• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 35

Chủ đề: bảo vệ quá tải

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Mặc định Ðề: bảo vệ quá tải

Các bác webdien nhà ta có cái tính rất hăng hái và xông pha tới cùng,nên nhiều cái nó đúng thì có bác lại nói là sai,có cái sai thì có người lại nói là đúng.
      Ai nói cầu chì không bảo vệ được quá tải nhỉ???
      Có tài liệu nào hay sách báo nào hay tài liệu nào nói cầu chì không bảo vệ được quá tải thì cho em biết với nghe!
      Hihi!...

Chán gái...

2. Những thành viên đã cảm ơn hiepga789 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      29
      Được cảm ơn 27 lần, trong 11 bài

mình có tài liệu đó rùi mà, không chịu đọc hay sao mà cãi nhau te tua thế nhỉ.
      cầu chì bảo vệ được quá tải chứ.
      tùy theo mục đích sử dụng và phụ tải để làm sao cho kinh tế thì chọn thui.
      cầu chì khi có dòng quá tải thì nó ngắt dòng thui, cái này ai không đồng ý nào.
      nhưng không dùng nó vì tính kinh tế của nó không cao, chả nhẽ các bác tiếc ít tiền để mua cái cầu chì về sử dụng rùi khi có quá tải thì các bác tắt hết tất cả hệ thống để sửa à. hixhix
      sao không dùng cái attomat cho nhanh đúng không??????
      cầu chì bảo vệ được quá tải nhưng không dùng nó để bảo vệ quá tải thui.

4. The Following 2 Users Say Thank You to hoanggaara For This Useful Post:

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 19 lần, trong 10 bài

Theo mình thì cầu chì có thể bảo vệ quá tải vì dòng sẽ làm đứt dây chảy và ngắt mạch.Nhưng chẳng lẽ cứ mỗi lần quá tải cầu chì đứt lại đem con mới ra thay ? 1 vài lần thì đc chứ vài chục lần thì sao nhỉ ?

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273

Trích dẫn Gửi bởi vudiepdh1 Xem bài viết
      Theo mình thì cầu chì có thể bảo vệ quá tải vì dòng sẽ làm đứt dây chảy và ngắt mạch.Nhưng chẳng lẽ cứ mỗi lần quá tải cầu chì đứt lại đem con mới ra thay ? 1 vài lần thì đc chứ vài chục lần thì sao nhỉ ?
      Em thấy người ta sử dụng cầu chì rất nhiều và thông dụng,chẳng hạn như mạch điều khiển có dòng định mức nhỏ.Cái này cháy một phát là rút ra thay liền,đâu có cần cúp điện gì đâu.Một số cầu chì cỡ lớn vài trăm ampere như của hãng Schneider thì người ta thiết kế theo dạng có hộp và tay nắm để xoay,khi muốn thay thế thì chỉ cần kéo cần gạt xuống là thay thế được liền.
      Nói thật với các bác là:Em vẫn khoái xài cầu chì để bảo vệ ngắn cho thiết bị điện vì nó rẻ,đặc tính cắt dòng ngắn mạch rất nhanh thậm chí còn good hơn cả CB.
      Trong một số thiết kế chặt chẽ của hệ thống điện thì người ta còn mắc cầu chì nối tiếp với CB để tăng tính bảo vệ cắt ngắn mạch cho hệ thống các bác à!

Chán gái...

7. The Following 5 Users Say Thank You to hiepga789 For This Useful Post:

Cảm ơn
      201
      Được cảm ơn 66 lần, trong 44 bài

Tôi là người đã ra câu hỏi, và giờ khi nge được câu trả lời của các bạn thì mình cũng đã hiểu thêm được nhiều vấn đề. Những ngành kỹ thuật đặc tính nó là như vậy đó các bạn ạ, ko ai có thể hiểu và thông suốt hết được, có khi cả 2 ý đều đúng nhưng lại là mâu thuẩn với nhau.
      Rất cảm ơn những góp ý của các bạn cho câu hỏi dù có lúc cãi nhau đến ủm tỏi. Sự nhiệt tình của các bạn là sự "sống còn" trong bài thi sắp tới của tôi, hehe.
      Ngày hết tết tới, chúc các bác ăn khỏe, uống khỏe để dành sức mà chơi. Sau tết chúng ta lại cùng nhau tám về ...cầu chì tiếp vậy! Thân

9. Những thành viên đã cảm ơn thanhphat-bk vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273

Trích dẫn Gửi bởi thanhphat-bk Xem bài viết
      Tôi là người đã ra câu hỏi, và giờ khi nge được câu trả lời của các bạn thì mình cũng đã hiểu thêm được nhiều vấn đề. Những ngành kỹ thuật đặc tính nó là như vậy đó các bạn ạ, ko ai có thể hiểu và thông suốt hết được, có khi cả 2 ý đều đúng nhưng lại là mâu thuẩn với nhau.
      Rất cảm ơn những góp ý của các bạn cho câu hỏi dù có lúc cãi nhau đến ủm tỏi. Sự nhiệt tình của các bạn là sự "sống còn" trong bài thi sắp tới của tôi, hehe.
      Ngày hết tết tới, chúc các bác ăn khỏe, uống khỏe để dành sức mà chơi. Sau tết chúng ta lại cùng nhau tám về ...cầu chì tiếp vậy! Thân
      Vơng!Bác nói thế thì em cũng xin cám ơn bác nhiều.Bây giờ cũng gần tết rùi,công việc cũng rất lu bu nên em cũng gác lại một chút và đợi ăn xong cái tết rồi anh em mình cùng chiến đấu về phần:cấu tạo,phân loại,chảy và cách tính gần đúng dòng điện tới hạn của cầu chì hay giai đoạn tiền hồ quang,giai đoạn hồ quang...
      Nhân thể tết sắp đến,xuân sắp về em cũng chúc các bác có một cái tết an lành hạnh phúc! Ngon lành cành đào(theo khẩu ngữ của người Miền Bắc)và ngon lành cành mai (theo phong cách của người Miền Nam)Hihi!!!...

Chán gái...

11. The Following 3 Users Say Thank You to hiepga789 For This Useful Post:

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 84 lần, trong 43 bài

chơi luôn đi các bác ơi,đang Hit Hot,chờ tới Tết lâu quá à,bác nào có kinh nghiệm chọn cầu chảy cho động cơ thì post lên cho bọn em tham khảo,chứ đọc sách thấy hơi mông lung.

Cảm ơn
      29
      Được cảm ơn 27 lần, trong 11 bài

chọn cầu chảy( cầu chì) thì chọn cầu chì có đường đặc tính A-s của cầu chì phải thấp hơn đường đặc tinh A-s của thiết bị cần phải bảo vệ là được thui.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các bác cho em hỏi điêu này nhé! hiện nay em đang vận hành ở một nhà máy thủy điện nhưng nhà máy của em có vấn để! nếu phát ở mức công suất bình thường thì không sao nhưng cứ tăng công suất nhà máy lên một mức cố định thì lại nhận được tín hiệu báo OVERVOLTAGE và máy cắt đường dây và máy cắt phân đoạn thanh cái cắt. vậy có phải do có hiện quá tải giữa nhà máy và đường dây không? điện áp đầu cực của máy phát là 6.3kv nhưng lên thanh cái chỉ đạt 34.5 thôi, đường truyền tải tư nhà máy em ra đến trạm phân phối xa khoảng 20km

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 15 lần, trong 10 bài

http://carbonevietnam.com.vn/2009%20fuses/A_GPUS.htm
      vào đây, rất nhiều cầu chì bảo vệ quá tải

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng