circuit breaking capacity Icu, khả năng cắt được dòng ngắn mạch Icu
      - Rated service short-circuit breaking capacity Ics=%Icu, (khoảng từ 75% đến 100%Icu), cắt được dòng ngắn mạch đm
      - Rated short-time withstand current Icw: khả năng chịu đựng dòng ngắn mạch của tiếp điểm trong thời gian 1s hoặc 3s tùy vào nhà sx

Vị trí
      1. VCB thường dùng với điện áp trung áp trở lên khoảng từ 6.6kV
      2. ACB thường dùng với điện áp hạ áp, dùng cho các feeder câp nguồn hoặc các tải có dòng lớn, thường thì lớn hơn 400A có thể chọn ACB, còn nhỏ hơn thì chọn MCCB, em được biết ACB có thể cắt được đến dòng 6300A (chưa update thông tin)
      3. MCCB dùng với mạng hạ áp, hiện nay MCCB đạt đến dòng cắt đm 2400A
      4. MCB loại này dùng cho phụ tải nhỏ, có thể cắt đến dòng 100A hoặc hơn (em ít dùng) he he

* Bổ sung thêm về MCCB: MCCB có hai loại fix type và var type, với mỗi loại này cũng có hai loại là: TM (thermal & magnetic contact) và MO (magnetic contact only). Loại TM dùng cho tải non_motor load, và loại MO dùng cho tải motor load.

Bài này còn sơ sài, các bác xem & bổ xung thêm, bài sau em đưa ra cách tính toán và chọn ACB, MCCB, và cách setting dòng để bảo vệ.

*/Mình cũng xin đóng góp ít kinh nghiệm với các bác với công suất P=39.9 Kw, điện áp U=380V, tần số 50Hz. Dòng điện định mức là
      Iđm=P/U*1.73*cos(phi) = 39900/(1.73*380*0.68)= 89(A)
      Có lẽ các bác nghĩ cos(phi) = 0.68 là rất thấp có phải ko?
      Nhưng mà ko thấp đâu, vì đây là động cơ không đồng bộ 3 pha. khi nó khởi động thì dòng của nó lên rất lớn, nhưng mà chỉ trong giây lát thôi, nên ko ảnh hưởng gì đến dây dẫn và MCCB.
      Với giá trị cos(phi)= 0.68 thì bạn chỉ cần chọn MCCB lớn hơn nó là được. bạn chọn MCCB = 100A/3pha là quá OK rồi.
      Còn về vấn đề dây dẫn thì cứ lấy dòng định mưc chia 5
      bạn chọn dây 3x16mm2 là hợp lý rồi. nhưng đó chỉ đối với dây dẫn của bạn
      Bác co rành về trạm ko? E hỏi chút về chức năng của ups trong trạm trung thế là gì vậy ạ?? E đang định bỏ nó ra và thay mới nhưng cty sản xuất 24/24 nẻn ko giám thay vì sợ nó cắt luôn máy cắt vcb ! Mà bản vẻ thì ko còn! Haizzz

Địa chỉ
      Thành phố Nam Định
      Cảm ơn
      0

Anh em nào đã từng viết phần thông số kỹ thuật của Hồ sơ mời thầu mua sắm Attomat hạ thế 3 pha theo tiêu chuẩn IEC (G7) dòng định mức từ 630A tới 1000A cho mình tham khảo tý được không ạ.
      Mình tra vào tiêu chuẩn TIÊU CHUẨN QUỐC GIA về Attomat: TCVN 6592-2 : 2009 (IEC 60947-2 : 2009) thấy mông lung nhiều đầu mục quá.
      To live is to fight!

Trang 31 của 31 Đầu tiênĐầu tiên ... 2128293031

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - nhờ các bác giúp cho bài này về MCCB
      Bởi DINH NGUYEN trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 12
      Bài cuối: 22-09-2014, 21:20
    2. Thảo luận - MCCB 3 pha nhưng chỉ dùng 1 pha, khoảng 30 phút thì MCCB nhảy. Xử lý???
      Bởi lethminh trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 16
      Bài cuối: 29-10-2011, 10:14

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016