• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Post Cung cấp điện khu biệt thự, dân cư

- Hiện tại mình đang gặp vấn đề về cung cấp điện cho khu dân cư. Khó khăn ở chỗ Chủ đầu tư muốn đầu tư xây mới trạm biến thế và máy phát điện cho toàn khu vực. Nhưng nếu làm như vậy thì tính tiền điện khi chạy máy phát như thế nào? ai vận hành máy phát? và Điện lực có dám tiếp nhận phần máy phát hay không? và giải pháp kéo dây đến từng hộ như thế nào, không lẽ mình lại dùng 2 điện kế và ATS cho từng hộ?
      - Mong được các bạn có kinh nghiệmchỉ giáo.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Best regards,
      PHAM VAN TOAN
      Mobile: +84 908 189 472
      Email:toanwp@gmail.com

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 481 lần, trong 47 bài

Mặc định Ðề: Cung cấp điện khu biệt thự, dân cư

Sang mai ra Điệp Phố anh chỉ giáo cho vài đường để chém ha!

Chờ...anh...với...

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 610 lần, trong 281 bài

trường hợp này mình cũng chưa gặp bao jờ. thường thì thiết kế điện cho nhà biệt thự, khu chung cư thì lấy điện 22kv - 0,38v. và mọi thứ đều tuân theo điện lực hết. còn máy phát thì nhà nào jàu thì mua tự sài thui. còn ở đây ôgn chủ đầu tư lại đòi máy phát như thế th2i mình nghĩ bạn nên tư vấn ho chủ đầu tư biết là cần phải:
      - xây dựng thêm nhà đặt máy phát điện (cái máy phát điện này chắc cũng khôgn nhỏ đâu àh nha)
      -mườn thêm người phải trực cái trạm đó
      -tính kinh tế khi mà chạy máy phát điện bán điện theo já điện lực lổ là cái chắc.
      còn việc tính tiền điện thì mình nghĩ nếu ổng đã kêu đầu tư máy phát điện thì chắc ở đâymình nên thiết kế chỉ sử dụng máy cái côgn tơ tổng của toàn khu, tới tháng mấy chú điện lực căng cứ theo cái côg tơ đó mà trả tiền và nhiệm vụ cua ồng là ghi chỉ số của từng nhà mà góp tiền thui.
      chúc bạn thành công

4. Những thành viên đã cảm ơn turo_thanh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh Xem bài viết
      trường hợp này mình cũng chưa gặp bao jờ. thường thì thiết kế điện cho nhà biệt thự, khu chung cư thì lấy điện 22kv - 0,38v. và mọi thứ đều tuân theo điện lực hết. còn máy phát thì nhà nào jàu thì mua tự sài thui. còn ở đây ôgn chủ đầu tư lại đòi máy phát như thế th2i mình nghĩ bạn nên tư vấn ho chủ đầu tư biết là cần phải:
      - xây dựng thêm nhà đặt máy phát điện (cái máy phát điện này chắc cũng khôgn nhỏ đâu àh nha)
      -tính kinh tế khi mà chạy máy phát điện bán điện theo já điện lực lổ là cái chắc.
      còn việc tính tiền điện thì mình nghĩ nếu ổng đã kêu đầu tư máy phát điện thì chắc ở đâymình nên thiết kế chỉ sử dụng máy cái côgn tơ tổng của toàn khu, tới tháng mấy chú điện lực căng cứ theo cái côg tơ đó mà trả tiền và nhiệm vụ cua ồng là ghi chỉ số của từng nhà mà góp tiền thui.
      chúc bạn thành công
      Uh, cảm ơn cao kiến của bạn, nhưng trong trường hợp này mình thấy chưa ổn lắm về cách tính tiền điện: vì đây là khu dân cư cao cấp. tính tiền như vậy cũng không hay vì giống như kiểu chủ nhà trọ cho các phòng thuê vậy. Bạn nghiên cứu cho mình 1 cao kiến khác nữa nhé, nếu được vẽ sơ đồ nguyên lý cho dễ hiểu. rất cảm ơn!
      Best regards,
      PHAM VAN TOAN
      Mobile: +84 908 189 472
      Email:toanwp@gmail.com

