• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 9 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 83
      Cảm ơn
      2

Mặc định role SEL....

mình đang xem về rơle bạn nào rành thì chỉ dùm em nha:
      ví dụ khi có sự cố quá dòng thì con rơ le sel 351A(Trạm em dùng con này để bảo vệ cho quá dòng phía 22KV) của 1 ngăn lộ xuất tuyến nhận tín hiệu dòng từ TI và lúc này đầu ra của rơ le sẽ gửi tín hiệu đi khép mạch động lực(điều khiển)cấp nguồn đến cuộn đóng hoặc cắt để đóng hoặc cắt MC.Về cơ bản thì em chỉ hiểu nguyên lý của nó là như thế nhưng em không biết là khi rơ le gửi tín hiệu ra để khép mạch động lực lá phát như thế nào và làm sao để đưa nguồn đến mạch điều khiển đi thao tác MC được?

Thêm con SEL 2030(role giám sát hệ thống thông tin) và 2100(role xử lý LOGIC liên động) Vì em đang vạn hành trạm tích hợp điều khiển thiết bị qua SCADA qua màn hình vi tính.Hiện tại em chưa nắm được chức năng và nhiệm vụ của 2 con này nó hoạt động như thế nào?em chỉ hiểu con 2030 kết nối thông tin liên lac(mạng Lan,wan)khi điều khiển hoặc vào cài đặt các thông số qua role thì đều qua con role này,còn con 2100 thì chỉ để xử lý các liên động trong quá trình thao tác thiết bị để an toàn cho người thao tác và an toàn thiết bị.Em chỉ hiểu chung chung là như vậy nhưng không biết nguyên lý làm việc của nó một cách chi tiết là như thế nào nên nhờ các bạn giúp dùm

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn demoimau210 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Mặc định Ðề: role SEL....

HEHE
      có người đổi nick kìa.
      Phải hem ta???
      Sao thấy câu hỏi wen wen.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

4. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      HEHE
      có người đổi nick kìa.
      Phải hem ta???
      Sao thấy câu hỏi wen wen.
      Không phải đâu bác,hôm bữa em tưởng nick của em bị hư nên mới lập nick khác,giờ dùng luôn 2 nick,nick cũ là duykhpc đó bác.Bác có thể giúp em được không?

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 23 lần, trong 13 bài

ví dụ khi có sự cố quá dòng thì con rơ le sel 351A(Trạm em dùng con này để bảo vệ cho quá dòng phía 22KV) của 1 ngăn lộ xuất tuyến nhận tín hiệu dòng từ TI và lúc này đầu ra của rơ le sẽ gửi tín hiệu đi khép mạch động lực(điều khiển)cấp nguồn đến cuộn đóng hoặc cắt để đóng hoặc cắt MC.Về cơ bản thì em chỉ hiểu nguyên lý của nó là như thế nhưng em không biết là khi rơ le gửi tín hiệu ra để khép mạch động lực lá phát như thế nào và làm sao để đưa nguồn đến mạch điều khiển đi thao tác MC được?
      Mình tin, nếu bạn ở trạm thì sẽ có mạch nhị thứ của bảo vệ. Bạn sẽ thấy tín hiệu từ các chân Logic của relay sẽ đem qua các lockout, từ đây đem tới các rơ le trung gian khác để phục vụ các mục đích khác nhau kể cả mục đích chính như bạn nói.

Thêm con SEL 2030(role giám sát hệ thống thông tin) và 2100(role xử lý LOGIC liên động) Vì em đang vạn hành trạm tích hợp điều khiển thiết bị qua SCADA qua màn hình vi tính.Hiện tại em chưa nắm được chức năng và nhiệm vụ của 2 con này nó hoạt động như thế nào?em chỉ hiểu con 2030 kết nối thông tin liên lac(mạng Lan,wan)khi điều khiển hoặc vào cài đặt các thông số qua role thì đều qua con role này,còn con 2100 thì chỉ để xử lý các liên động trong quá trình thao tác thiết bị để an toàn cho người thao tác và an toàn thiết bị.Em chỉ hiểu chung chung là như vậy nhưng không biết nguyên lý làm việc của nó một cách chi tiết là như thế nào nên nhờ các bạn giúp dùm
      Chức năng thì vậy còn chi tiết thì ở đây : http://www2.selinc.com/
      Datadheet sẽ chuẩn hơn là mình phán ở đây. Bạn có thể lấy phần mềm của nó về mà nghịch nữa nhé. ( có mô phỏng offline theo logic và cả mớ Relay của SEL )

