• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 25
      Cảm ơn
      29
      Được cảm ơn 27 lần, trong 11 bài

Cảm ơn
      38
      Được cảm ơn 32 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: tính toán ngắn mạch

Trích dẫn Gửi bởi hoanggaara Xem bài viết
      các bạn cho mình hỏi là tại sao trong tính toán ngắn mạch thì người ta thường chọn dòng ngắn mạch 3 pha làm tiêu chuẩn để chọn các khí cụ điện bảo vệ.
      thank you very much!!!

bạn vào xem nhé!

http://webdien.com/d/showthread.php?t=12212
      avatar là bà xã tương lai của em!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các bạn ơi cho mình hỏi cách tính toán tổn thất điên năng trên đường dây tải điên của nhà xưởng nhé thank

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 265 lần, trong 170 bài

bạn ơi mình chỉ biết cách tính tổn thất cho từng trường hợp tải thôi chứ đưa nguyên cái xưởng thì po tay. Bạn xem thử cái này co giúp được gì không
      -trường hợp tải phân bố tập trung( P+jQ) thì deltaU=(P*R+QX)/U
      -trường hợp tải phân bố đều =0.5(P*R+QX)/U
      S=So*L
      -trường hợp tải tăng dần đều =(2/3)(P*R+QX)/U
      S=delta zero*F
      F:diện tích

4rum khó viết công thức quá

Địa chỉ
      cung trăng
      Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 24 lần, trong 21 bài

Trích dẫn Gửi bởi songhuy Xem bài viết
      các bạn ơi cho mình hỏi cách tính toán tổn thất điên năng trên đường dây tải điên của nhà xưởng nhé thank
      bác tính ra dòng làm việc của đường dây rùi bình phương và đem nhân với điện trở của dây thế là ok.

6. Những thành viên đã cảm ơn toloc vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      107
      Được cảm ơn 319 lần, trong 158 bài

các bạn cho mình hỏi là tại sao trong tính toán ngắn mạch thì người ta thường chọn dòng ngắn mạch 3 pha làm tiêu chuẩn để chọn các khí cụ điện bảo vệ.
      thank you very much!!!
      Trong 4 loại ngắn mạch: Ngắn mạch 3 pha đối xứng N(3), ngắn mạch 1 pha chạm đất N(1), ngắn mạch 2 pha N(2) và ngắn mạch 2 pha chạm đất N(1,1) thì N(3) là loại ngắn mạch có trị số dòng ngắn mạch lớn nhất ( tức là trường hợp xảy ra sự cố nặng nề nhất) và N(2) có trị số dòng ngắn mạch nhỏ nhất.
      Khi tính toán ngắn mạch xong thì người ta dựa vào 2 dải min và max để lựa chọn thiêt bị
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

8. Những thành viên đã cảm ơn chinh_akay vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      29

Trích dẫn Gửi bởi chinh_akay Xem bài viết
      Trong 4 loại ngắn mạch: Ngắn mạch 3 pha đối xứng N(3), ngắn mạch 1 pha chạm đất N(1), ngắn mạch 2 pha N(2) và ngắn mạch 2 pha chạm đất N(1,1) thì N(3) là loại ngắn mạch có trị số dòng ngắn mạch lớn nhất ( tức là trường hợp xảy ra sự cố nặng nề nhất) và N(2) có trị số dòng ngắn mạch nhỏ nhất.
      Khi tính toán ngắn mạch xong thì người ta dựa vào 2 dải min và max để lựa chọn thiêt bị
      cái này chưa chắc đâu bạn, mình có nghe thầy giảng qua là ngắn mạch một pha cũng có lúc lớn nhất mà. nhưng mình không hiểu tại sao lại dùng ngắn mạch 3 pha làm cơ sở để chọn khí cụ thôi. có bác nào biết về vấn đề này không nhỉ???

10. Những thành viên đã cảm ơn hoanggaara vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 53 lần, trong 35 bài

cái này chưa chắc đâu bạn, mình có nghe thầy giảng qua là ngắn mạch một pha cũng có lúc lớn nhất mà. nhưng mình không hiểu tại sao lại dùng ngắn mạch 3 pha làm cơ sở để chọn khí cụ thôi. có bác nào biết về vấn đề này không nhỉ???
      Chính xác đấy bạn,
      Với lưới trung tính cách đất hoặc trung tính nối đất qua trở kháng (lớn) hay nguồn nối tam giác thì dòng ngắn mạch 3 pha lớn hơn dòng ngắn mạch 1 pha (chạm đất). Nhưng với lưới trung tính nối đất trực tiếp (hay qua điện trở bé) thì dòng ngắn mạch 1 pha lại lớn hơn dòng ngắn mạch 3 pha đấy (nếu điện trở lại điểm chạm đất nhỏ).

