• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Cảm ơn
      72
      Được cảm ơn 418 lần, trong 140 bài

Mặc định Ðề: catalo về các loại công tơ điện tử 3 pha bán ba giá của EVN

- Cách đọc từ xa qua hệ thống thông tin và phân tích được kết quả thì bạn phải hiểu rất rõ về nó. Thường nhà chế tạo đã cung cấp theo công tơ khi cấp hàng, không thể nói ở đây được.
      - Đọc để quản lý vận hành thông thường thì các giá trị hiển thị phụ thuộc nhiều vào các quy định cài đặt công tơ của các đơn vị thuộc EVN.
      - Hiện nay có rất nhiều loại công tơ khác nhau. Bạn có thể nêu câu hỏi tại đây tôi sẽ trả lời bạn.
      Quy định cài đặt chung thường có các mục sau:
      + Ngày - giờ hiện tại.
      + Tổng điện năng P theo chiều giao (chiều thuận).
      + Tổng điện năng Q theo chiều giao (chiều thuận).
      + Các biểu giá 1,2,3 theo chiều giao.
      + Tổng điện năng P theo chiều nhận (chiều ngược).
      + Tổng điện năng Q theo chiều nhận.
      + Có thể có thêm các phần hiển thị giá trị tức thời của điện áp, dòng điện, góc lệch pha của các pha.
      * Còn rất nhiều cái khác (khoảng 200 thông số - tùy loại công tơ).
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

3. The Following 3 Users Say Thank You to Thảo Dân For This Useful Post:

Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

cảm ơn anh Thao Dân. Em muốn hỏi chút là cách đọc các thông số đó như thế nào ví dụ như công tơ điện tử hiệu: Landis, Vision. Sơ đồ đấu dây qua TI đo gián tiếp hay đo trực tiếp như thế nào như thế nào?
      Học! Học nữa! Học mãi....

Cảm ơn
      72
      Được cảm ơn 418 lần, trong 140 bài

1. Sơ đồ đấu dây của hai loại công tơ bạn hỏi (cả trực tiếp và gián tiếp) như sơ đồ đấu dây của công tơ cơ thông thường (của EMIC). Nếu chưa rõ bạn có thể đấu theo sơ đồ đấu dây kèm theo công tơ hay trên diễn đàn có rồi đấy. Ngoại lệ: Với loại Vision (thế hệ sau này là Elster hay A1700 - sau đây gọi là "công tơ dòng A1700") công tơ ba phần tử dùng cho hai phần tử thì có cách đấu hơi khác một chút. Cái này tốt nhất là bạn tìm người vững họ sẽ hướng dẫn bạn. Nó cũng đơn giản thôi, nhưng hướng dẫn qua mạng hơi phưu lưu vì sai lầm một chút sẽ mất nhiều tiền (Hai phần từ thường là đo đếm cao thế).
      2. Về cách đọc thông số thông thường:
      - Với công tơ loại Landis&Gyr (xuất xứ từ Thụy Sĩ):
      Các nội dung hiển thị được mã hóa theo IEC (Cái này được Việt hóa bằng cách dán một tờ giấy trên mặt công tơ, mã - nội dung)
      Trên màn hình công tơ hiển thị dạng thế này:
      Mã hóa (Khoảng cách) giá trị đơn vị
      Cụ thể:
      1.8.0 (Khoảng cách) 12345 (Khoảng cách) kWh

Có nghĩa là: Chỉ số điện năng tác dụng theo chiều giao có giá trị 12345 kWh.

- Với công tơ dòng A1700 (xuất xứ từ Anh) thì hầu hết đã được Việt hóa bằng cách: người cài đặt đã phiên từ tiếng Anh (ngôn ngữ gốc của công tơ) sang tiếng Việt không dấu. Trên công tơ sẽ hiển thị dạng thế này:
      + Dòng trên: Nội dung cần hiển thị (tiếng Việt không dấu)
      + Dòng dưới: Giá trị của nội dung trên.
      Ví dụ:
      Tong P giao
      12345 kWh
      Thì được hiểu là:
      Chỉ số điện năng tác dụng theo chiều giao là: 12345 kWh
      Lưu ý chung:
      - Các giá trị có thể có dấu phẩy hoặc không hoặc nhân thêm một hệ số nào đó (Ví dụ 12345 x 100 kWh)
      - Đơn vị: có thể là kWh hoặc MWh.
      - Mỗi một nội dung nào đó màn hình sẽ dừng trong khoảng 5 giây đủ để đọc giá trị và sẽ chuyển sang nội dung tiếp theo. Số lượng nội dung hiển thị quyết định bởi các văn bản hành chính. Khi công tơ ghi nhận được một hiện tượng nào đó mà nó cho rằng đấy là lỗi cần được khắc phục thì nó hiển thị lên màn hình.
      - Chiều "giao" được mặc định là chiều từ nguồn đến tải. Chiều "nhận" là chiều ngược lại.
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

6. The Following 4 Users Say Thank You to Thảo Dân For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 79 lần, trong 44 bài

Tổng gaio bằng tổng nhận ah. Minh chỉ để ý P peak, off, nỏmal. Da số dùng Elster A1700.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn bài viết hữu ích

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: cách đọc các thông số của công tơ điện tử 3 pha ba giá đo trực tiếp hay gián tiếp của các bác sở Điện

Xin chào các bạn,
      Vui lòng giúp mình cách đọc & tính chỉ số tiêu thụ của đồng hồ điện 3 pha (loại MV3E4 EMIC 3 pha 4 dây hữu công - các thông số trên mặt đồng hồ: 3x220/380V, 3x50(100)A, 450 vòng/kwh, cấp 2...), chỉ số ghi buổi sáng: 048967 (kwh), chỉ số ghi buổi chiều: 048990 (kwh) - hàng đầu bên trái x 10^5 (vị trí số 0). Mình không hiểu cách ghi chỉ số sao cho đúng, có phải lấy chỉ số buổi chiều - chỉ số buổi sáng sẽ có được chỉ số tiêu thụ thực tế? (nếu như vậy thì chỉ số tiêu thụ thực tế = 29.3 kwh? Chỉ số này có phải nhân thêm hệ số nào khác không các bạn? .Công tơ này không dùng TI.Bạn nào biết chỉ dùm mình - chân thành cám ơn!

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: cách đọc các thông số của công tơ điện tử 3 pha ba giá đo trực tiếp hay gián tiếp của các bác sở Điện

EM Có công tơ điện 3pha như sau:điện áp 220/380V.DONG ĐIỆN 30(60)A.CO GHI LA HANG SO ĐOC 06 số + 0 lẻ. vay em phải đọc như thế nào .ví dụ la 000301 thi điện nang tieu thu co phải la 3010 kwh không.em xin cam ơn

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

xin chào các anh em! có anh em nào giúp mình khắc phục lỗi biểu 2 không chạy của công tơ điện tử 3 pha landis (3x85/415V - 3x5(10)A Land). hệ số nhân là 240( 1200/5) ae giúp mình nhé

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi nguyentai_nguyen89 Xem bài viết
      EM Có công tơ điện 3pha như sau:điện áp 220/380V.DONG ĐIỆN 30(60)A.CO GHI LA HANG SO ĐOC 06 số + 0 lẻ. vay em phải đọc như thế nào .ví dụ la 000301 thi điện nang tieu thu co phải la 3010 kwh không.em xin cam ơn
      số sau cùng là số nó quay 1 vòng mới được 1kw.
      nên bỏ qua và đọc các số trước nó