• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 55 Đầu tiênĐầu tiên 1234561353 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 548
      Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,891 lần, trong 550 bài

Em có cái nì thắc mắc mà không biết hỏi ai. Em có nghe mấy nhà cung cấp nói về mấy cái motor đặc biệt và biến tần xài cho nó cũng phải là dạng đặc biệt, nhưng em không biết nó đặc biệt như thế nào mà sao sử dụng các loại biến tân khác vào là bị die ngay. Có bác nào biết thì chỉ cho mình dùm nha
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

2. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,501 lần, trong 560 bài

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      Em có cái nì thắc mắc mà không biết hỏi ai. Em có nghe mấy nhà cung cấp nói về mấy cái motor đặc biệt và biến tần xài cho nó cũng phải là dạng đặc biệt, nhưng em không biết nó đặc biệt như thế nào mà sao sử dụng các loại biến tân khác vào là bị die ngay. Có bác nào biết thì chỉ cho mình dùm nha
      Mấy cái motor đặc biệt bác nói thuộc loại nào thế? Bác cho cái tên thì mới biết được chứ ạ.

Em ví dụ động cơ BLDC. Động cơ này có sức điện động không phải dạng hình sin mà có dạng hình thang, dòng điện đưa vào động cơ điều khiển ở chế độ thông thường phải là dòng điện có dạng hình chữ nhật (không phải sin) và phải được điều khiển dựa theo tín hiệu của cảm biến Hall từ động cơ đưa về (có tích hợp sẵn trên động cơ). Nếu dùng biến tần thường cấp cho nó điện hình sin, không điều khiển theo vị trí rotor (tín hiệu Hall) thì nó die.

4. The Following 8 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205

cái của em sử dụng motor spindle điện áp của nó là 380V star/delta 30/37KW. Nó dùng bộ truyền động của GE. sau đó em thay bằng các biến tần khác thì bị die

6. The Following 2 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 7 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết

Ủa, khởi động mềm hoạt động theo nguyên lý thay đổi tần số sao bác?
      Cái này chỉ nhớ là đọc ở đâu đó thôi, còn nguyên lý thì mình kô biết. Bởi vậy mới lên đây hỏi nè.

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 14 lần, trong 4 bài

Mấy cái này nhức đầu lắm !
      nếu Odin không chuyên ngành điện thì ... có thể hiểu đơn giản như sau :

Khởi động mềm : đặt tính cơ mềm (Beta < 10) chính là cách thay đổi u.
      Khởi động bằng biến tần : thay đổi cả u và f, còn I thì tăng rất cao. Do đó phải tính toán không để I tăng đến giá trị cháy cuộn dây của động cơ.

Chúc Odin tìm ra cách giảm dòng khởi động hiệu quả với động cơ.

9. The Following 5 Users Say Thank You to tam.bis For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205

có bác nào có tài liệu nói về các dạng motor đặc biệt không? cho em xin với, hoặc nếu biết gì về nó thì chỉ dùm em, chẳng hạn như đặc tính tải, khởi động, đảo chiều, điều khiển như thế nào?

11. The Following 3 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 166 lần, trong 114 bài

Trích dẫn Gửi bởi tam.bis Xem bài viết
      Mấy cái này nhức đầu lắm !
      nếu Odin không chuyên ngành điện thì ... có thể hiểu đơn giản như sau :

Khởi động mềm : đặt tính cơ mềm (Beta < 10) chính là cách thay đổi u.
      Khởi động bằng biến tần : thay đổi cả u và f, còn I thì tăng rất cao. Do đó phải tính toán không để I tăng đến giá trị cháy cuộn dây của động cơ.

Chúc Odin tìm ra cách giảm dòng khởi động hiệu quả với động cơ.
      hic, mình chưa từng thấy động cơ nào chạy biến tần mà I tăng đến nỗi cháy cuộn, chắc là khi đó tải động cơ phải kinh khủng lắm. mình theo dõi cái máy bên mình thì khi khởi động I out cũng chỉ khoảng 120% định mức thôi hà.

Tam.bis cho mình hỏi là mình phải tính như thế nào để tránh vụ cháy cuộn này vậy? mình chả có kinh nghiệm gì về vụ này!

