• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      916
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Post theo anh chị thì nên mắc sơ đồ điện nhà em như thế nào ạ?

Chẳng là nhà em có 2 tầng và 5 phòng,vậy theo anh chị thì nên mắc sơ đồ điện như thế nào ạ?mỗi phòng nhà em có 3 bóng đèn em muốn một phòng khi vào mình bật công tắc thì cả 3 bóng đều sáng,còn một phòng thì khi bật công tắc thì chỉ có 2 bóng sáng,còn,một phòng thì khi bật thì chỉ có một bóng sáng thôi(3 trường hợp anh chị à!).Cầu thang thì khi ở dưới bật còn khi lên tầng 2 thì tắt thì phải mắc như nào ạ!Mong anh chị bỏ ít thời gian giúp đỡ em.Thanks.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      916

Mặc định Ðề: Anh chị nào giúp em với ạ!

Đơn giản như thế nào hở anh giapc902,em "dốt" lắm anh ơi.Mong anh chỉ bảo cho em chi tiết thêm,mạch cầu thang như trên là đảo mạch phải không anh và chữ N,L là gì vậy?Thanks anh.
      Sửa lần cuối bởi T_dragon; 05-02-2011 lúc 09:50.

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,536 lần, trong 718 bài

Mừng cho ông Pạn đón tết Tân Mão trong căn nhà mới nghen.

- Mắc 1 bóng đèn nối tiếp với 1 công tắc để được cái này:
      Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      một phòng thì khi bật thì chỉ có một bóng sáng thôi
      - Mắc 2 bóng đèn song song với nhau, sau đó đem cái chùm song song đó mắc nối tiếp với 1 công tắc để được cái này:
      một phòng thì khi bật công tắc thì chỉ có 2 bóng sáng
      - Mắc 3 bóng đèn song song với nhau, sau đó đem cái chùm song song đó mắc nối tiếp với 1 công tắc để được cái này:
      một phòng khi vào mình bật công tắc thì cả 3 bóng đều sáng
      Chú ý: Khi bạn sử dụng đèn có công suất lớn, nếu dùng 1 công tắc để tắt/mở 2 hoặc 3 bóng đèn mắc song song thì công tắc sẽ mau hư. Chịu cực thay nghen (hoặc là dùng CB tép để tắt/mở 2 hoặc 3 bóng đèn mắc song song thì ngon hơn).
      iem hổng biết gì hết chơn á.

4. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      916

Anh giải thích cho em role dùng để làm gì?hiện tượng đảo mạch dùng trong trường hợp nào được không?(vì em đã nghe nhiều về 2 cái này nhưng chưa biết trong thực tế được dùng ở thiết bị điện nào trong nhà),còn CB tép là gì ạ?.Thanks

Cảm ơn
      1,273

CB tép là aptomat loại nhỏ đó bạn. Có nhiều loại và nhiều kiểu dáng, ở đây có 1 cái hình nè, bạn xem nha:
      Cánh đấu cũng đơn giản, thay vì dùng công tắc, bạn sử dụng CB tép cho mạch đèn chiếu sáng, sẽ bật/tắt được mạch có nhiều đèn mắc song song. Mặt khác, khi có xảy ra sự cố quá tải hay chập mạch thì CB tép sẽ tự ngắt mạch điện được.

Relay (rơ le) được dùng trong các mạch điều khiển, đo lường... Nó được ứng dụng rông rãi trong cong nghiệp và trong sinh hoạt.
      Tài liệu về relay rất nhiều, đựng vài tủ cũng không hết. Nghe bạn tự giới thiệu là bạn bên hóa, không phải điện, mình xin giới thiệu về một số ứng dụng của relay thường gặp ở nhà để bạn làm quen:
      - Trong cái bàn ủi (bàn là), người ta lắp relay nhiệt, khi nhiệt độ bàn ủi cao (nóng), relay nhiệt sẽ ngắt điện để bảo vệ quần áo;
      - Trong cái nồi áp suất, người ta lắp relay nhiệt, khi nhiệt độ nồi áp suất cao (nóng), relay nhiệt sẽ giảm dòng điện cấp cho nồi để chuyển sang chế độ hâm nóng; Ngoài ra, trên nắp nồi áp suất còn có relay áp suất để phòng nổ, khi áp suất trong nồi quá cao, relay áp suất sẽ mở đường thoát khí để làm giảm áp suất trong nồi;
      - Trong cái quạt gió, người ta lắp cái relay thời gian, giúp bạn có thể hẹn giờ tắt quạt;
      - Trong cái tủ lạnh, người ta lắp relay nhiệt, khi nhiệt độ trong tủ đủ thấp (lạnh), relay nhiệt sẽ giảm dòng điện cấp cho tủ lạnh;
      - ...
      Sửa lần cuối bởi langmantuoi50; 05-02-2011 lúc 23:43.

