• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 27
      nghiemviethung's Avatar
      nghiemviethung Guest

Mặc định Điện giật không biết vì sao???

Hôm nay em mới gia nhập thành viên nên em xin phép mạo muội được đưa ra câu hỏi này mà đến ngay thiết kế hay giám sát công trình chưa chắc đã biết.
      - Em thi công lưới điện trên các vùng miền núi, mọi vấn đề về an toàn lao động được đưa lên hàng đầu và trình tự thi công thì cũng làm theo như trong biện pháp thi công được chủ đầu tư phê duyệt. Nhưng có một lý do đó là "khi dựng cột xong và chuyển sang phần kéo dây (cáp trần) được một đoạn dài khoảng một vài trăm mét thì một số công nhân bị điện giật mạnh không hiểu lý do vì sao" đó là một thực tế mà em thấy trên diễn đàn chưa ai đề cập. Nếu biết thì cho em xin câu trả lời. hiiii

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Putin's Avatar
      Putin Guest

Mặc định Ðề: Điện giật không biết vì sao???

Bạn này hỏi hay phổ biến kinh nghiệm?

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      107
      Được cảm ơn 318 lần, trong 158 bài

Khi bạn kéo dây, đường dây bạn đang kéo với đường dây trên không (hoặc cáp ngầm) có sẵn sẽ tạo thành 2 bản tụ. Lúc này sẽ xuất hiện thành phần dòng dung. Khoảng cách đoạn dây kéo càng lớn thì dòng dung sẽ càng lớn.
      Dòng dung này phụ thuộc vào các yếu tố như nhiệt độ, độ ẩm... Đặc biệt vào những lúc giông bão thì dòng này rất là lớn.
      Nếu bạn học lý thiết mạch thì thành phần này giống với thành phần hỗ cảm của đường dây // nằm cạnh nó
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

4. Những thành viên đã cảm ơn chinh_akay vì bài viết hữu ích:

ree

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi nghiemviethung Xem bài viết
      Hôm nay em mới gia nhập thành viên nên em xin phép mạo muội được đưa ra câu hỏi này mà đến ngay thiết kế hay giám sát công trình chưa chắc đã biết.
      - Em thi công lưới điện trên các vùng miền núi, mọi vấn đề về an toàn lao động được đưa lên hàng đầu và trình tự thi công thì cũng làm theo như trong biện pháp thi công được chủ đầu tư phê duyệt. Nhưng có một lý do đó là "khi dựng cột xong và chuyển sang phần kéo dây (cáp trần) được một đoạn dài khoảng một vài trăm mét thì một số công nhân bị điện giật mạnh không hiểu lý do vì sao" đó là một thực tế mà em thấy trên diễn đàn chưa ai đề cập. Nếu biết thì cho em xin câu trả lời. hiiii
      Hehe
      Chiện của bạn kể là chiện thường ngày ở phố huyện, anh em thi công gặp hoài hà. Người ta biết, mà tại bạn không hỏi, nên chưa nghe người ta trả lời đó thôi.
      Cái mình tô màu đó, tếu quá đi.

iem hổng biết gì hết chơn á.

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,321 lần, trong 569 bài

Trích dẫn Gửi bởi chinh_akay Xem bài viết
      Khi bạn kéo dây, đường dây bạn đang kéo với đường dây trên không (hoặc cáp ngầm) có sẵn sẽ tạo thành 2 bản tụ. Lúc này sẽ xuất hiện thành phần dòng dung. Khoảng cách đoạn dây kéo càng lớn thì dòng dung sẽ càng lớn.
      Dòng dung này phụ thuộc vào các yếu tố như nhiệt độ, độ ẩm... Đặc biệt vào những lúc giông bão thì dòng này rất là lớn.
      Nếu bạn học lý thiết mạch thì thành phần này giống với thành phần hỗ cảm của đường dây // nằm cạnh nó
      Bác nì nói lý thuyết hay quá rùi! Không loại trừ cái vụ có cảm ứng?!
      Nhưng ở đây bác ý nói là khi dựng cột xong, có nghĩa là đường dây mới, có thể xung quanh khu vực kéo dây không có đường dây dẫn điện nào? Như vậy điện cảm ứng là từ đâu, dòng sét lan truyền từ cây cổ thụ (mà giông bão thì em ngủ ở lều chứ lang thang ra kéo dây làm gì??) hay từ trong đất??? Hay lại từ chính cái động cơ tời điện kéo dây của các bác?

