• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định em đang chế một máy phát điện như thế này. Các bác góp ý hộ em tý!

em không hiểu rõ về thiết kế máy phát điên lắm.xin hỏi các bác em dang chế một máy phát điện,dùng đầu phát điện hữu toàn công suất 18KVA 3pha thiết kế máy nổ là máy nổ xe kia công suất đạt 75HP O TUA 4000 vong/phút.4 quả nổ.thiết kế như vậy liệu có kinh tế không.có đạt hết P của đầu phát không.có tốn nhiều nhiên liệu không.bác nào biết giúp em luôn nhé cảm ơn nhiều

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Mặc định Ðề: hỏi về máy phát điện

Nó có một số không hợp lý:

1/. Máy của pác có bao nhiêu cặp cực, từ đó mới tính ra tốc độ của máy kéo nó.
      Thông thường các máy phát kéo bằng diesel có 2 hoặc 3 cặp cực, ứng với tốc độ máy là 1500 và 100 vòng phút. Ít thấy máy có 1 cặp cực, chạy 3000 vòng/phút.

2/. Một động cơ diesel 75kWh ở tốc độ 4000 v/phút, khi chạy thấp hơn sẽ bị suy giảm công suất và hiệu suất cũng giảm khủng khiếp. Hiệu suất cao nhất khoảng 80 đến 90% công suất và tốc độ định mức.

3/. Khi tăng tải, động cơ dư công suất so với máy phát. Nếu không có gì kềm hãm công suất máy phát, mà cứ để nó tự do chạy theo tải, sẽ có nguy cơ cháy máy phát.

Cảm ơn
      1

cảm ơn bác quocthai.em noi thêm là tua của đầu phát quy định là 1500v,so cực la 4.máy nổ đạt công suất tối đa là 75 mã lực đạt tua 4050 vòng/p.em dùng mạch avr để điều chỉnh điện áp.như em tính đầu phát 18KVA tương đương 20 mã lực.thì máy nổ ở tua 1500 công suất sẽ giảm xuống còn 25 mã lực .như vậy sẽ kéo hết công suất .em tính như vậy có đúng ko?trả lời em luôn nhé

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

MP 20 HP, máy kéo đến 25. Dễ bị quá tải lắm. Anh nên có biện pháp giới hạn công suất động cơ. Và cũng chuẩn bị tiền kha khá để mua dầu.

Máy nổ 75 HP, chạy ở 20 HP có lẽ sẽ tiêu tốn cỡ 1 kg dầu cho 1 kWh điện.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

5. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

thực nghiêm. có người đã dùng họ nói chỉ hết 2l dầu cho 1h vận hành họ còn dùng đầu phát 20kw tương đương 26 mã lực.họ nói như vậy có hợp lý không.em nghĩ la mình có dùng hết 75HP đâu ma có thể tốn như anh nói.mình chỉ chạy đạt tua 1800vong la ra điện mà

Cảm ơn
      6

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      1/. Máy của pác có bao nhiêu cặp cực, từ đó mới tính ra tốc độ của máy kéo nó.
      Thông thường các máy phát kéo bằng diesel có 2 hoặc 3 cặp cực, ứng với tốc độ máy là 1500 và 100 vòng phút. Ít thấy máy có 1 cặp cực, chạy 3000 vòng/phút.
      Mình có đầu phát ghi 3000rpm như vậy nghĩa là cứ quay đúng 3000v/ph thì tần số sẽ đúng 50Hz và áp ra là 220v
      Vậy mình dùng 1 máy nổ diesel cũng có cùng vòng tua 3000rpm đấu đít trực tiếp có ổn không? hay phải qua pully để gia giảm vòng tua sau này?
      Cám ơn các anh chị chỉ giáo.
      Sửa lần cuối bởi nhulinh; 05-07-2012 lúc 13:00.

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Trích dẫn Gửi bởi namhiep Xem bài viết
      thực nghiêm. có người đã dùng họ nói chỉ hết 2l dầu cho 1h vận hành họ còn dùng đầu phát 20kw tương đương 26 mã lực.họ nói như vậy có hợp lý không.em nghĩ la mình có dùng hết 75HP đâu ma có thể tốn như anh nói.mình chỉ chạy đạt tua 1800vong la ra điện mà
      Máy phát chạy dầu đạt được 3kW/1 lít dầu là tốt lắm rồi vậy mà 2lít ra 20kW thì quá khủng
      Sửa lần cuối bởi duongpgd; 05-07-2012 lúc 11:33. Lý do: chính tả

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: em đang chế một máy phát điện như thế này. Các bác góp ý hộ em tý!

Em ủng hộ bác hết mình, chúc bác thành công................................

Cảm ơn
      0

anh ơi. em không biết gì về máy phát điện hết. nhưng do em không đủ tiền nên mua 1 máy phát củ D8 dây kéo sang dynamo trung quốc 3kv.nhưng em bực mình lắm. cứ mõi lần nhà sử dụng điện nhiều là phải chạy đi tăng ga cho máy thêm.nếu không cẩn thận là cháy hết đồ trong nhà.vậy các anh có cách nào giúp em với.hay mua thiết nào gắn vào, mua ở đâu. các anh vui lòng giúp em với...em đang cần...0908338810 toàn.các anh nhá máy thoi em đt lại.em cảm ơn

Cảm ơn
      73
      Được cảm ơn 40 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyentri338810 Xem bài viết
      anh ơi. em không biết gì về máy phát điện hết. nhưng do em không đủ tiền nên mua 1 máy phát củ D8 dây kéo sang dynamo trung quốc 3kv.nhưng em bực mình lắm. cứ mõi lần nhà sử dụng điện nhiều là phải chạy đi tăng ga cho máy thêm.nếu không cẩn thận là cháy hết đồ trong nhà.vậy các anh có cách nào giúp em với.hay mua thiết nào gắn vào, mua ở đâu. các anh vui lòng giúp em với...em đang cần...0908338810 toàn.các anh nhá máy thoi em đt lại.em cảm ơn
      bạn ở đâu nếu bạn ở gần mình xẽ hướng dẫn cho máy chạy ổn định kô phải tăng ga
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi namhiep Xem bài viết
      em không hiểu rõ về thiết kế máy phát điên lắm.xin hỏi các bác em dang chế một máy phát điện,dùng đầu phát điện hữu toàn công suất 18KVA 3pha thiết kế máy nổ là máy nổ xe kia công suất đạt 75HP O TUA 4000 vong/phút.4 quả nổ.thiết kế như vậy liệu có kinh tế không.có đạt hết P của đầu phát không.có tốn nhiều nhiên liệu không.bác nào biết giúp em luôn nhé cảm ơn nhiều
      chào bạn. như bạn nói loại đầu kéo 4 máy này chỉ có thể chạy để kéo củ phát 18kva nhưng phải chạy qua buli . nhưng thục tế bạn phải hạ buli đầu kéo đồng thời tăng buli đầu phát. và phải chế thêm phần ga tự động nữa nếu ko khi vào tải mà máy nổ tốc độ cao nên yếu củ phát xẽ dìm chết máy nổ ngay. nếu tính toán ko chuẩn có thể máy nổ cũng kéo làm chết máy phát khi ở tải lớn . theo mình bạn chọn đầu kéo như vậy là ko thích hợp lắm.

12. Những thành viên đã cảm ơn building vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016