• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 27
      Cảm ơn
      9

Mặc định Chọn giữa: nhà máy điện và thi công điện công trình

Mình mới tham gia forum, có 1 vấn đề mong nhận được sự góp ý chân thành của mọi người. Mình học ngành đo lường- điều khiển (BKHN), đi làm được hơn 2 năm rồi. Hiện đang có ý định chuyển sang làm cho nơi khác, có 2 job mà mình đang phân vân ko biết nên chọn cv nào:
      1- Làm cho nhà máy Nhiệt điện ở tỉnh
      2- Làm thi công Điện cho các công trình xây dựng (như làm hệ thống thang máy, hệ thống chiếu sáng....) ở HN
      Cả 2 cv này mình đều chưa từng làm bao giờ (cv hiện tại chủ yếu liên quan đến thiết kế và lập trình các hệ thống điều khiển), nên ko biết cv nào có môi trường làm việc tốt hơn, và thu nhập cao hơn (tính thu nhập TB mọi người nhé)?
      Làm ở tỉnh thì gần nhà, nhưng có lẽ cv ở nhà máy điện lâu sẽ sinh ra nhàm chán chăng?
      Làm thi công thì vất vả hơn 1 chút, phải đi nhiều hơn nhưng cũng học hỏi được nhiều thứ hơn...
      Mình suy nghĩ như vậy ko biết có đúng ko? Ai có kinh nghiệm về vấn đề này thì cho mình lời khuyên với nhé.
      Cảm ơn mọi người!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 611 lần, trong 280 bài

Mặc định Ðề: Chọn giữa: nhà máy điện và thi công điện công trình

mình đang làm bên thi công - chán. jờ muồn kiếm một chổ yên bình để mà sống khôgn phải bon chen. được làm ở nhà máy nhiệt điện là ước mơ của nhei6ù người rùi ấy chứ lại gànnhà thì wá VIP rùi. ước j tui cũng được như vậy

3. Những thành viên đã cảm ơn turo_thanh vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      diendankythuatdien.com
      Cảm ơn
      45
      Được cảm ơn 366 lần, trong 189 bài

Bâng khuâng đứng giữa hai dòng nước,
      Biết chọn dòng nào hay để trôi xuôi.

Thật ngưỡng mộ bác quá.
      em không dám có ý kiến gì.
      kaka.............................
      TẠM BIỆT MÃI MÃI.

5. Những thành viên đã cảm ơn Mồ côi vợ vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Ngày mới ra trường tôi đi công trình thích lắm nhưng giờ thì chán rồi.được đi nhiều biết nhiều nhưng để ổn định cs thì .....Bạn có cơ hội được ổn định như thế thì tốt quá còn gì.Làm gần nhà ở nmđ cũng có nhiều cái học hỏi sao bạn lại nói là nhàm chán.....

7. Những thành viên đã cảm ơn mr_the vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh Xem bài viết
      mình đang làm bên thi công - chán. jờ muồn kiếm một chổ yên bình để mà sống khôgn phải bon chen. được làm ở nhà máy nhiệt điện là ước mơ của nhei6ù người rùi ấy chứ lại gànnhà thì wá VIP rùi. ước j tui cũng được như vậy
      Nhưng yên bình ở tuổi 26 liệu có quá sớm ko anh nhỉ? Hihi. Tại tính mình vẫn còn ham hố bay nhảy (mặc dù biết là sẽ có lúc phải đậu lại chứ ko còn đc bay)
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi Mồ côi vợ Xem bài viết
      Bâng khuâng đứng giữa hai dòng nước,
      Biết chọn dòng nào hay để trôi xuôi.

Thật ngưỡng mộ bác quá.
      em không dám có ý kiến gì.
      kaka.............................
      Ngưỡng mộ j vậy bạn? Chưa hiểu ý của bạn lắm, hix hix.

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 611 lần, trong 280 bài

Trích dẫn Gửi bởi mr.quangmanh Xem bài viết
      Nhưng yên bình ở tuổi 26 liệu có quá sớm ko anh nhỉ? Hihi. Tại tính mình vẫn còn ham hố bay nhảy (mặc dù biết là sẽ có lúc phải đậu lại chứ ko còn đc bay)
      làm ở nhà máy nhiệt điện là tốt wá rùi ấy chứ. nếu đem ra so sánh thì hơn hẳn thi côgn điện rùi, phải được làm chủ th2i mình khogn nói đằng này đi làm lính nhei62u cái phiển muộn lắm, với lại chưa biết là bị đuổi việc hay là chít bất cứ lúc nào ấy chứ. 26 tuổi cưới vợ sinh con là được rùi, bay nhảy làm j. bay nhảy nhiều rùi khi nhìn lại th2i mình cũng chỉ có 2 bàn tay trằng thui.