7. Những thành viên đã cảm ơn Tanco vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 20 lần, trong 16 bài

Trích dẫn Gửi bởi Tanco Xem bài viết
      Mình tin, nếu bạn ở trạm thì sẽ có mạch nhị thứ của bảo vệ. Bạn sẽ thấy tín hiệu từ các chân Logic của relay sẽ đem qua các lockout, từ đây đem tới các rơ le trung gian khác để phục vụ các mục đích khác nhau kể cả mục đích chính như bạn nói.

Chức năng thì vậy còn chi tiết thì ở đây : http://www2.selinc.com/
      Datadheet sẽ chuẩn hơn là mình phán ở đây. Bạn có thể lấy phần mềm của nó về mà nghịch nữa nhé. ( có mô phỏng offline theo logic và cả mớ Relay của SEL )
      link của bạn toàn tiếng anh không à,mình lại dốt cái ngôn ngữ đó rùi,nếu được bạn có thể giải thích cho mình dễ hiểu không?cảm ơn bạn

Cảm ơn
      1,273

Trích dẫn Gửi bởi demoimau210 Xem bài viết

Hihi
      1. Cái nick Duy Công ty điện khánh hoà dễ có cảm tình hơn. Nick mới khiếp wé. cái gì mà ĐÊM- ÓI MÁU...? Chán.

2. Cái chỗ màu đo đỏ í, mình sửa một chút, bạn xem sao nha. Đây là sản phẩm sau khi chỉnh sửa:
      Khi xảy ra sự cố quá dòng trên xuất tuyến có lắp relay bảo vệ SEL 351A, một output relay được SET chức năng TRIP của relay SEL351A này sẽ gửi một tín hiệu TRIP đến mạch TRIP của máy cắt xuất tuyến nhằm tách điểm sự cố ra khỏi nguồn điện. Các thông số sự cố được lưu vào trang RECORD của relay. Đồng thời, relay SEL 351A cũng gửi tín hiệu đến các hệ thống giám sát, các mạch báo động...
      Khi relay SEL351A chưa được RESET, màn hình hiển thị của relay sẽ ưu tiên hiển thị các thông số sự cố.
      Relay SEL 351A có thể được cài đặt, sửa đổi cài đặt, truy xuất thông tin, reset... tại 03 vị trí. Thứ tự ưu tiên giảm dần như sau:
      - Các phím bấm ở mặt trước relay;
      - máy tính có phần cứng và phần mềm thích hợp kết nối với relay;
      - hệ thống SCADA.
      Sửa lần cuối bởi langmantuoi50; 22-12-2010 lúc 18:52.

10. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133

Hihi
      1. Cái nick Duy Công ty điện khánh hoà dễ có cảm tình hơn. Nick mới khiếp wé. cái gì mà ĐÊM- ÓI MÁU...? Chán.

2. Cái chỗ màu đo đỏ í, mình sửa một chút, bạn xem sao nha. Đây là sản phẩm sau khi chỉnh sửa:
      Khi xảy ra sự cố quá dòng trên xuất tuyến có lắp relay bảo vệ SEL 351A, một output relay được SET chức năng TRIP của relay SEL351A này sẽ gửi một tín hiệu TRIP đến mạch TRIP của máy cắt xuất tuyến nhằm tách điểm sự cố ra khỏi nguồn điện. Các thông số sự cố được lưu vào trang RECORD của relay. Đồng thời, relay SEL 351A cũng gửi tín hiệu đến các hệ thống giám sát, các mạch báo động...
      Khi relay SEL351A chưa được RESET, màn hình hiển thị của relay sẽ ưu tiên hiển thị các thông số sự cố.
      Relay SEL 351A có thể được cài đặt, sửa đổi cài đặt, truy xuất thông tin, reset... tại 03 vị trí. Thứ tự ưu tiên giảm dần như sau:
      - Các phím bấm ở mặt trước relay;
      - máy tính có phần cứng và phần mềm thích hợp kết nối với relay;
      - hệ thống SCADA.
      do hôm bữa tạo nick mà không để ý vì đánh có dấu nên nó bị mất chữ,của em là đêm đổi màu chứ không phải là đêm ói máu như bác nghĩ đâu,cám ơn bác đã giải thích,mà bác chưa chỉ dùm em 2 con SEL 2030 và 2100 nữa,bác có rành thì chỉ giúp em.Em hiểu nhưng chưa được cặn kẻ lắm,chỉ nói được cái chung chung thôi à

