• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      0

Mặc định Cần tư vấn về chọn CB cho mạng điện dân dụng

Xin chào mọi người,hiện tại nhà e đang xây mới công trình phụ (nhà chính xây xong lâu rùi nhưng chưa ở:D),e muốn tự đi hệ thống điện gồm nhà bếp,nhà tắm,nhà wc.E lắp bình nóng lạnh công suất 2,5kw thì nên dùng CB riêng cho nó là bn? còn điện bếp gồm chiếu sáng và đường dây để dùng cho nồi cơm và ấm điện,vi sóng...(1-2 đồ cs dưới 100w nữa) thì nên chọn CB là bn A ?,đường dây tiết diện bn là tốt nhất.Chọn CB hãng nào là tốt nhất,giá hợp lý,mong mọi ng tư vấn giúp,xin cám ơn !!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn chamchicancu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 53 lần, trong 35 bài

Mặc định Ðề: Cần tư vấn về chọn CB cho mạng điện dân dụng

Tự xóa những gì đã viết !

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi ongtom Xem bài viết
      Tôi không biết thì tôi mới hỏi.Nếu bạn biết thì trả lời dùm tôi.Còn biết mà ra vẻ khinh người thì người nên tự xóa những gì đã viết là bạn thì hơn.
      Mình tham gia diễn đàn là học hỏi cái chưa biết.Bác nào trả lời giúp hoặc cho mình công thức tính toán cho mình với.thanks

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Trích dẫn Gửi bởi chamchicancu Xem bài viết
      Xin chào mọi người,hiện tại nhà e đang xây mới công trình phụ (nhà chính xây xong lâu rùi nhưng chưa ở:D),e muốn tự đi hệ thống điện gồm nhà bếp,nhà tắm,nhà wc.E lắp bình nóng lạnh công suất 2,5kw thì nên dùng CB riêng cho nó là bn? còn điện bếp gồm chiếu sáng và đường dây để dùng cho nồi cơm và ấm điện,vi sóng...(1-2 đồ cs dưới 100w nữa) thì nên chọn CB là bn A ?,đường dây tiết diện bn là tốt nhất.Chọn CB hãng nào là tốt nhất,giá hợp lý,mong mọi ng tư vấn giúp,xin cám ơn !!!
      Đọc riết giờ mới hiểu !
      Đa số thiết bị hiện nay mà sử dụng cho gia đình đều chọn bảo vệ ngắn mạch và rò điện chứ chẳng biết khi nào nó quá dòng cả...
      Vậy bảo vệ cho máy nóng lạnh cứ theo công thức P=UI sau đó nhân hệ số 1.7 hay 2 gì cũng OK
      Ví dụ 2,5kW tức là 2500 w khoảng 11 A vậy đồng chí cứ chọn 20 A đến 25 A là OK
      Hãng thì có điều kiện thì chọn hàng tốt - hàng tốt là hàng mắc tiền hơn hàng đối thủ ...vì hàng tốt thì ít tỏa nhiệt nên tin cậy hơn.
      Còn đường dây thì " chơi " 4 ly vuông cho nó hoành tráng...

Còn bác ongtom chắc bức xúc gì đó nên viết vậy - thông cảm nhe
      DKH

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 53 lần, trong 35 bài

Tôi không biết thì tôi mới hỏi.Nếu bạn biết thì trả lời dùm tôi.Còn biết mà ra vẻ khinh người thì người nên tự xóa những gì đã viết là bạn thì hơn.
      Mình tham gia diễn đàn là học hỏi cái chưa biết.Bác nào trả lời giúp hoặc cho mình công thức tính toán cho mình với.thanks
      Bạn tỏ ra nguy hiểm quá !!!

Bạn có biết mình đã viết gì không ? Mình đã viết là nếu bạn cần, mình sẽ gửi cho bạn sơ đồ nguyên lý mạng điện nhà mình để bạn tham khảo, kể cả việc sử dụng những thiết bị đóng cắt điều khiển từ xa (mỗi phòng) bằng xung áp để loại các thiết bị sử dụng công suất lớn ra khỏi mạng khi dùng nguồn dự phòng (do mất điện),... Thế nhưng, mình xóa vì nhớ lại sơ đồ đó mình chưa thể hiện hết, ví dụ tiết diện dây, là thứ mà mình chẳng cần tính cũng biết dùng dây nào cho phù hợp. Nhưng dù sao, chưa đầy đủ thì mình không nên gửi, nên rút lại những gì đã viết, thế thôi.

