• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 15
      Cảm ơn
      62
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Mặc định Dòng kích từ và tốc độ máy phát thủy lực

Các bạn cho mình hỏi một số cái này
      Dòng kích từ rotor trong máy phát là dòng một chiều-->từ thông tạo ra là từ thông không đổi. Do rotor quay nên từ thông này biến thiên đúng bằng tần số của rotor và cảm ứng lên stator tạo ra suất điện động ở các cực stator. Như vậy thì suất điện động này phụ thuộc vào cường độ từ thông (cường độ dòng DC kích từ) và sự biến thiên từ thông (do tốc độ rotor quyết định).
      Nhưng mình thấy U hầu như chỉ phụ thuộc vào dòng kích từ, không phụ thuộc vào tốc độ
      Ngoài ra mình không hiểu khi muốn điểu chỉnh P thì ta thay đổi n. Vì U hầu như cố định, vây thì thay đổi n có phải thay đổi dòng điện-->?Tại sao P không phụ thuộc vào cường độ từ thông mà chỉ phụ thuộc vào độ biến thiên từ thông.
      Có một số cái liên quan đến máy phát như vậy mong các bạn giải đáp

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn bangtown vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      62

Mặc định Hỏi về dòng kích từ và tốc độ của máy phát thủy lực

Dòng kích từ rotor trong máy phát là dòng một chiều-->từ thông tạo ra là từ thông không đổi. Do rotor quay nên từ thông này biến thiên đúng bằng tần số của rotor và cảm ứng lên stator tạo ra suất điện động ở các cực stator. Như vậy thì suất điện động này phụ thuộc vào cường độ từ thông (cường độ dòng DC kích từ) và sự biến thiên từ thông (do tốc độ rotor quyết định).
      Nhưng mình thấy U hầu như chỉ phụ thuộc vào dòng kích từ, không phụ thuộc vào tốc độ
      Ngoài ra mình không hiểu khi muốn điểu chỉnh P thì ta thay đổi n. Vì U hầu như cố định, vây thì thay đổi n có phải thay đổi dòng điện-->?Tại sao P không phụ thuộc vào cường độ từ thông mà chỉ phụ thuộc vào độ biến thiên từ thông.
      Sửa lần cuối bởi bangtown; 12-01-2011 lúc 08:55.

4. Những thành viên đã cảm ơn bangtown vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Dòng kích từ và tốc độ máy phát thủy lực

co vi su huynh de nao biet quy trinh len - xuong may phat dien chi dum cai nha thank nhiu

6. Những thành viên đã cảm ơn thuydienkien vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,022
      Được cảm ơn 4,484 lần, trong 1,584 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về dòng kích từ và tốc độ của máy phát thủy lực

U phụ thuộc vào sự biến thiên từ thông chứ. Vì vậy nó sẽ tỷ lệ với n. nếu Ikt không đổi.

Khi mang tải, U sẽ giảm xuống do sụt áp trong trở kháng của máy phát, nên phải tăng Ikt để bù lại.

Khi tăng công suất phải tăng lưu lượng nước vào. Muốn vậy phải tăng trị số tốc độ chuẩn (n ref) lên. Bộ điều tốc sẽ so giữa tốc độ thực và tốc độ chuẩn để quyết định độ mở van theo đặc tuyến droop.

Trong trường hợp máy chạy đôc lập, thì không cần làm gì cả. Tải tăng, tần số giảm, bộ điều tốc sẽ tự động mở van thêm thôi.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

8. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 19 lần, trong 13 bài

chắc do máy phát của bạn có bộ kích từ tự động nên khi tốc độ của máy phát giảm xuống thì nó sẽ tự động điều chỉnh ikt tăng lên để U ổn định đấy mà.
      nói như cô nhóc là chính xác rồi đấy

10. Những thành viên đã cảm ơn phamhoanh2000 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 107 lần, trong 49 bài

Trích dẫn Gửi bởi bangtown Xem bài viết
      -U hầu như chỉ phụ thuộc vào dòng kích từ ít phụ thuộc vào tốc độ là vì có bộ điều tốc, bộ điều tốc giữ cho tốc độ không thay đổi ra ngoài phạm vi cho phép.
      -Khi muốn tăng P thì tăng năng lượng đầu vào chứ không phải tăng n. P phụ thuộc vào nhiều thứ chứ không chỉ riêng từ thông
      Sometimes the snow comes down in June.
      Sometimes the sun goes round the moon.

12. Những thành viên đã cảm ơn ViviStd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 90 lần, trong 28 bài

Trích dẫn Gửi bởi phamhoanh2000 Xem bài viết
      chắc do máy phát của bạn có bộ kích từ tự động nên khi tốc độ của máy phát giảm xuống thì nó sẽ tự động điều chỉnh ikt tăng lên để U ổn định đấy mà.
      nói như cô nhóc là chính xác rồi đấy
      trường hợp trên như bạn nói đó là đối với loại máy phát có hệ thống kích từ dùng chỉnh lưu có điều khiển, loại này có điện áp giới hạn lớn loại này đc dùng phổ biến trong các loại máy phát điện hiện nay,ưu điểm hằng số thời gian nhỏ: T từ 0,02 đến 0,04 giây
      em cũng đồng quan điểm với cô nhóc
      Click "thank" nếu bài này giúp ích cho ban!