10. Những thành viên đã cảm ơn turo_thanh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi mr_the Xem bài viết
      Ngày mới ra trường tôi đi công trình thích lắm nhưng giờ thì chán rồi.được đi nhiều biết nhiều nhưng để ổn định cs thì .....Bạn có cơ hội được ổn định như thế thì tốt quá còn gì.Làm gần nhà ở nmđ cũng có nhiều cái học hỏi sao bạn lại nói là nhàm chán.....
      Ý của em là khi nhà máy đi vào vận hành sản xuất, thì cv hàng ngày chắc cũng chỉ lên kiểm tra, điều chỉnh..., lặp đi lặp lại như thế thì nghĩ cũng hơi chán.
      Mà mọi người chưa cho mình biết thu nhập ở 2 nơi nhé (lương khởi điểm cho những người đã đi làm 2 năm như mình nhé)?
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh Xem bài viết
      làm ở nhà máy nhiệt điện là tốt wá rùi ấy chứ. nếu đem ra so sánh thì hơn hẳn thi côgn điện rùi, phải được làm chủ th2i mình khogn nói đằng này đi làm lính nhei62u cái phiển muộn lắm, với lại chưa biết là bị đuổi việc hay là chít bất cứ lúc nào ấy chứ. 26 tuổi cưới vợ sinh con là được rùi, bay nhảy làm j. bay nhảy nhiều rùi khi nhìn lại th2i mình cũng chỉ có 2 bàn tay trằng thui.
      Bên thi công thì em cũng có ý định nếu được sau này sẽ lên quản lý, vì chỗ đó là 1 đội của thằng bạn học cùng phổ thông, mà nó thì có ý sau này 2 đứa liên kết ra làm riêng với nhau (thằng này nó vừa có quan hệ tốt, vừa có vốn nữa)
      26t lấy vợ sớm quá anh ơi, biết lấy j nuôi vợ con với mức lương còm của em như bây giờ.

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,321 lần, trong 569 bài

Tui thì đã trải qua cả 2 công việc mà bạn Mạnh đã nêu, làm nhà máy trước và làm thi công sau, nên có vài ý thế này để bạn tham khảo:
      1. Làm ở Nhà máy điện thực tế không nhàm chán nếu thực sự bạn là người say mê kỹ thuật. Để nắm vững được tất cả các khâu hoạt động của nhà máy từ kết cấu xây dựng, nguyên lý, thực tế các hệ thống nghiền nhiên liệu, sấy, băng tải, lò, thải xỉ, lọc bụi...rồi đến hệ thống nhiệt, bình ngưng, lò hơi, tua bin, máy phát, MBA, điều khiển, bảo vệ, đo lường, trạm phân phối,... có thể là hết đời ?!!! Chưa kể bạn còn phải tham gia các cô ng việc khác về xã hội, công đoàn, thanh niên, rùi ngoại giao,... Công việc ở NM sẽ tạo cho bạn trở thành 1 người có bản lĩnh vững vàng, có kỷ luật cao, phối hợp với đồng nghiệp tốt... Có thể 1 lúc nào đó bạn sẽ cảm thấy nhàm chán khi bạn chưa có 1 vị trí phù hợp hay công việc k0 đòi hỏi sáng tạo, linh hoạt nhưng tui nghĩ bạn sẽ có nhiều động lực hơn nếu bạn thực sự say mê kỹ thuật và có thêm 1 chút năng khiếu xã hội, ngoại giao...
      2. Làm thi công cũng rất hay, công việc luôn đổi mới đòi hỏi bạn phải có năng lực về chuyên môn sâu (chứ 0 cần rộng như làm ở NM), bắt buộc phải có sự linh hoạt, sáng tạo, giỏi ngoại giao... và còn phải có tính lãng mạn 1 chút nữa (vì đi làm xa nhà luôn, nhiều nơi bùn lắm...). Tuy vậy, làm thi công thì vất vả đã đành, hay phải đi lang thang, cơm hàng cháo chợ, phải đối diện với những vấn đề cơm áo gạo tiền từng bữa, đối diện với cái mặt trái của xã hội, cám dỗ của tệ nạn...
      Túm lại, cái gì cũng có cái hay, cái dở riêng của nó, và cái hay đó nó có hợp với bạn hay không và cái dở bạn có khắc phục được k0 còn tuỳ thuộc vào bản tính, vào khả năng thích ứng của chính bạn, chỉ có bạn mới là người lựa chọn sáng suốt nhất con đường của mình!
      Chúc bạn thành công! Và nhớ khi nào chọn được điều mình mong ước thì hãy chia sẻ cùng ae nhé, nếu có chén rượu với thịt cún thì càng vui!!!

13. The Following 4 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Địa chỉ
      diendankythuatdien.com
      Cảm ơn
      45
      Được cảm ơn 366 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi mr.quangmanh Xem bài viết
      +++---o0o---+++

Ngưỡng mộ j vậy bạn? Chưa hiểu ý của bạn lắm, hix hix.
      ngưỡng mộ bác thật lòng. em thì đi xin khắp nơi, phỏng vấn toát hết mồ hôi hột mới được cái chỗ làm phọt phẹt, trong khi bác có tới 2 lựa chọn sáng giá.
      hơn ai hết bác là người biết mình mún gì mà.
      mỗi người có một phong cách sống. bác thích kiểu nào thì chọn kiểu đó.
      tính ổn dịnh thì vào nhà máy đi bác.có nhiều thời gian cho gia đình.
      TẠM BIỆT MÃI MÃI.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 15 lần, trong 11 bài

Kinh nghiệm sau 2 năm thi công điện công trình thì làng nhàng thu nhập cũng tầm 7-8 củ. mr.quangmanh làm với bạn mà lên quản lý nữa thì thu nhập chắc sẽ cao hơn.

16. Những thành viên đã cảm ơn sang.elec vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016