• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 9 lần, trong 6 bài

2. The Following 2 Users Say Thank You to ngoctrang For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 14 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: tính công suất

nhân căn 3 vì tính theo điện áp dây u pha=u dây/căn 3

Cảm ơn
      302
      Được cảm ơn 575 lần, trong 278 bài

MẠCH ĐIỆN 1 - NGUYỄN THỊ CƯ bài mạch điện 3 pha giải thích rất rỏ cái căn 3 đó ở đâu ra
      do web dien không có mục công thức nên không thể đánh lên được. bạn đọc tham khảo đi nha (mà nếu là dân điện thì cái môn này chắc chắn phải học). còn ko học điện thì khi nào web có mục công thức mình sẽ đánh lên.

5. Những thành viên đã cảm ơn turo_thanh vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 465 lần, trong 119 bài

Trích dẫn Gửi bởi ngoctrang Xem bài viết
      xim chào
      mình xin hỏi các bạn giải thích dum nhé
      ở máy phát điện 3 pha mỗi cuộn dây đăt lệch nhau 120 độ
      vậy mình xin hỏi tại sao trong công thức tính công suất lại nhân với căn 3
      căn 3 nay tính toán như thế nào mà khi MPĐ đặt lêch nhau 120 độ
      Này nhé, công suất 1 pha là P1 = Up.Ip.Cos(Phi), thì 3 pha sẽ là P3 = 3.Up.Ip.Cos(Phi). Hệ thống có 2 loại nối dây: sao và tam giác.
      - Nối sao: Id=Ip, Ud=căn3.Up; bạn thay 2 công thức này vào công thức tình P3 sẽ được P3=căn3.Ud.Id.Cos(Phi).
      - Nối tam giác: Ud=Up, Id=căn3.Ip; bạn thay 2 công thức này vào công thức tình P3 sẽ được P3=căn3.Ud.Id.Cos(Phi).
      Quanh đi quẩn lại vẫn được P3=căn3.Ud.Id.Cos(Phi). Vì lẽ đó, trên các thiết bị điện 1 pha thì các thông số được ghi là các lượng pha, công suấy là của 1 pha còn với các thiết bị 3 pha thì thông số là các lượng dây và công suất là của 3 pha.
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

7. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenhoanui For This Useful Post:

Cảm ơn
      248
      Được cảm ơn 879 lần, trong 196 bài

[QUOTE=ngoctrang;71916]xim chào
      mình xin hỏi các bạn giải thích dum nhé
      ở máy phát điện 3 pha mỗi cuộn dây đăt lệch nhau 120 độ
      vậy mình xin hỏi tại sao trong công thức tính công suất lại nhân với căn 3
      căn 3 nay tính toán như thế nào mà khi MPĐ đặt lêch nhau 120

mình thì đồng ý với mấy anh em đã nói, dân điện thì đó là những cái căn bản mà. bạn học năm đầu ah? giảnh thì nghiêm cứu sách KỸ THUẬT ĐIỆN bạn nhé!

9. The Following 2 Users Say Thank You to quangthuc1983 For This Useful Post:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 21 lần, trong 20 bài

Mặc định Ðề: tính công suất máy phát điện 3 pha

như thế này cho dễ nhé
      bạn vẽ 3 vectơ diện áp ra,bạn biểu diễn như 3 trục x,y,z trong không gian ấy bạn công 3 vectơ đó vào xem kết quả có bằng can 3 của 1 vectơ khong? đấy là cách chứng minh mà mình được học đó.

Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 42 lần, trong 36 bài

cai do thi cai co ban qua ma?ban hoc mach dien 1 thi giai thich dc ma.cung giong nhu dien ap day =dien ap pha * can 3 thoi

Longvn viết:
      Chú ý: Viết Tiếng Việt có dấu, nha các bạn.

Viết tiếng Việt có dấu là quy định của diễn đàn, Ban Quản Trị diễn đàn đã có nhắc nhở nhiều, các thành viên cũng có nhiều ý kiến ủng hộ quy định này của BQT. Tuy nhiên, vẫn còn rãi rác một vài thành viên chưa quan tâm, chưa chấp hành.

Nay Longvn rà soát lại các toppic cũ để nhắc nhở, tuyên truyền, vận động chung đến toàn thể các member.

Thời gian tới, các bài viết vi phạm quy định viết Tiếng Việt có dấu trong box Longvn quản lý, Longvn sẽ dell mà không báo trước, bất kể nội dung là gì. Mong các bạn hiểu, thông cảm, và cùng góp phần “vì tiếng Việt trong sáng”.
      Trân trọng!
      Sửa lần cuối bởi longVN; 25-07-2011 lúc 10:00.

Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

Này nhé, công suất 1 pha là P1 = Up.Ip.Cos(Phi), thì 3 pha sẽ là P3 = 3.Up.Ip.Cos(Phi). Hệ thống có 2 loại nối dây: sao và tam giác.
      - Nối sao: Id=Ip, Ud=căn3.Up; bạn thay 2 công thức này vào công thức tình P3 sẽ được P3=căn3.Ud.Id.Cos(Phi).
      - Nối tam giác: Ud=Up, Id=căn3.Ip; bạn thay 2 công thức này vào công thức tình P3 sẽ được P3=căn3.Ud.Id.Cos(Phi).
      Quanh đi quẩn lại vẫn được P3=căn3.Ud.Id.Cos(Phi). Vì lẽ đó, trên các thiết bị điện 1 pha thì các thông số được ghi là các lượng pha, công suấy là của 1 pha còn với các thiết bị 3 pha thì thông số là các lượng dây và công suất là của 3 pha.
      cách giải thích này có vẻ hợp lí dễ hiểu đó, nhưng bác nói nếu là 3 pha thi nối sao hoặc tam giác thay như vậy lại thành 3 căn 3 rồi!???

Longvn viết:
      Hihi, xài ké giấy với bác
      manhnv881 nghen!

Theo ngu ý của Longvn, công thức P3=căn3.Ud.Id.Cos(Phi) đối với dân điện thì đã quá quen thuộc. Tuy nhiên, với người ngoài ngành thì rất rất rất nhiều người không biết.
      Việc có 1 ai đó thắc mắc, muốn biết rõ để hiểu thêm, để áp dụng... là điều hiển nhiên, rất đáng quý và đáng mừng.
      Qua phần giúp đỡ của bác NguyenhoanuiChienonline, có lẽ chủ toppic đã phần nào hiểu được vấn đề.
      Longvn đóng toppic.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 25-07-2011 lúc 10:24.
      Anh hùng tạo thời thế