• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 96
      Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Mặc định Cho em hỏi điện trở cách điện của động cơ là gì và phương pháp đo điện trở đó như thế nào?

Chào các bác.
      Cho em hỏi điện trở cách điện của động cơ là gì và phương pháp đo điện trở đó như thế nào?

2. Những thành viên đã cảm ơn infova vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      151
      Được cảm ơn 273 lần, trong 113 bài

Mặc định Cho em hỏi điện trở cách điện của động cơ là gì và phương pháp đo điện trở đó như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi infova Xem bài viết
      Chào các bác.
      Cho em hỏi điện trở cách điện của động cơ là gì và phương pháp đo điện trở đó như thế nào?
      Điện trở cách điện của động cơ là trị số điện trở giữa bộ dây quấn (Dây quấn rotor, dây quấn stato. . .) với vỏ máy, thường được tính bằng megaohm (Một triệu ôm).
      Điện trở cách điện thường được đo bằng một máy đo đặc biệt, gọi là Megaohm-meter.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 17-09-2011 lúc 07:09. Lý do: sửa tiêu đề

Life is a moment in space. . .

4. Những thành viên đã cảm ơn nguyenbachco vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 15 lần, trong 8 bài

Điện trở cách điện của động cơ là độ cách điện của các cuộn dây trong động cơ với vỏ động cơ ( cuộn dây stato, cuộn dây roto), khi đo cách điện , đặt kim đồng hồ đo vào vỏ máy và 1 trong những đầu dây của các cuộn dây. Đồng hồ đo cách điện thường dùng trong sửa chữa là ma-nhê-to và đo trước khi nối dây, trước và sau khi tẩm sấy. Các động cơ còn nguyên nhãn mác có ghi cấp cách điện trên đó.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 17-09-2011 lúc 07:11. Lý do: sửa tiêu đề

6. Những thành viên đã cảm ơn nguyễn thanh ngọc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      112
      Được cảm ơn 142 lần, trong 54 bài

Trích dẫn Gửi bởi infova Xem bài viết
      phương pháp như đo điện trở thông thường thôi nhưng bạn phải dùng Megaom kế. hình như giá trị điện trở cách điện cho phép đông cơ hoạt động là 0.5megaom.

8. Những thành viên đã cảm ơn tsunami8x vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,538 lần, trong 1,619 bài

Loại dùng ma-nhê-to bây giờ thành hàng quý hiếm rồi anh ơi. Loại mới bây giờ dùng các bộ convertor, nâng điện áp của pile lên 500, 1000, 2500VDC.

Đối với động cơ hạ thế thì dùng Megohmmeter 500V. Bấm đo cho đến khi đạt trị số ổn định.

Với động cơ cao thế từ 2400V trở lên thì phải dùng Megohmmeter 2500V. Đo và ghi nhận các trị số R ở 15 giây và R ở 60 giây. Tính hệ số hấp thu = tỷ số R60/R15 phải lớn hơn 1,3. Trị số R60 phải lớn hơn 1M Ω/kV định mức.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

10. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,891 lần, trong 550 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Với động cơ cao thế từ 2400V trở lên thì phải dùng Megohmmeter 2500V. Đo và ghi nhận các trị số R ở 15 giây và R ở 60 giây. Tính hệ số hấp thu = tỷ số R60/R15 phải lớn hơn 1,3. Trị số R60 phải lớn hơn 1M Ω/kV định mức.
      Tại sao phải bắt buộc là R15 và R60 và hệ số hấp thụ là >1,3.
      nếu em đo ở R20 và R50 thì có được ko? lúc đó thì hệ số hấp thụ sẽ như thế nào?
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

12. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Thực tế mà nói điện trở cách điện là để đánh giá sự an toàn thiết bị có bị rò rỉ điện chạm vỏ hay kô.
      bạn cần chú ý máy Megaom rất nguy hiểm .vì nó có điện thế rất cao từ 500v trở lên.
      Ví dụ như bạn đo điện trở cách điện động cơ phải ko:
      máy megaom co 2 que....1 que đưa vào cuộn dây động cơ...còn que kia kẹp vào vỏ hay thân máy động cơ ...cú thế ấm nút nhin đồng hồ hiển thị chỉ số bao nhiêu là ok.....trị số đo được càng lớn càng tốt...chứng tỏ là điện trở cách điện là okkkk

14. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenquangcuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 12 lần, trong 9 bài

Mặc định em có một động cơ công suất 2hp khi chạm vỏ bị giật!!!

em có một động cơ công suất 2hp khi chạm vỏ bị giật nhưng khi đo trở thì ko chạm vỏ, em hỏi một số ý kiến thì cho rằng bơm bị ẩm nên em mang đi phơi cho khô nhưng nó vẫn bị giật. xin các anh có kinh nghiệm chỉ giúp em.

Cảm ơn
      8

Mặc định 03 câu hỏi trong lúc sửa chữa Động cơ roto dây quấn 6.3kv 380kw

Chào các bác. có bác nào đã sửa chữa loại động cơ trung áp này chưa cho em hỏi chút.
      - nếu không có hồ sơ về động cơ, thì làm sao biết được động cơ nối sao hay tam giác khi mà nó chỉ đưa ra 3 đầu dây?
      - nếu muốn kiểm tra cách điện pha-pha thì có thể kiểm tra được không?
      - nếu cháy một bối dây thì có những nguyên nhân nào có thể sảy ra?
      Các bác giúp em mấy câu hỏi này nhe.em xin cảm ơn!

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 350 lần, trong 136 bài

Mặc định 03 câu hỏi trong lúc sửa chữa Động cơ roto dây quấn 6.3kv 380kw

Chưa có cơ hội nhìn thấy động cơ dạng này lần nào cả. Mạo muội trả lời bạn vài ý :
      1_Nó chỉ ra 3 dây thì mình không cần đấu sao hay tam giác gì nữa. Nó đã đấu sẵn trong rồi. Chỉ cần : cấp điện áp dây định mức (theo như bạn ghi ở trên thì là 6.3KV) nó sẽ phát ra công suất cơ định mức.
      2_ Muốn kiểm tra các điện pha của động cơ này bạn buộc phải tháo ra, tách ra từng pha mới kiểm tra được. Tuy nhiên theo mình thì khi kiểm tra động cơ này có lẽ bạn phải dùng loại đồng hồ phát ra điện áp kiểm tra cỡ 15KV (cái nài đoán).
      3_Mình không biết câu này.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 18-09-2011 lúc 08:21. Lý do: sửa tiêu đề

18. Những thành viên đã cảm ơn tronghuan vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