• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      122
      Được cảm ơn 11 lần, trong 8 bài

Mặc định hỏi về hệ số công suất cos fi

Học! Học nữa! Học mãi....

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 264 lần, trong 170 bài

Mặc định Ðề: hỏi về hệ số công suất cos fi

mấy anh đi trước trả lời giùm bạn ấy tí chứ em chưa bao giờ nghe cai vụ mua cospi cả chỉ biết bù cho tăng cospi thôi

Cảm ơn
      40
      Được cảm ơn 106 lần, trong 23 bài

Trích dẫn Gửi bởi sonltdb Xem bài viết
      Các bác ở Điện lực ơi cho em hỏi chút là. Nếu bây giờ có 1 xí nghiệp dùng động cơ 3 pha để làm dây truyền thì cho em hỏi là xí nghiệp đó có phải mua hệ số công suất cos fi hay không? Giả sử là xí nghiệp đó có 5 động cơ 3 pha tổng công suất là P=240kW. Em xin cảm ơn nhiều
      Vấn đề ở đây là câu hỏi của bạn chưa rõ ràng. Bạn phải cho biết cos fi hiện tại là bao nhiêu thì mới tính toán được có phải bù công suất hay ko?
      [N]: Đinh Xuân Tiệp
      [A]: Hải Hậu, Nam Định
      [M]: 0976198317
      [E]: "dinhxuantiep@gmail.com"

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 53 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi sonltdb Xem bài viết
      Các bác ở Điện lực ơi cho em hỏi chút là. Nếu bây giờ có 1 xí nghiệp dùng động cơ 3 pha để làm dây truyền thì cho em hỏi là xí nghiệp đó có phải mua hệ số công suất cos fi hay không? Giả sử là xí nghiệp đó có 5 động cơ 3 pha tổng công suất là P=240kW. Em xin cảm ơn nhiều
      Với phụ tải mà sử dụng nhiều công suất phản kháng từ lưới điện (cos_fi < 0,85), thì bạn phải mua công suất phản kháng. Điện năng phản kháng bạn phải mua bằng chênh lệch giữa điện năng phản kháng sử dụng trừ đi điện năng phản kháng tương ứng với cos_fi = 0,85.

Theo kinh nghiệm của mình, các dây chuyền sản xuất sử dụng động cơ không đồng bộ và không có biến tần (phổ biến) thường có cos_fi thấp, chỉ khoảng 0,65-0,75. Sở dĩ thấp đến vậy là do hệ số sử dụng thấp, và sử dụng động cơ có công suất lớn hơn mức cần thiết (non tải), và một số nguyên nhân khác mang tính đặc điểm của công nghệ. Như vậy mình dám khẳng định đến 90% là xí nghiệp của bạn sẽ phải mua công suất phản kháng.

Bạn có thể đầu tư một vài tủ tụ bù hạ thế, điều khiển đóng cắt tự động bằng bộ giám sát cos_fi (nên bố trí bù phân tán thì tốt hơn, hoặc đặt gần các động cơ - các động cơ nhỏ, gần nhau thì dặt 01 tủ thôi). Giá đầu tư không cao lắm, đảm bảo sẽ thu hồi vốn trong khoảng 6-12 tháng, đồng thời sẽ cải thiện được rất nhiều cho việc mở máy các động cơ (sụt áp trên đường dây khi mở máy nhỏ), kể cả tổn hao điện năng trên đường dây cũng giảm.

5. Những thành viên đã cảm ơn ongtom vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 192 bài

Tủ bù tôta nhất là xài bù động, công suất như vậy cũng không cao lắm. Nếu biết có phi hiện tại thì tính ra tụ bù nhưng mình nghĩ giá thành thì ko cao đâu, nhưng nếu để cos phi thấp quá thì bị điện lực phạt sẽ đắt tiền thôi.
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

7. Những thành viên đã cảm ơn haidongthap vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016