7. The Following 2 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1,273

Mặc định Ðề: theo anh chị thì nên mắc sơ đồ điện nhà em như thế nào ạ?

Đằng nào thì nhà 2-3 tấm chả phải xài máy lạnh, đặt cái CB tép máy lạnh với cái CB tép chiếu sáng gần nhau cũng đâu có xấu xí gì (chưa nói là còn xài đèn chùm đó à nha).
      Với lại, chổ bắt dây vô công tắc mỏng manh lắm, xài một thời gian ngắn là phát nhiệt do mối nối anh rể ạ (em bị hoài à, thay riết tốn tiền, bị vợ chửi te tua).

9. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      916

Thưa anh mỗi bóng đèn tuýp dài 120 cm,hình như là 16W mỗi bóng ạ(vì 3 bóng giống nhau và mẹ em đi mua bóng về,em chỉ việc lắp vào),mà sao em thấy bóng đèn này lại không có tăcte?ngày trước bóng nhà em khi tắt thì 2 đầu của bóng đèn vẫn sáng mờ mờ mà bây giờ thay bóng mới thì lại không còn hiện tượng đó?????Thanks anh.
      Sửa lần cuối bởi T_dragon; 07-02-2011 lúc 12:18.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định cach nap tat ca cac so do dien?

Chẳng là nhà em có 2 tầng và 5 phòng,vậy theo anh chị thì nên mắc sơ đồ điện như thế nào ạ?mỗi phòng nhà em có 3 bóng đèn em muốn một phòng khi vào mình bật công tắc thì cả 3 bóng đều sáng,còn một phòng thì khi bật công tắc thì chỉ có 2 bóng sáng,còn,một phòng thì khi bật thì chỉ có một bóng sáng thôi(3 trường hợp anh chị à!).Cầu thang thì khi ở dưới bật còn khi lên tầng 2 thì tắt thì phải mắc như nào ạ!Mong anh chị bỏ ít thời gian giúp đỡ em.Thanks.

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 8 lần, trong 7 bài

Thưa anh mỗi bóng đèn tuýp dài 120 cm,hình như là 16W mỗi bóng ạ(vì 3 bóng giống nhau và mẹ em đi mua bóng về,em chỉ việc lắp vào),mà sao em thấy bóng đèn này lại không có tăcte?ngày trước bóng nhà em khi tắt thì 2 đầu của bóng đèn vẫn sáng mờ mờ mà bây giờ thay bóng mới thì lại không còn hiện tượng đó?????Thanks anh.
      bóng đèn của bác không có tắc te vì bóng đó lắp chấn lưu điện tử,
      còn bóng của bác khi tắt ở hai đầu sáng mờ là do bắt công tắc vào dây nguội nên khi tắt rồi dây nóng vẫn còn điện nên vẫn còn sáng ở hai đầu.

13. Những thành viên đã cảm ơn vuxuantung2310 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

điện nhà ở dễ mà, cảm thấy nên mắc như thê snaof thì ok ,chọn thiết bị rồi dây dẫn

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Bán dây và cáp điện các Hãng Giá Tốt Nhất Theo Yêu Cầu
      Bởi ceotyc trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-03-2014, 23:19
    2. Thảo luận - So sánh mật độ dòng điện/tiết diện dây dẫn 2 phương pháp chọn theo Jkt và Icp
      Bởi cuibape trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 23-01-2014, 07:43
    3. BẢNG ĐIỆN TỬ THEO DÕI NĂNG SUẤT SẢN XUẤT C.Ty 365
      Bởi antuongpro trong diễn đàn AnTuongPro - Solutions Of Modern Systems
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 21-01-2014, 10:10
    4. mạch tự ngắt theo giờ
      Bởi hitecorp trong diễn đàn Điện tử cơ bản
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 06-07-2012, 13:14
    5. đặt máy lạnh theo diện tích.