• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 38
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 8 lần, trong 8 bài

Mặc định Hỏi về hệ thống chống sét!

Khi kim chống sét bị sét đánh vào thì dòng điện sẽ truyền xuống đất qua hệ thống nối đất. Cho em hỏi là giả sử như không có hệ thống dây xuống và nối đất, chỉ có cây kim thôi, thì khi sét đánh vào sẽ xảy ra hiện tượng gì?

Em hỏi như vậy vì em vẫn chưa hiểu rõ lắm về tác dụng của hệ thống chống sét so với các vật trên cao ví dụ như nóc nhà, ăng ten, hay ngọn cây. Giả sử như sét đánh vào nóc nhà mà nóc nhà đó bằng ngói, bêtong , không được nối đất, thì nóc nhà đó sẽ ra sao?

Nhờ các bro giải thích dùm em.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn Kuala vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 610 lần, trong 281 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về hệ thống chống sét!

sét mà 9ánh vào cái nóc nhà thì có cái nóc nhà khác sài. còn kim thu sét mà không có hệ thống nối đất th2io cũng như ái nóc nhà đó thui.

4. Những thành viên đã cảm ơn turo_thanh vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      TP Phan Thiet tỉnh Binh Thuan
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

hệ thống chống sét mà ko có hệ thống dây nối đất thì làm hệ thống chống sét chi nữa.thà để cho nó đánh 1 phát thay luon mai tôn mới.

6. Những thành viên đã cảm ơn minhtuansupperman vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Bác này hỏi hơi kỳ nha, đã là hệ thống chống sét mà không có dây nối đất thì thà khỏi làm hệ thông chống sét còn hơn. để cho sét đánh tiêu đi, rồi làm lại cái nhà mới khác ở cho sướng. ha ..ha

8. Những thành viên đã cảm ơn minhcam.spk2003@gmail.com vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 500 lần, trong 120 bài

Trích dẫn Gửi bởi Kuala Xem bài viết
      Khi kim chống sét bị sét đánh vào thì dòng điện sẽ truyền xuống đất qua hệ thống nối đất. Cho em hỏi là giả sử như không có hệ thống dây xuống và nối đất, chỉ có cây kim thôi, thì khi sét đánh vào sẽ xảy ra hiện tượng gì?

Em hỏi như vậy vì em vẫn chưa hiểu rõ lắm về tác dụng của hệ thống chống sét so với các vật trên cao ví dụ như nóc nhà, ăng ten, hay ngọn cây. Giả sử như sét đánh vào nóc nhà mà nóc nhà đó bằng ngói, bêtong , không được nối đất, thì nóc nhà đó sẽ ra sao?

Chào bạn!
      Một hệ thống chống sét đánh thẳng gồm có 3 thành phần như sau:
      - Phần thu sét: đó là cái kim thu sét đặt trên đỉnh cao nhất;
      - Phần dẫn sét: là phần dây nối từ cái kim thu xuống hệ thống nối đất;
      - Phần nối đất: là phần các thanh, cọc nối đất thành một hệ thống sao cho điện trở của nó đủ nhỏ để dòng điện sét dễ dàng tản nhanh vào đất.
      Như vậy nếu không có hệ thống dây xuống và nối đất thì không thể gọi đó là hệ thống thu lôi được.
      Điều bạn hỏi: nếu như vậy thì khi sét đánh vào xảy ra hiện tượng gì?
      Nếu như vậy thì có thể sét đánh vào, có thể không bao giờ sét đánh vào cái kim đó, lý do là:
      - Phần đỉnh nhọn của kim thu (ở đây tôi không nói đến các thiết bị tiên tiến hiện nay như bộ phát xạ sớm ...) là nơi tập trung mật độ điện tích là lớn nhất nếu đám mây phía trên mang điện tích âm (đám mây gây ra sét thường mang phần lớn điện tích âm phía dưới), mà muốn có mật độ điện tích lớn thì nó phải được nối với môi trường có điện trở nhỏ, nếu bạn không nối kim xuống dưới thì từ kim xuống đất điện trở là vô cùng nên đầu kim không có điện tích (chỉ có chút ít của chính cây kim đó thôi), do vậy sét sẽ không đánh vào cây kim mà nó sẽ đánh vào vật nào đó cạnh đấy (nóc nhà, ngọn cây ...) có độ cao thấp hơn nhưng lại tập trung nhiều điện tích;
      - Sét chỉ có thể đánh vào kim không nối đất nếu điện trường giữa đám mây và kim đủ lớn để gây ion hóa không khí giữa chúng, điều này chỉ xảy ra khi năng lượng của dòng sét cực lớn (theo tiêu chuẩn của Bộ xây dựng thì tại Việt Nam, dòng sét dùng để tính toán là 100kA).
      Có vài lới bàn như vậy, mong cùng được trao đổi thêm!
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