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 14 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi Odin Xem bài viết
      Em không phải chuyên ngành điện nhưng đi thực tập thấy mấy cái động cơ 3 pha có nhiều thắc mắc quá nên cho em hỏi mấy điều như sau:
      1. Khởi động Y - Tam giác làm giảm dòng khởi động. Nhưng dòng giảm rồi thì làm sao đủ moment để cho động cơ khởi động được?
      2. Có phải các động cơ tại VN đa số là đấu Tam giác để chạy không?
      3. Khởi động mềm và biến tần là khác nhau? KĐM là để giảm dòng khởi động chứ không thay đổi được tốc độ động cơ. Còn biến tần thì để thay đổi tốc độ động cơ (bơm, quạt...) cho phù hợp với phụ tải. Vậy lắp biến tần có làm giảm được dòng khởi động không hay là phải kết hợp cả 2 cái.
      Xin cảm ơn :)
      Vậy chứ, Odin học chuyên ngành gì ?
      Odin có thấy ai hỏi như Odin không?
      Những người đã học qua rồi, hoặc đã đi làm tiếp xúc với biến tần thì sẽ dễ hiểu hơn? còn Odin muốn tìm hiểu sâu hơn thì phải học lại, hoặc tự đào tạo mình. Tam.bis có pót bài ở
      http://ddtspkt.com
      tìm đọc nhé. Chúc Odin thành công.

Ta cứ tưởng cõi trần là thật - cho nên tất bật dến bây giờ.

14. The Following 2 Users Say Thank You to tam.bis For This Useful Post:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 187 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi zunkun Xem bài viết
      hic, mình chưa từng thấy động cơ nào chạy biến tần mà I tăng đến nỗi cháy cuộn, chắc là khi đó tải động cơ phải kinh khủng lắm. mình theo dõi cái máy bên mình thì khi khởi động I out cũng chỉ khoảng 120% định mức thôi hà.

Tam.bis cho mình hỏi là mình phải tính như thế nào để tránh vụ cháy cuộn này vậy? mình chả có kinh nghiệm gì về vụ này!
      Zunkun:

Đặc tính của biến tần đa số mọi người cũng đã biết. Vậy mình chỉ tập trung vào việc trả lời cho phần này nha.

Biến tần dc sản xuất để đáp ứng mọi nhu cầu khắt khe của khách hang cũng như công nghệ. Như một chức năng cơ bản, biến tần có thể tạo ra moment rất cao cho động cơ (nếu mình nhớ không nhầm là khỏang 200% momen định mức của động cơ – có thể cao hơn nữa). Cũng như mọi ngừơi cũng đã biết, momen động cơ tăng thì dòng điện cũng phải tăng.

Dòng điện tăng cao hơn mức bình thường sẽ dẫn đến việc động cơ bị phát nóng. Đặc biệt, trong những công nghệ yêu cầu động cơ phải họat động ở tốc độ thấp thường xuyên (ví dụ kéo cáp để tránh đứt). Họat động liên tục ở chế độ khắt khe như thế sẽ dẫn đến già hóa cách điện cuộn dây và có thể dẫn đến cháy.

Để tránh việc này, thiết nghĩ mình phải tìm hiễu kĩ về công nghệ trước. Đặt hàng những động cơ có thể họat động ở dải nhiệt độ cao hơn mức bình thường. Hơn nữa, phải giải nhiệt cho động cơ thật tốt.
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

16. The Following 5 Users Say Thank You to hien.nguyenquoc For This Useful Post:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 4 lần, trong 2 bài

đúng là mạch này không ổn bác ah. bác nên mắc thêm một contactor K tổng sau CB nữa như chị Nhóc nói đúng quá. còn cái relay nữa chứ, em nghĩ nên đặt sau CB hoặc sau contactor K tổng. còn cái nút nhấn khi đang hoạt động nhấn cái nữa mà động cơ ngừng hoạt động, hay khởi động lại thì kỳ quá, đó chỉ là nút để khởi động ban đầu thui??? em thấy mạch trên khi nhấn on cái nữa không vấn đề gì bởi dòng đã qua tiếp diểm duy trì. ối tới đây em mới thấy cái tiếp điểm duy tri T14 bác lấy từ contactor nào vậy sao duy trì được hay quá ta....
      em thấy cứ thêm cái contactor tổng K là good!!!!!! bác nói cái nút nhấn mà on cái nữa mà động cơ ngưng em nghĩ đó là trong mạch đảo chiều trực tiếp động cơ có khởi động sao- tam giác. bởi vì là nút nhấn liên động nên phải nhấn 2 nhịp còn nhấn nhẹ 1 nhip động cơ dừng, hoạc khi dộng cơ đang quay thuận hoạc ngược nhấn mạnh dứt khoát sẽ đổi chế độ quay không qua chê dộ khởi động lại(tùy theo mạch điều khiển, em không up hình).
      xin lỗi em dang đi học em nói có gì các bác đừng la em....híc..

18. The Following 3 Users Say Thank You to nguyendam For This Useful Post:

Trang 3 của 55 Đầu tiênĐầu tiên 1234561353 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016