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Nguyên văn bởi turo_thanh
      trường hợp này mình cũng chưa gặp bao jờ. thường thì thiết kế điện cho nhà biet thu, khu chung cư thì lấy điện 22kv - 0,38v. và mọi thứ đều tuân theo điện lực hết. còn máy phát thì nhà nào jàu thì mua tự sài thui. còn ở đây ôgn chủ đầu tư lại đòi máy phát như thế th2i mình nghĩ bạn nên tư vấn ho chủ đầu tư biết là cần phải:
      chúc bạn thành công
      Trích dẫn Gửi bởi TOANPV Xem bài viết
      Uh, cảm ơn cao kiến của bạn, nhưng trong trường hợp này mình thấy chưa ổn lắm về cách tính tiền điện: vì đây là khu dân cư cao cấp. tính tiền như vậy cũng không hay vì giống như kiểu chủ nhà trọ cho các phòng thuê vậy. Bạn nghiên cứu cho mình 1 cao kiến khác nữa nhé, nếu được vẽ sơ đồ nguyên lý cho dễ hiểu. rất cảm ơn!
      thế ko ai có cao kiến nào hơn à ?

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Cái này có gì đâu. Bạn làm một con ATS và công tơ tổng sau đó. Khi nào mất điện thì chuyển sang nguồn máy phát, con công tơ của nguồn máy phát sẽ đo kWh mà máy phát phát ra. Cuối tháng bạn lấy tiền trên đồng hồ của từng hộ gia đình trừ đi phần của điện lực thì ra tiền chạy máy phát.

8. The Following 2 Users Say Thank You to hanhdangvan For This Useful Post:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

Đương nhiên phải có công tơ riêng để tính tiền điện chạy máy phát rồi, chi phí cho việc này không cao lắm khi so với cái căn hộ cao cấp, chủ đầu tư cũng không phải là gà trong việc này đâu bạn !

Cảm ơn
      106
      Được cảm ơn 76 lần, trong 62 bài

Cho em hỏi là em cũng đang phải là đồ án tính toán cho một khu dân cư cao cấp, cũng ats và máy phát, và đã xác định được công suất tính toán của nó rồi. Duy chỉ có 2 điều em chưa rõ phải lấy ở đâu để tính:
      1- Có công suất tính toán rồi mình nhân với hệ số đồng thời là bao nhiêu để tính ra máy phát?
      2- Với máy biến áp là 1000kVA thì phương án kết nối với máy phát là thế nào nhỉ? Dùng 2 máy phát nối song song phải không ạ? Mạch ATS....em phải làm sao??? Hic
      Bác nào cho em cao kiến với....

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

1. Bạn lấy công suất các tải ưu tiên như thang máy, bơm cứu hỏa, quạt thông gió và chiếu sáng thoát hiểm... Tính tổng của chúng , Ksd và Kdt ở đây có thể coi bằng 1. Từ đó ta thiết kế tủ điện ưu tiên và chọn được cs máy phát .
      2. Tại buồng tủ điện của tòa nhà đặt các tủ điện tổng, ta bố trí ATS để chuyển đổi nguồn giữa trạm biến thế và máy phát cho tủ điện ưu tiên, các tủ còn lại thì chỉ lấy điện từ trạm biến thế.
      Tôi không rõ bạn dùng những hai máy phát nhằm mục đích gì ?

12. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - cung cấp bóng đèn led giá sỉ,pin mặt trời tại tp hcm, lân cận
      Bởi thewind258 trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 05-09-2014, 17:01
    2. Cần bán - cung cấp bóng đèn led giá sỉ, tp hcm, lân cận
      Bởi thewind258 trong diễn đàn Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Bài cuối: 05-09-2014, 16:54
    3. Cần bán - Cung cấp máy biến áp, biến dòng chất lượng tốt giá cả rẻ hơn 10% so với thị trường.
      Bởi dtanh trong diễn đàn Máy biến áp, biến dòng
      Bài cuối: 05-09-2014, 14:51
    4. AC nào giúp e tí cung cấp điện phân xưởng với ạ.
      Bởi hoang800 trong diễn đàn THƯ GIÃN
      Bài cuối: 04-05-2014, 10:39
    5. Cần bán - cung cấp tủ điện hạ thế
      Bởi nguyendinhgioi trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Bài cuối: 15-06-2013, 22:16
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà