• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      122
      Được cảm ơn 11 lần, trong 8 bài

Mặc định cho em hỏi là thế nào là Công tơ 1 phần tử, 2 phần tử, 3 phần tử...

Học! Học nữa! Học mãi....

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 731 lần, trong 400 bài

Mặc định Ðề: Công tơ 1 phần tử, 2 phần tử, 3 phần tử

Trích dẫn Gửi bởi sonltdb Xem bài viết
      Các anh ơi cho em hỏi là thế nào là công tơ 1 phần tử, 2 phần tử, 3 phần tử? Và cho em hỏi tiếp là nếu công tơ 3 pha 2 phần tử hoặc 3 phần tử mà bị mất 1 pha hay 2 pha thì có ảnh hưởng đến độ chính xác của công tơ đó không và sai số như thế nào? Em cảm ơn các bác!!
      Chào bạn!
      Công tơ 1 phần tử chính là công tơ 1 pha, công tơ 3 pha 2 phần tử là loại công tơ đo đếm khi lưới 3 pha cân bằng (3 pha 3dây), ba pha 3 phần tử đo đếm cho lưới 3 pha không cân bằng(3pha 4dây). hay nói cách khác:
      Ba pha 3 phần tử: Sử dụng dòng điện và điện áp pha của cả 3 pha đưa vào công tơ.
      Ba pha 2 phần tử: Đưa tín dòng điện 2 pha và đưa điện áp dây 2 pha vào công tơ (hay thực chất nó là tổ hợp 2 công tơ 1 pha sử dụng điện áp dây).
      Trường hợp mất 1 pha đối với loại 3p3pt
      Nếu mất 1 pha công tơ vẫn chỉ đúng thực tế: Ctơ thể hiện tổng công suất của 2 pha còn lại, nhưng nếu mất dòng thứ cấp 1 pha ví dụ TI bị ngắn mạch, cuộn dòng bị đấu tắt thì chỉ số công tơ giảm xuống ~ 33,3% sản lượng sử dụng. Trong trường hợp công tơ đo đếm cao áp qua TU, TI thì phức tạp hơn bạn ạ.
      Mình trả lời sơ như vậy có gì thì tiếp tục nhé.

3. The Following 3 Users Say Thank You to thang KS For This Useful Post:

Cảm ơn
      122
      Được cảm ơn 11 lần, trong 8 bài

cảm ơn anh Thang KS cho em hỏi chút là tại sao biết là giảm xuống 33.3%
      +++---o0o---+++
      anh có thể giải thích cho em rõ hơn được không? em hơi tơ mơ về công tơ? cảm ơn anh nhiều
      Học! Học nữa! Học mãi....

Cảm ơn
      137
      Được cảm ơn 130 lần, trong 90 bài

Đối với công tơ 3 pha trực tiếp: mất 1 pha thì công tơ vẫn hiện chỉ số đo đếm đúng cho 2 pha còn lại.
      Đối với công tơ 3 pha gián tiếp (qua TI): khi sơ cấp sử dụng bình thường mà dòng thứ cấp qua TI bị mất 1 pha thì công tơ chỉ đo đếm 2 pha còn lại thôi, nên sẽ không chính xác so với thực tế là vẫn đang dùng 3 pha. Nếu 3 pha là cân bằng thì sẽ đo thiếu 1 pha là 100/3 = 33.3%

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016