• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 855 lần, trong 400 bài

Mặc định [Câu hỏi] Bồn nước và valve phao!?

Xin chào tất cả các bạn!
      Mình vốn không rành lắm về các thiết bị thuộc lãnh vực điện dân dụng cho nên hôm nay mong mọi người giúp đỡ mình một chút nhé.
      Chả là có một anh bạn đồng nghiệp đang xây nhà, có một bồn nước âm dưới đất khoản 1/2m và anh ta đang băng khoăn là không biết sử dụng hệ valve phao thông thường (tức là valve cơ) hay hệ valve phao điện tử (cảm biến mực nước).
      Các anh em có thể tư vấn cho mình các thiết bị cần phải sử dụng trong cả 2 hệ valve phao cơ và valve phao điện tử được không? - Bao gồm cả hãng sản xuất, model và nếu có thể là cả giá thành.
      Ngoài ra cho mình hỏi thêm là "hệ valve phao điện tử" là hệ gì ^_^?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 75 lần, trong 55 bài

Mặc định Ðề: [Câu hỏi] Bồn nước và valve phao!?

bồn nước sao lại âm dưới đất nhỉ.bồn nước ở nhà thì dùng van phao cơ được rồi.ra tiệm điện nước thế nào cũng có à.hehhehe

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 192 bài

Trong các loại thì phao cơ thì giá rẻ nhất, rồi đến phao điện, có 1 thiết bị nữa có thể dùng là bộ báo đầy, báo cạn. Bạn nên hỏi xem người bạn đó muốn tính năng như thế nào, bộ báo cạn thì hơi đắt hơn tí nhưng xài bền nhất.
      Trường hợp bạn xài phao cơ thfi đơn giản nó ngắt bằng cơ, nhưng nếu bạn xài loại có áp lực cao thì rất mau hư, bởi vì khi gần đầy thì miệng phao đóng lại nhưng áp mạnh thì rất dễ hư.
      Trường hợp bình thường bạn xài phao điện cũng tốt, nhưng nếu xài môi trường hơi ẩm thì mấy tiếp điểm rất mau bị õi hóa, xài thời gian sẽ phải vệ sinh tiếp điểm.
      Còn bạn xài bộ báo cạn( rơle mực nước) thì sử dụng bền nhất, nhưng giá hơi đắt , đấu nối cũng hơi phức tạp tí.
      Nếu bồn nước đặt ngầm dùng để chứa nước máy thì bạn nên xài phao cơ .
      Mình có vài ý như vậy anh em thấy có vấn đề thì vô bàn luận thêm nhé!
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

4. Những thành viên đã cảm ơn haidongthap vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      107
      Được cảm ơn 318 lần, trong 158 bài

Bạn nên sử dụng phao cơ, cái này ra cửa hàng dân dụng mua cũng rẻ lắm, chỗ mình thì khoảng 60k j đó.Lắp đặt cũng đơn giản thui.(Nguyên lý của phao cơ này dựa vào 2 quả phao. và trên hệ thống này có 2 cặp tiếp điểm. 1 cặp thường mở, và 1 cặp thường đóng. Nếu 2 phao cùng nổi, or cùng chìm thì sẽ làm thay đổi trạng thái của cặp tiếp điểm này)
      Nhưng mình k hiểu, bể nước ngầm thì cần dùng phao tự động làm j?
      Thông thường phao tự động chỉ sự dụng cho bể nước chứa ở trên tầng mái thui, nó sử dụng cho hệ thống bơm nước từ bể chứa ngầm dưới đất nên bể chứa trên cao.
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

Cảm ơn
      35
      Được cảm ơn 19 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi chinh_akay Xem bài viết
      Bạn nên sử dụng phao cơ, cái này ra cửa hàng dân dụng mua cũng rẻ lắm, chỗ mình thì khoảng 60k j đó.Lắp đặt cũng đơn giản thui.(Nguyên lý của phao cơ này dựa vào 2 quả phao. và trên hệ thống này có 2 cặp tiếp điểm. 1 cặp thường mở, và 1 cặp thường đóng. Nếu 2 phao cùng nổi, or cùng chìm thì sẽ làm thay đổi trạng thái của cặp tiếp điểm này)
      Theo mình biết thì phao cơ thì ko có tiếp điểm, phao cơ bao gồm 1 trái phao gắn kết với 1 bét để khi nổi lên thì nó sẽ chặn lại cái lỗ nước sẽ ko chạy qua, nếu nó chỉ giựt xuống thì sẽ hở ra tí và nước sẽ chảy qua, thông thường thì bạn chỉnh trái phao ở mức đó thì nước sẽ chảy liên tục đến khi bét đóng lại mới dừng, nó có giá khoảng 10 nghìn thôi.
      Còn phao bạn nói có tiếp điểm thì đấy chính là phao điện, dùng để điều khiển motor hoạt động , hoặc đóng mở contactor điều khiển motor

7. The Following 2 Users Say Thank You to DỐT ĐẶC For This Useful Post:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 610 lần, trong 281 bài

Trích dẫn Gửi bởi DỐT ĐẶC Xem bài viết
      Theo mình biết thì phao cơ thì ko có tiếp điểm, phao cơ bao gồm 1 trái phao gắn kết với 1 bét để khi nổi lên thì nó sẽ chặn lại cái lỗ nước sẽ ko chạy qua, nếu nó chỉ giựt xuống thì sẽ hở ra tí và nước sẽ chảy qua, thông thường thì bạn chỉnh trái phao ở mức đó thì nước sẽ chảy liên tục đến khi bét đóng lại mới dừng, nó có giá khoảng 10 nghìn thôi.
      Còn phao bạn nói có tiếp điểm thì đấy chính là phao điện, dùng để điều khiển motor hoạt động , hoặc đóng mở contactor điều khiển motor
      wá đúng

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Đấu nối dây cho phao điện bồn nước
      Bởi hbtdltp trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 34
      Bài cuối: 25-11-2017, 01:25
    2. Trợ giúp - Lắp phao điện cho bồn chứa nước
      Bởi ram0324 trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 03-01-2016, 22:28
    3. Trợ giúp - hướng dẫn giúp em sơ đồ nguyên lý Phao kín nước (phao bơm chìm)
      Bởi cung2011 trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 25
      Bài cuối: 04-06-2013, 13:06
    4. Trợ giúp - phao điện máy bơm nước
      Bởi vietnb trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 24
      Bài cuối: 28-03-2013, 09:13
    5. Proportional valve and high respond valve
      Bởi phuongtran trong diễn đàn NGOẠI NGỮ CHO DÂN ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-08-2010, 14:32
    Văn Võ Trạng Nguyên