10. The Following 6 Users Say Thank You to nguyenhoanui For This Useful Post:

Cảm ơn
      76
      Được cảm ơn 149 lần, trong 71 bài

mình nhớ không lầm là khi xem một chương trình của nước ngoài người ta có nghiên cứu về sét
      nói như các bác ở trên theo lí thuyết thì đúng cả
      tuy nhiên cái kim thu mà không có hệ thống nối đất thì chẳng sao( nhưng chẳng ai đi gắn cái kim đó lên nóc nhà làm kiểng để làm gì
      thực ra một mô hình nhà tiền chế là một hệ thông thu sét tốt nhất( cái này người nước ngoài nói nha)
      tại vì sét mang một dòng năng lương cực lớn tuy nhiên giả sử người có bị giật thì dòng đi qua người cũng chỉ là phần..... ???? của giây thôi, vì vậy một số người bị sét đánh vẫn không chết
      hãy chứng tỏ sự tồn tại của mình bằng cách post bài nhé

12. Những thành viên đã cảm ơn thanhpromano vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Quang Ninh
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

nếu không có hệ thống kim thu sét và nối đất, bình thường sét có thể ko đánh trúng nhà bạn, nhưng tự nhiên lại cắm mỗi cây kim lên nóc nhà mà không nối đất, bản thân cây kim ở trên phần cao nhất là để sét dễ đánh trúng nhất, nhưng rồi dòng sét sẽ chạy qua các cấu kiện của ngôi nhà mà xuống đất, gây hư hỏng thiết bị, nguy hiểm cho người, v.v và v.v.... cái này gọi rước họa vào thân
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi thanhpromano Xem bài viết
      mình nhớ không lầm là khi xem một chương trình của nước ngoài người ta có nghiên cứu về sét
      nói như các bác ở trên theo lí thuyết thì đúng cả
      tuy nhiên cái kim thu mà không có hệ thống nối đất thì chẳng sao( nhưng chẳng ai đi gắn cái kim đó lên nóc nhà làm kiểng để làm gì
      thực ra một mô hình nhà tiền chế là một hệ thông thu sét tốt nhất( cái này người nước ngoài nói nha)
      tại vì sét mang một dòng năng lương cực lớn tuy nhiên giả sử người có bị giật thì dòng đi qua người cũng chỉ là phần..... ???? của giây thôi, vì vậy một số người bị sét đánh vẫn không chết
      mình không hiểu lắm, bạn nói giả sử người có bị giật là sao? là bị sét đánh trúng hay là do cảm ứng hay là do ... gì gì đó?? bởi nếu sét đánh trực tiếp trúng thì... bạn đã thấy sét đánh trúng cây bao giờ chưa? cây luôn luôn bị chẻ dọc ra, bởi vì sao? bởi vì các mạch nước trong cây bị đun sôi do tác dụng nhiệt của dòng sét, dẫn đến tăng áp suất đột ngột, và đủ lớn để làm tung các thớ gỗ ra thế thì khi sét đánh trúng người thì...
      sét đánh trúng người mà ko chết tớ cũng từng nghe 1 vài trường hợp hi hữu, nhưng thực sự tớ ko biết là đánh trúng hay là đánh bên cạnh, người đó có thể bị ảnh hưởng mà ngất đi, cháy xém... nhưng có khả năng ko chết

14. Những thành viên đã cảm ơn batmanqn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 102 lần, trong 39 bài

thì cái nóc nhà của bạn sẽ bay luôn. hay ít nhất cũng tiêu cái kim thu sét và lủng 1 lổ ở nóc nhà. bạn tham khảo lại giải pháp chống sét toàn điện 6 điểm nhé.
      Duy Nguyễn
      0903.888.470
      Kỹ Sư Điện
      Duynguyen.mep@gmail.com
      Archasia Co. Ltd

16. Những thành viên đã cảm ơn maxmobile vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Cần quan tâm đến chất lượng lắp đặt của thiết bị thu lôi( đã có thì phải tốt):
      1- Hệ thống thu lôi như mồi nhử, kim thu sét phải có dây nối đất thì sét mới đánh vào. nếu không, sét sẽ không đánh hoặc đánh lung tung khó xác định và gây thiệt hại.
      2- Trường hợp sét đánh vào thu lôi mà vẫn bị thiệt hại thì phải xem điện trở tiếp đất đã trong quy phạm chưa( mỗi loại công trình có tiêu chuẩn khác nhau)
      3- Nếu có kim thu sét mà dây nối đất bị đứt thì không nguy hiểm bằng khi điện trở tiếp đất kém hoặc tiết diện dây tiếp đất nhỏ quá ( sét đánh sẽ đứt ngay trong quá trình tháo sét) thiệt hại khôn lường.

18. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

He, kim thu set dat tren noc nha ma khong duoc noi dat thi khac gi "cong ran ve can ga nha" phai khong ae.
      Nang luong dong set khi do bo thuong se phong vao nhung vi tri cao, vi tri tap chung nhieu dien tich nhu cay coi, nha cao tang, cot ang ten, cot thu phat song,.... gay hau qua la pha hoai cac cong trinh, thiet bi va ca tinh mang con nguoi. Dua vao nguyen ly hoat dong cua set nhu vay nen nguoi ta moi dat cac kim thu set bang kim loai de thu set vao no roi theo day dan set xuong dat va tan vao he thong noi dat de triet tieu nang luong set va bao ve cac thiet bi, cong trinh. Nen khi dat he thong chong set can han cac day dan tu kim thu set xuong he thong noi dat phai rat chac chan, mat khac cung phai giam nho dien tro cua he thong noi dat neu khong chinh chung ta se mang set vao nha day, hii.
      Do la vai y kien cua minh, xin duoc chi giao!

20. Những thành viên đã cảm ơn nguyenquynh vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016