• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: bộ nạp ăcquy

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 38 lần, trong 30 bài

Mặc định Ðề: bộ nạp ăcquy

Trích dẫn Gửi bởi tranvanbam Xem bài viết
      anh em cho em hoi? em có môt ăcquy 6,5v và củ nạp 12v vậy em có nạp được ko? nếu ko em làm thê nào anh em chỉ dùm
      nạp được nhưng sẽ không bền bình ắcquy.tốt nhất bạn nên quấn một bộ nạp 6.5v là tốt nhất.và điều quan trọng nhất là bác phải chú ý là acquy của bac bao nhiêu Ah.với dân dụng thì bác tính toán cái biến áp sao cho khoảng từ 3-5h là bình đầy là tốt nhất.

3. Những thành viên đã cảm ơn dinhhay vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 38 lần, trong 30 bài

Trích dẫn Gửi bởi giapc902 Xem bài viết
      Nạp ắc quy có 2 cách nạp là nạp với dòng điện không đổi và nạp với hiệu điện thế không đổi.

- Nạp với dòng điện không đổi thì I nạp cỡ 10%, nếu Q = 100Ah thì I nạp = 10A.
      - Nạp với hiệu điện thế không đổi thì Hiệu điện thế U cho mỗi ngăn nạp = 2,11 đến 2,13 V.
      chúc vui
      bác nói đúng lắm nhưng 100Ah mà dòng nạp 10A thì tối đa 1 tiếng là đầy bình rồi.như thế bình không được bền cho lắm.chỉ phù hợp với bình mới nạp thôi còn trong thời gian dài thi không ổn cho lắm.em toàn làm cho bình 100Ah cái nạp trên 7A và dưới 10A thôi.nhưng tình hình ban căng hay mất điện sac nhanh đầy bình là tốt nhất.

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Em được biết để kéo dài tuổi thọ cho ắc qui và đảm bảo áp liên tục thì người ta còn sử dụng phương pháp sạc nhồi.Bác nào rành về ưu và nhược điểm của cách sạc nhồi thì thảo luận thêm nha!
      Thân chào!

Chán gái...

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

6.5V là giá trị điện điện áp mình đo được thôi chứ không có bình ắc quy nào 6.5v cả. thường thì người ta chế tạo bình 12v, 6V, 24V... ví dụ mình đo thử bình 12V giá trị thường cao hơn 12v( nếu là bình tốt đo có thể lên 13,6, hoăc 13,7V... nếu bạn dùng xạc 12V xạc cho bình 6V là quá cao sẽ dẫn đến bình bị nóng sẽ gây nhanh hỏng bình. thông thường người ta có 2 kiểu xạc thông dụng nhất là: xạc áp và xạc dòng.

chúc bạn thành công

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

theo một số tài liệu của nhà sản xuất ắc quy khuyến cáo thì đặt dòng xạc =0,1 đến 0,15C (C là dung lượng của bình), điện áp xạc đặt từ 13,7 đến 14VDC. từ đó người ta tính toán để thiết kế kiểu xạc cho phù hợp. Thông thường nhất là có 2 kiểu xạc đó là xạc dòng và xạc áp.
      xạc dòng: dòng xạc ban đầu được đặt cố định, điện áp của bình khi nào đạt được bằng điện áp xạc thì dòng xạc bắt đầu thả nổi( bình đã đầy)
      xạc áp: thả nổi điện áp xạc cho đến khi điện áp xạc bằng điện áp bình, dòng xạc gỉm về giá trị nhỏ (bình đã đầy)

Cảm ơn
      30

chào các anh trên 4rum.xin lỗi vì em ko tạo được chủ đề nên vào đây hỏi các anh.
      em là công nhân điện mới ra trường đi làm (em học trung cấp),ở chỗ làm nghe mấy anh kĩ sư nói xung vuông với xung nhọn,em nghe chẳng hiểu gì hết hỏi mấy anh lại sợ mấy anh mắng.nên nhờ các anh trên này giải thích hộ em thế nào là xung vuông và xung nhọn.em xin cảm ơn các anh
      mong mod đừng xóa bài của em

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi eman Xem bài viết
      chào các anh trên 4rum.xin lỗi vì em ko tạo được chủ đề nên vào đây hỏi các anh.
      em là công nhân điện mới ra trường đi làm (em học trung cấp),ở chỗ làm nghe mấy anh kĩ sư nói xung vuông với xung nhọn,em nghe chẳng hiểu gì hết hỏi mấy anh lại sợ mấy anh mắng.nên nhờ các anh trên này giải thích hộ em thế nào là xung vuông và xung nhọn.em xin cảm ơn các anh
      mong mod đừng xóa bài của em

Cái màu xanh là xung vuông còn cái màu đỏ là xung nhọn bạn ạ.

10. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      30

cảm ơn anh đă trả lời câu hỏi của em.nhưng anh có thể giải thich thêm cho em la tại sao lại có xung vuông và xung nhọn ko? mỗi cái có đặc điểm gì?
      các anh thông cảm em học rồi nhưng chữ trả cho thầy hết nên mới lên đây xin các anh.mong các anh chỉ dạy cặn kẽ

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi eman Xem bài viết
      cảm ơn anh đă trả lời câu hỏi của em.nhưng anh có thể giải thich thêm cho em la tại sao lại có xung vuông và xung nhọn ko? mỗi cái có đặc điểm gì?
      các anh thông cảm em học rồi nhưng chữ trả cho thầy hết nên mới lên đây xin các anh.mong các anh chỉ dạy cặn kẽ
      Vuông hay nhọn hay vừa vuông vừa nhọn hay là gì gì đó nữa đều do con người sử dụng các linh kiện, thiết bị điện để tạo ra theo mong muốn bạn ạ. Đặc điểm thì nhìn hình vẽ là mô tả được chứ hỏi gì nữa.

13. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Nạp ăcquy 12V
      Bởi VVMI trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 04-10-2011, 14:30
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng