• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 33 của 52 Đầu tiênĐầu tiên ... 233031323334353643 ... CuốiCuối
    Kết quả 321 đến 330 của 516
      Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      227
      Được cảm ơn 888 lần, trong 603 bài

Mặc định Ðề: Mạch khởi động động cơ

Trích dẫn Gửi bởi NHAPMON_TDH Xem bài viết
      hix, thế động cơ mọt chiều thì thay đổi tốc độ bằng gì hả huynh ơi?http://webdien.com/d/images/smilies/32%5B1%5D.gif
      +++---o0o---+++

thế động cơ một chiều thì thay đổi tốc độ bằng cánh nào vậy huynh?
      động cơ 1DC lớn không bác. với loại DC nhỏ, điện áp <24VDC thì tụi em thay đổi điện áp trên nó bằng cách thay đổi điện áp trên động cơ và thường sử dụng PWM
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

2. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      132
      Được cảm ơn 364 lần, trong 251 bài

Trích dẫn Gửi bởi NHAPMON_TDH Xem bài viết
      hix, thế động cơ một chiều thì thay đổi tốc độ bằng cánh nào vậy huynh?
      điều chỉnh điện áp vào phần ứng, điều chỉnh điện trở phần ứng, điều chỉnh kích từ...

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi nhockid Xem bài viết
      LẮP MẠCH ĐIỆN ĐIỀU KHIỂN ĐỘNG CƠ RÔTO LỒNG SÓC QUA 2 CẤP TỐC ĐỘ KIỂU ∆/YY

Về nguyên tắc, khi bắt đầu chạy thang máy phải chạy ở tốc độ chậm n1 sau đó được tăng tốc lên tốc độ n2. Khi gần tới đích thang máy lại được chuyển về hoạt động ở tốc độ chậm n1 trước khi dừng hẳn ở vị trí đích. Đối với bàn máy của một số máy phay cũng vậy, trước khi đổi chiều chuyển động, động cơ bàn máy giảm tốc độ.

câu hỏi [mọi người trả lời giúp nha]

Câu 1: Người ta sử dụng động cơ 2 cấp tốc độ (∆/YY) trong trường hợp nào? Trong mạch điện điều khiển, tiếp điểm K23, K13 có nhiệm vụ gì?

Câu 2: Nguyên lý thay đổi tốc độ của động cơ bằng cách thay đổi số đôi cực?

Câu 3: Ưu, nhược điểm của mạch điện thay đổi tốc độ bằng hệ thống nút ấn?

Câu 4:
      Mạch điện trên chỉ sử dụng 2 tiếp điểm động lực K31 để điều khiển động cơ được không? Tại sao?

Câu 5: Cũng mạch điện này, khi thay đổi tốc độ có thay đổi chiều quay của động cơ không?
      em là newmenber ; em xin tài liệu liên quan đến mạch điện mở động cơ lồng sóc qua 2 tốc độ

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

chán các bác wa' đi ng ta hỏi một đằng ma` cứ trả lời ở đâu đâu ý.
      +++---o0o---+++
      em là newmenber ; em xin tài liệu liên quan đến mạch điện mở động cơ lồng sóc qua 2 tốc độ

mack khởi động d/c 2 tốc độ ma` mạch khởi động sao tam giác đó bác chỉ cần minh` lắp thêm cái rle time vao` la` mạch điện sẽ tự động chuyển đổi tốc độ ngay ý ma`.Bác cứ lên đâu` trang có rất nhiu` sơ đồ mạch kiểu nay` lém

6. Những thành viên đã cảm ơn hoangthuan_hd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 23 lần, trong 15 bài

Trích dẫn Gửi bởi HaoM&E Xem bài viết
      bác có mấy con bơm gì mà nhìn kinh quá vậy hôm nào rảnh qua công trường bên em quản lý em cho bác xem hệ thống bơm bên em cũng coi là tạm được bác nhé
      chứ nhìn bơm gì mà ko có che chắn gì nhìn ghê quá!!!!!!!!!!
      Nhìn xấu nhưng mà hiệu quả. Bơm dã chiến đặt ở công trường làm sao mà đẹp được. cần thiết thì tháo di chuyển ngay.
      Bộ bơm này bên mình cải tiến lại đấy. Hồi mới mua về, bơm hỏng bị liên tục. bọn mình phải xử lý lại thân bơm cũ của liên xô, gia công lại thân bơm để lắp bi tăng từ 2 vòng lên 3 vòng. Từ ngày lắp đến nay đã hơn năm mà vẫn chưa phải thay bi lần nào.

8. The Following 2 Users Say Thank You to kasyoung For This Useful Post:

Địa chỉ
      Lớp học HMI Intouch 10.1
      Cảm ơn
      52
      Được cảm ơn 319 lần, trong 217 bài

Tiện đây mình muốn xin bác nào có bản vẽ mạch khởi động các loại động cơ thì cho mình xin nhá.Mình chỉ có cái khởi động cho động cơ 3 pha dây quấn KDB thôi!

10. Những thành viên đã cảm ơn binhcdt43 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: mạch khởi động động cơ

câu 1: tại sao phải khởi động sao tam giac động cơ không đồng bộ công suất lớn ?
      trả lời:
      khởi động sao tam giác mục đích là dùng để giảm dòng khởi động xuống căn 3 lần, nhưng mômen giảm 3 lần
      khi khởi động sao tam giác chỉ thỏa mãn khi điện áp cuộn dây động cơ phù hợp với điện áp nguồn hay nói một cách khác động cơ hoạt động chế độ thường trực là tam giác.

12. Những thành viên đã cảm ơn thanhspk11 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi tam.bis Xem bài viết
      1. Để thực hiện đổi nối sao - tam giác mà động cơ khởi động được thì phải thực hiện bước chọn động cơ có moment mở máy lơn hơn moment cản khi đang đấu nối hinh sao. sau khi động cơ đạt tốc độ n ổn định thi chuyển sang kiểu đấu nối tam giác tức là làm tăng điện áp đặt trên cuộn dây stator căn 3 lần có nghĩa là tăng moment lực truyền trên trục động cơ. Lúc này pác có thể cho động cơ mang đầy tải là OK.
      Moment cản : chỉ có trục động cơ và lực kéo trên trục đc = 0
      Ứng dụng thực tế : nếu động cơ phục vụ bơm thì khi khởi động phải khóa valve chất lỏng đi vào bơm lại. Sau khi khởi động xong tam giác thì pác mở valve để bơm mang tải.
      2. Người ta ứng dụng trường hợp sao - tam giác là vì công suất nguồn cung cấp không đủ lớn dẫn đến sụt áp khi khởi động trực tiếp bằng tam giác, hoặc đang mang tải. lúc này dòng khởi động lớn hơn 8 lần dòng điện định mức dẫn đến tạo xung điện bên trong cuộn dây làm hỏng động cơ điện. Không phải ở VN là sử dụng kđ tam giác người thiết kế phải tính toán đấy.
      3. Ý của bạn là muốn giảm dòng điện để hàng tháng trả tiền điện ít bớt đi phải không?
      câu trả lời 1 của bạn mình thấy không đúng lắm, tai sao khi đấu nối phải chọn động cơ có moment phù hợp việc đó mình cảm thấy không hợp lý, tuy là khi khởi động sao - tam giác là moment giảm đi ba lần nhưng vẫn đủ để động cơ khởi động, khi khởi động sao tam giác người ta thường cho nó chạy không tải, nen mình không cần phải chọn động co

14. Những thành viên đã cảm ơn thanhspk11 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      132
      Được cảm ơn 364 lần, trong 251 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhspk11 Xem bài viết
      câu trả lời 1 của bạn mình thấy không đúng lắm, tai sao khi đấu nối phải chọn động cơ có moment phù hợp việc đó mình cảm thấy không hợp lý, tuy là khi khởi động sao - tam giác là moment giảm đi ba lần nhưng vẫn đủ để động cơ khởi động, khi khởi động sao tam giác người ta thường cho nó chạy không tải, nen mình không cần phải chọn động co
      Bạn ơi, có loại tải mômen cản lớn, khởi động sao tam giác không được đâu.

16. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi duongpgd Xem bài viết
      Bạn ơi, có loại tải mômen cản lớn, khởi động sao tam giác không được đâu.
      đúng, nhưng mục đích của khởi động sao tam giác là để giảm dòng khởi động, những động có công suất dưới 7,5Kw thì khởi động trực tiếp, còn từ 11kw trở đi khởi động sao tam giác.
      khi khởi động sao tam giác người ta thường cho động chay không tải,sau khi động cơ chạy ổn định thì chuyển sang chạy tam giác rồi mới cho nó mang tải, nen ban nói là có loại tải momen cản lớn là khog đúng

Trang 33 của 52 Đầu tiênĐầu tiên ... 233031323334353643 ... CuốiCuối