7. The Following 2 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      107
      Được cảm ơn 318 lần, trong 158 bài

Trích dẫn Gửi bởi laoton2010 Xem bài viết
      Bác nì nói lý thuyết hay quá rùi! Không loại trừ cái vụ có cảm ứng?!
      Nhưng ở đây bác ý nói là khi dựng cột xong, có nghĩa là đường dây mới, có thể xung quanh khu vực kéo dây không có đường dây dẫn điện nào? Như vậy điện cảm ứng là từ đâu, dòng sét lan truyền từ cây cổ thụ (mà giông bão thì em ngủ ở lều chứ lang thang ra kéo dây làm gì??) hay từ trong đất??? Hay lại từ chính cái động cơ tời điện kéo dây của các bác?
      Cái ni thì phải hỏi chủ topic xem thía nào.
      Mình thì mình vẫn nghĩ là do dòng cảm ứng.
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

Cảm ơn
      1,273

Trích dẫn Gửi bởi chinh_akay Xem bài viết
      Cái ni thì phải hỏi chủ topic xem thía nào.
      Mình thì mình vẫn nghĩ là do dòng cảm ứng.
      Vấn đề điện giật này thường gặp do cảm ứng (như ý của anh). Ngoài ra, ở nơi đồng không mông quạnh cũng có hiện tượng này, anh à.

Cảm ơn
      1,273

Trên bề mặt của kim loại, có các electron tự do. Dây cáp làm bằng kim loại nên cũng có các electron tự do này.
      Khi các electron ở bề mặt dây dẫn phân bố không đều (do cảm ứng với các đường dây mang điện ở gần đó, hoặc cảm ứng với các đám mây có tích điện trên trời, hoặc do ma sát giữa dây với mặt đường trong lúc kéo dây, hoặc do ma sát giữa dây dẫn với tay của người công nhân kéo dây...), sẽ làm cho dây dẫn bị tích điện cục bộ.
      Khi lông tay (ở phần mu bàn tay, cánh tay...) của người công nhân chạm vào dây dẫn, các electron từ dây dẫn sẽ chạy sang cơ thể người thông qua điểm tiếp xúc (vì diện tích tiếp xúc bé, nên mật độ dòng này khá lớn, sẽ gây ra tiếng kêu lách tách rất bé, và người công nhân có cảm giác bị "điện giật").
      Đề tránh bị "điện giật" khi kéo dây, người công nhân cần mặc áo bảo hộ lao động (áo dài tay) cài nút tay áo cẩn thận + mang bao tay. Nếu không mang bao tay, người công nhân khi chạm vào dây thì động tác phải nhanh và dứt khoát, dùng cả bàn tay nắm chặt dây, thế là OK.

11. The Following 10 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      242
      Được cảm ơn 960 lần, trong 194 bài

Trích dẫn Gửi bởi nghiemviethung Xem bài viết
      theo mình nghĩ đó là do dòng cảm ứng bạn ah ! anh em ở đây cũng đã nói rùi nên mình không nói thêm nữa.
      hi vọng những câu trả lời của anh em webdien làm bạn hài lòng ! mọi thăc mắc xin gọi số 1080 để được gải đáp trực tuyến !

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 194 lần, trong 112 bài

Điện dung của đường dây thôi. Điện dung tích tụ càng lúc càng nhiều, nhất là khi gió ma sát với dây dẫn càng tạo nên tích điện. Chưa kể ở miền núi thì độ cao lớn, gió mang mây tích tụ điện tích từ nơi khác tới và tích vào dây dẫn

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016