Việc nghiên cứu dòng ngắn mạch 3 pha dĩ nhiên là cần thiết, vì thực tế để ngắn mạch 1 pha có dòng lớn hơn ngắn mạch 3 pha là rất hiếm, cho dù xảy ra trên lưới trung tính nối đất trực tiếp, vì cũng ít trường hợp điện trở nối đất (chạm đất) có trị số thấp tại điểm sự cố (chỉ khi chạm (phóng điện) vào phần có nối đất tốt). Ngoài ra, quan trọng hơn là ở trường hợp ngắn mạch 1 pha lớn hơn ngắn mạch 3 pha, thì lực điện động xảy ra trong các thiết bị đóng cắt vẫn nhỏ hơn nhiều so với ngắn mạch 3 pha (luôn là lớn nhất), rồi mức độ phát nhiệt,... ==> để tính chọn độ bền cơ (kết cấu khung,vỏ, thanh cái,... - không có ý nói đến hệ truyền động), bền nhiệt cho thiết bị đóng cắt !

12. The Following 3 Users Say Thank You to ongtom For This Useful Post:

Cảm ơn
      29

bạn có thể nói rõ hơn được không. tại sao lại như vậy bạn, kiến thức mình gà quá, mong bạn chỉ dùm mình. thank you!!!

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 611 lần, trong 280 bài

Ngắn mạch là tình trạng sự cố nghiêm trọng và thường xuyên xảy ra trong hệ thống cung cấp điện. Đó là hiện tượng các pha chập nhau đối với mạng trung tính cách điện đối với đất hoặc các pha chập nhau và chạm đất đối với mạng trung tính trực tiếp nối đất. Vì vậy các phần tử trong hệ thống cung cấp điện phải được tính toán và lựa chọn sao cho không những làm việc tốt trong điều kiện bình thường mà còn có thể chịu đựng được trạng thái sự cố trong giới hạn quy định cho phép. Để lựa chọn được tốt các phần tử của hệ thống cung cấp điện ta phải dự đoán được các tình trạng ngắn mạch có thể xảy ra và tính toán được các số liệu về tình trạng ngắn mạch như : dòng điện ngắn mạch và công suất ngắn mạch. Đồng thời nó còn là căn cứ quan trọng để thiết kế hệ thống bảo vệ rơle, định phương thức vận hành của hệ thống cung cấp điện…
      Trong thực tế ta thường gặp các dạng ngắn mạch sau : ngắn mạch 3 pha, 2 pha, 1 pha và 2 pha chạm đất

Hình 6.1: Các dạng ngắn mạch
      Trong đó xác xuất xảy ra ngắn mạch 1 pha là nhiều nhất (65%) nhưng chỉ có tính chất thoáng qua, còn xác suất xảy ra ngắn mạch 3 pha là ít nhất (5%) nhưng chúng ta cần nghiên cứu dạng ngắn mạch này. Ngắn mạch 3 pha quyết định tình trạng làm việc của hệ thống điện. Mặt khác trong tính toán chọn máy cắt, khí cụ điện, ta cần kiểm tra ổn định lực điện động của chúng xuất phát từ dòng điện ngắn mạch 3 pha.
      6.2 Tính Toán Ngắn Mạch Cho Nhà Máy
      Để xác định được dòng ngắn mạch ta thành lập sơ đồ tính dòng ngắn mạch. Đối với mỗi khí cụ điện cần chọn một chế độ làm việc nặng nề nhất nhưng phải phù hợp với điều kiện làm việc thực tế. Điểm ngắn mạch tính toán là điểm mà khi xảy ra ngắn mạch thì tại đó dòng ngắn mạch đi qua khí cụ điện là lớn nhất.
      Ta có sơ đồ ngắn mạch cho nhà máy như sau :
      + Xác định tổng trở của mạng phía sơ cấp
      IN4
      Hình 6.2: Sơ đồ ngắn mạch nhà máy nghiền
      - Máy biến áp:
      RB = ; ZN =
      Trong đó:
      - PN: Công suất ngắn mạch MBA
      - Uñm: Điện áp định mức
      - Sñm: Dung lượng định mức MBA
      - CB: Trong lưới hạ áp tổng trở của các CB nằm phía trước vị trí sự cố phải được tính đến cảm kháng cho mỗi CB là 0.15 (m ) và bỏ qua trở kháng.
      - Thanh góp: Bỏ qua trở kháng và cảm kháng là 0.15 (m /m)
      - Dây dẫn: Điện trở do nhà chế tạo cung cấp r0
      - Động cơ: Tại thời điểm ngắn mạch động cơ đang vận hành sẽ giống như một máy phát (trong thời gian ngắn) và cung cấp dòng đổ về chỗ ngắn mạch.
      ISCM = 3.5In cho mỗi động cơ, Các động cơ này phải là 3 pha còn các động cơ một pha ảnh hưởng không lớn.
      - Điện trở hồ quang: Điện trở này có giá trị không ổn định và trị trung bình của nó đủ hạ thấp dòng ngắn mạch tới chừng mực nào đó ở lưới điện áp thấp và có thể làm giảm dòng ngắn mạch đến 29%. Điều này có lợi cho chức năng cắt của CB nhưng gây khó khăn cho chức năng tạo dòng sự cố.
      + Như vậy tổng trở ngắn mạch: Zt =R2+X2

15. The Following 6 Users Say Thank You to turo_thanh For This Useful Post:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016