Bạn đừng quá nguy hiểm, hê hê ...

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 21 lần, trong 12 bài

Bạn tỏ ra nguy hiểm quá !!!

Bạn có biết mình đã viết gì không ? Mình đã viết là nếu bạn cần, mình sẽ gửi cho bạn sơ đồ nguyên lý mạng điện nhà mình để bạn tham khảo, kể cả việc sử dụng những thiết bị đóng cắt điều khiển từ xa (mỗi phòng) bằng xung áp để loại các thiết bị sử dụng công suất lớn ra khỏi mạng khi dùng nguồn dự phòng (do mất điện),... Thế nhưng, mình xóa vì nhớ lại sơ đồ đó mình chưa thể hiện hết, ví dụ tiết diện dây, là thứ mà mình chẳng cần tính cũng biết dùng dây nào cho phù hợp. Nhưng dù sao, chưa đầy đủ thì mình không nên gửi, nên rút lại những gì đã viết, thế thôi.

Bạn đừng quá nguy hiểm, hê hê ...
      Chính xác.
      Lúc pác Ong post bài đầu tiên, nội dung đúng như cái màu xanh xanh. Nếu tớ nhớ không lầm thì pác í còn giới thiệu khá chi tiết về các tiện nghi trong nhà của bác ấy, và chỉ gửi qua mail.
      Ừ, mà chủ top cũng nguy hiểm thật.

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

bạn dang ky hai ơi!
      cho minh hỏi nếu dùng dây 2.5mm2 để cấp điện cho bình nước nóng công suất 2.5KW có an toàn ko?
      nếu là động cơ với U=220V, P = 2.5KW thì dùng dây với tiết diện bao nhiêu là dc ?

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 264 lần, trong 170 bài

nếu tính gần đúng mật độ dòng làm việc bình thường là 2.5A\mm2 thì dây của bác coi bộ không an toàn cho lắm nhà bác xài đến máy nước nóng rồi thì thôi bỏ ra it nữa chơi dây 4.0 luôn đi cho chắc ăn

Địa chỉ
      Dưới ánh mặt trời
      Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 267 lần, trong 146 bài

Hic, Anh Ongtom ở mấy topic kia ghê quá,chú ý từng câu một. Có lẽ vậy mà bạn chủ topic này mới nghĩ thế này ạ.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenluong5842000 Xem bài viết
      bạn dang ky hai ơi!
      cho minh hỏi nếu dùng dây 2.5mm2 để cấp điện cho bình nước nóng công suất 2.5KW có an toàn ko?
      nếu là động cơ với U=220V, P = 2.5KW thì dùng dây với tiết diện bao nhiêu là dc ?
      Nếu dây của anh đi nổi, thì đi dây 2,5 mm2 là ok rồi ạ (nhiều xiền thì anh cứ đi day 4 càng tốt). Nếu dây đi chìm, thì nên đi dây 4 đảm bảo hơn.
      A true friend is someone who reaches for your hand and touches your heart...
      ----------------------------------------------
      Sửa chữa biến tần, PLC, HMI
      Cung cấp biến tần MICNO, PLC - HMI Wecon, Motor Dolin
      Hotline:0977.725.087
      Email: Kythuatttac@gmail.com

Địa chỉ
      HÀ NỘI
      Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi nguyenluong5842000 Xem bài viết
      bạn dang ky hai ơi!
      Cho minh hỏi nếu dùng dây 2.5mm2 để cấp điện cho bình nước nóng công suất 2.5kw có an toàn ko?
      Nếu là động cơ với u=220v, p = 2.5kw thì dùng dây với tiết diện bao nhiêu là dc ?
      đây chỉ là vấn đề nhỏ trong ngàn vấn đề lớn, nhưng nguyên tắc như nhau. 2.5kw/220v - -> ~~14a - -> mcb 25a - -> cu/pvc 4sq/2c. Vì tùy hãng sx, dây 4 sẽ chịu đc dòng từ 33-38a. Dây 2.5 thì từ 25-29a. Nếu chọn dây 2.5 nhất thời thì đc, nhưng về lâu về dài nhỡ có sự cố, dây sẽ hỏng trước khi mcb nhảy.
      ĐỘI THIẾT KẾ VÀ THI CÔNG CƠ ĐIỆN CHUYÊN NGHIỆP SP
      NGUYỄN NGỌC SƠN: 0982-333-050

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016