14. The Following 2 Users Say Thank You to baophuong_skill For This Useful Post:

Cảm ơn
      62

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      U phụ thuộc vào sự biến thiên từ thông chứ. Vì vậy nó sẽ tỷ lệ với n. nếu Ikt không đổi.

Khi mang tải, U sẽ giảm xuống do sụt áp trong trở kháng của máy phát, nên phải tăng Ikt để bù lại.

Khi tăng công suất phải tăng lưu lượng nước vào. Muốn vậy phải tăng trị số tốc độ chuẩn (n ref) lên. Bộ điều tốc sẽ so giữa tốc độ thực và tốc độ chuẩn để quyết định độ mở van theo đặc tuyến droop.

Trong trường hợp máy chạy đôc lập, thì không cần làm gì cả. Tải tăng, tần số giảm, bộ điều tốc sẽ tự động mở van thêm thôi.
      Trong một lần khởi động tổ máy bằng tay mình quan sát thấy một số cái này:
      Sau khi máy cắt hòa đồng bộ đã đóng, nối MF vào lưới. Thì f=fđm, U đầu cực MF gần bằng Uđm, P=2MW, Q=2MVAR (Pđm=25,5MW), n=nđm. Lúc đó, liên tục gạt khóa tăng P để tăng dần P đến đm.
      Nhưng trong suốt quá trình tăng P thì n hầu như không đổi, chỉ có dòng stator là thay đổi và U cũng không đổi. Khi gạt khóa tăng Q thì U tăng lên và Ikt cũng tăng theo.
      Khi tăng P thì bộ điều tốc mở cánh hướng nước để nước vào nhiều hơn nhưng tại sao n lại không tăng theo, chứng tỏ có lực cản rotor.
      Mình không biết P điện đầu ra biến thiên theo thông số nào nữa (chắc là P cơ đầu vào nhưng P cơ đầu vào biến thiên theo thông số nào?)
      Mong các bạn chỉ giúp.

16. Những thành viên đã cảm ơn bangtown vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 107 lần, trong 49 bài

Sau khi máy cắt hòa đồng bộ đã đóng, nối MF vào lưới. Thì f=fđm, U đầu cực MF gần bằng Uđm, P=2MW, Q=2MVAR (Pđm=25,5MW), n=nđm. Lúc đó, liên tục gạt khóa tăng P để tăng dần P đến đm.
      Nhưng trong suốt quá trình tăng P thì n hầu như không đổi, chỉ có dòng stator là thay đổi và U cũng không đổi. Khi gạt khóa tăng Q thì U tăng lên và Ikt cũng tăng theo.
      Khi tăng P thì bộ điều tốc mở cánh hướng nước để nước vào nhiều hơn nhưng tại sao n lại không tăng theo, chứng tỏ có lực cản rotor.
      Mình không biết P điện đầu ra biến thiên theo thông số nào nữa (chắc là P cơ đầu vào nhưng P cơ đầu vào biến thiên theo thông số nào?)
      Mong các bạn chỉ giúp.
      Bạn cứ tưởng tượng thế này cho dễ hiểu:
      Một "đám đông" máy phát phát tải vào lưới cũng giống như một đám đông chúng ta đi mua...vé tàu về quê ăn tết vậy. Khi bạn mở cánh hướng để tăng tải cũng như khi bạn ra sức đẩy đám đông phía trước, tình hình là công sức của bạn bỏ ra thì nhiều nhưng tốc độ của bạn cũng chẳng tăng được là bao.
      Khi nối lưới vô cùng lới cũng vậy, tốc độ turbine do lưới quyết định chứ không phải do turbine quyết định.
      Sometimes the snow comes down in June.
      Sometimes the sun goes round the moon.

18. The Following 3 Users Say Thank You to ViviStd For This Useful Post:

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,281 lần, trong 553 bài

Mong các bạn chỉ giúp.
      Bác khởi động máy như vầy là máy phát công suất đặt vào lưới (chứ k0 phải điều tần), U và f là theo lưới rùi, n được cố định bằng điều tốc theo f của lưới làm sao mà lên được (đương nhiên là có phát sinh lực cản rotor do công suất tăng, lực cản điện từ tăng). Khi máy của bác phát vào lưới thì máy nào điều tần sẽ giảm công suất tương đương (giả sử lưới đang ổn định).
      Khi bác đặt P điện đầu ra tăng thì P cơ đầu vào phải tăng theo để sinh lực cân bằng lực cản điện từ giữ cho f k0 đổi... P cơ hay công suất tua bin biến thiên theo công suất phát ra của tổ máy, còn công suất phát ra thì biến thiên theo... tay ông vận hành (trường hợp đặt) hoặc theo biến động tần số lưới (trường hợp điều tần)... phải vậy k0 các bác????

20. The Following 2 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016