• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Xử lý nhiệt độ khi có nhiễu

Có anh chị nào gặp qua vấn đề này thì giúp em với.
      Em có thắc mắc là : các phương pháp xử lý dữ liệu của các module đọc nhiệt độ khi có nhiễu của môi trường ( cái này là thầy hỏi mà em không biết trả lời sao nữa )
      Theo em đo nhiệt độ thì nhiễu của môi trường là yếu tố nào ( mơ hồ quá ), đã đo nhiệt thì đâu cần phải quan tâm nhiễu của môi trường.
      Thật tình thì "bí" câu này quá, anh chị nào biết góp ý dùm em nha. Cảm ởn rất nhiều.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: Xử lý nhiệt độ khi có nhiễu

Nhiễu thường là do dây dẫn tín hiệu ko tốt, sóng điện từ là tác nhân chủ yếu, nên dây dẫn tín hiệu phải đc bọc giáp chống nhiễu, nó giống như một cái lồng Faraday vậy đó, tác dụng cản trở đc phần nào của sóng điện từ. Tác nhân thứ hai cũng ko kém phần quan trọng đó là nguồn nuôi cho cảm biến cũng như mạch điều khiển, phải lọc tốt, nếu nguồn gần các động cơ công suất lớn hay có nhiễu trên nguồn, nên cho vài cục lọc nguồn cho nó, thường thì người ta sử dụng mấy bộ EMI Filter vào đó. Còn khi chuyển đổi AD thì tất nhiên giá trị đọc sẽ khác nhiều tùy vào chuyển đổi AD bit cao hay ko, có thể lọc bằng phần mềm hoặc cho mạch lọc dùng opam vào, nhiệt độ thì nên dùng mạch lọc low pass filter (như bessel, butterworth, chebychev...). Dùng hết những cái đó chắc chắn bạn sẽ có giá trị chính xác nhất.

3. Những thành viên đã cảm ơn duonghoang vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Vậy theo ý anh là nhiễu của môi trường ở đây là do người thiết kế phải không vậy?
      Và cách khắc phục là dùng những mạch lọc, dây tín hiệu tốt hơn.
      Cảm ơn anh!
      Không biết anh chị nào cỏn ý kiến khác không, góp ý cho em nha.

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Không hẳn là thế, môi trường ví dụ đơn giản như là nhiệt độ và độ ẩm, khi nhiệt độ tăng lên thì các thiết bị chuyển đổi của ta cũng thay đổi một phần, hiện nay đa số linh kiện đều có chất lượng rất tốt, về lĩnh vực analog phải nói đến Analog Devices, chip của hãng này rất ổn định. Về thiết kế layout cũng là một vấn đề rất quan trọng nữa, nếu đi dây lung tung thì nhiễu sẽ rất đáng kể. Những chuyển đổi AD khoảng 12bit trở xuống thì mấy cái này cũng ko ảnh hưởng nhiều, khoảng 16bit trở lên thì ta mới quan tâm nhiều hơn.

6. Những thành viên đã cảm ơn duonghoang vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Catalogue Cảm biến nhiệt độ và bộ điều khiển nhiệt độ của hãng EMKO ( Châu Âu)
      Bởi LGTech trong diễn đàn Sensor - Cảm biến
      Trả lời: 25
      Bài cuối: 13-10-2014, 13:08
    2. Trợ giúp - Bộ chuyển đổi nhiệt độ PT100, Can nhiệt K, S, R, T... 4-20mA
      Bởi huyvinh trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 23-09-2014, 22:29
    3. Trợ giúp - PT100 đo nhiệt độ trong MBA dầu: bạn nào biết chỉnh hiển thị nhiệt độ thì chia sẻ cho mình.
      Bởi phungdt trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 23-04-2014, 11:38
    4. Dịch vụ - LEVN - Biến tần ABB, PLC, HMI, Bộ điều khiển nhiệt độ, Đầu dò nhiệt, ...
      Bởi LEVN trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2013, 20:26
    5. Cần bán - camera nhiệt, máy chụp ảnh nhiệt, Fluke Ti32, Ti29, Ti27, Ti10, Ti9
      Bởi thietbido trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 16-04-2013, 11:17
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016