• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Smile công suất của variac

chào cả nhà ,em có 1 thắc mắc mong các bạn giải thích về variac giúp em,em có 1 variac s=500va, nhưng em chỉ chỉnh cho điện áp Utc=22(v),Usc=220(v),như vậy em có hệ số tỉ lệ k=10,vậy là Itc=10xIsc,vậy khi em xài tải bên thứ cấp là 10a thi bên sơ cấp của em chỉ bằng 1a , không biết là suy nghi của em có đúng không ạ,mong được các bác khai sáng giúp em.và tỷ lệ k này sẽ thay đổi khi em thay đổi Utc đúng không mấy bác.nếu câu hỏi của em có phần ngớ ngẩn mong các bac bỏ qua.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,513 lần, trong 1,617 bài

Mặc định Ðề: công suất của variac

Đúng vậy. Công suất máy sẽ cao nhất khi U ra = U vào (tức là MBA bị loại ra khỏi vòng chiến đấu). Còn khi sử dụng bình thường, thì dòng ra tối đa khi Ura = 1/2 U vào. Khi tỷ số bắt đầu >0,5, điện áp tăng, nhưng dòng giảm, công suất ra hầu như không thay đổi.

Dưới đây là hìnve4 1 bảng tính Ira max, Pra max của 1 biến áp variac 2A. Anh lưu ý dòng chạy trong cuộn dây tối đa là 2A, dù nửa dưới hay nửa trên. Khi BA > 50%, nửa dưới dòng lớn hơn, nên giới hạn bởi 2A. Khi trên 50%, nửa trên dòng lớn hơn nên giới hạn bởi 2A.

Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

3. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

cám ơn anh đã trả lời giúp em,nhưng em vẫn có một thắc mắc,theo em biết thì chọn công suất của 1 máy biến áp thì ta chon theo công suất toàn phần s, em nghi với variac cũng như vậy,anh cho em hỏi chọn công suất của variac là chọn theo dòng Itai hay là chọn theo công suất toàn phần s. em đang cần chọn 1 variac để điều chỉnh Ikt cho một máy phát,điện áp Uktmax=60v,em cũng chưa đo điện trở phần kích từ nên em chưa tính toán được Iktmax,anh cho em xin ý kiến để chọn công suất cho 1 variac cho phù hợp.

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Hi !
      Nhầm to rồi nhá...conhoc là nữ chứ không phải là nam.
      Nói ngắn gọn lại là khi chọn tải thì bạn phải tính toán sao cho I qua MBA không vượt quá định mức là OK hay còn gọi quá dòng so với khả năng của dây quấn...
      Ví dụ nếu áp ra là 60V tải của bạn nếu là trở thì dòng giảm...không sao như nếu là tải cảm tất dòng phải tăng (tùy vào đặt tính tải) thì khi đó bắt buộc phải chọn MBA thích hợp với tại thời điểm này...
      Tôi đã bị trường hợp trên khi chọn công suất toàn phần mà quên mất chi tiết này.
      DKH

6. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

hihi, xin lỗi conhoc nha.
      không anh ạ ý của em là lấy điện áp ngõ ra của variac đưa qua chỉnh lưu rồi đưa vào kích từ của máy phát ạ, dòng kích từ này không thay đổi theo tải anh ah.nếu tải tăng lên(vd là tải cảm) thì điện áp phát ra của máy phát sẽ giảm xuống khi đó ta thay đổi dòng kích từ của máy phát bằng cách thay đổi điện áp kích từ(Ukt= Ikt x R(ko đổi)).nghĩa là tăng điên áp ở thứ cấp của variac.
      ý của em hỏi là nếu em cần U thứ cấp max là 60v, và dòng điện Itai=5a==>s=UxI=300(va).thì em phải chọn công suất của variac có S>Stt đúng không ạ, hay là phải chọn variac có I>Itai.
      em cũng không biết là chọn variac thì căn cứ vào công suất s hay là dòng nữa,mong được các bác giúp đỡ, em xin cảm ơn

Cảm ơn
      9

mấy bác giúp dùm em với

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