Cảm ơn
      1,273

Hihi
      trêu tí cho vui í mà.
      có gì đâu. Nhiều vị còn lấy nick hãi hùng hơn í chứ. Thực ra, những người hiền lành thường lấy nick trông có vẻ dữ dằn. hehe.
      Còn SEL 2030 và SEL2100 thực sự mình chưa đụng trận. Nhờ anh em nào trên diễn đàn biết thì chỉ giúp.

13. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133

Hihi
      trêu tí cho vui í mà.
      có gì đâu. Nhiều vị còn lấy nick hãi hùng hơn í chứ. Thực ra, những người hiền lành thường lấy nick trông có vẻ dữ dằn. hehe.
      Còn SEL 2030 và SEL2100 thực sự mình chưa đụng trận. Nhờ anh em nào trên diễn đàn biết thì chỉ giúp.
      cảm ơn bác nhiều nha,em mới đi làm nên có nhiều cái còn hạn chế lắm nếu như được trao đổi kiến thức về điện với các bác thì em thấy mình tự tin và học hỏi được nhiều điều bổ ích.Có vấn đề gì càn trao đổi thì bác giúp em với nha

Cảm ơn
      1,273

Trích dẫn Gửi bởi duykhpc Xem bài viết
      cảm ơn bác nhiều nha,em mới đi làm nên có nhiều cái còn hạn chế lắm nếu như được trao đổi kiến thức về điện với các bác thì em thấy mình tự tin và học hỏi được nhiều điều bổ ích.Có vấn đề gì càn trao đổi thì bác giúp em với nha
      Hihi
      mình cũng mới gia nhập diễn đàn thui. Thấy trên diễn đàn có nhiều cao thủ lém. Mình chỉ thuộc loại làng nhàng thủ. Hehe.
      Như cái relay áp suất đột biến í, đâu phải ai cũng trả lời được rành mạch, khúc chiết như vật đâu.
      Có điều là, các mem mới đừng quá nôn nóng. các câu hỏi của các bạn đưa ra, chắc chắn sẽ có người trả lời, dù câu trả lời như thế nào thì đó cũng là sự cố gắng của người ta rùi. Nhiều lúc, những người biết thì chưa có thời gian, có khi còn phải tìm tài liệu nữa... Nói chung, bạn cũng nên học hỏi thêm ở các anh làm chung trong cơ quan, nghiên cứu tài liệu... còn diễn đàn dù sao cũng chỉ là nơi để thảo luận, chia sẻ...
      Chúc bạn thành đạt.

16. The Following 2 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Trang 1 của 9 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Phân biệt dòng Ig In Ie 3Io trong Role KTS
      Bởi thoitraitre93 trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 03-08-2013, 06:57
    2. Trợ giúp - Role 89 là role gì và chức năng của nó?Các bạn giúp mình với!
      Bởi diencungcap trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 27-11-2012, 08:05
    3. có thể dùng nhiều chủng loại role trong 1 TBA 110 không?
      Bởi diencungcap trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 03-07-2011, 21:42
    4. Xin tài liệu về các Role trong HTD
      Bởi thanhphat-bk trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 13-05-2011, 13:40
    5. Trợ giúp - Dùng 01 role thời gian TB35N(Camsco), 02 role trung gian tùy chọn đk tủ ATS((Socomec)
      Bởi kcs trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 27-02-2011, 14:20
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016