• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 117
      Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,891 lần, trong 550 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Đối với lồng sóc kép, có 2 lớp thanh đồng, thanh đồng lớp trong hơi nhỏ hơn lớp ngoài một tý. Có 2 vành ngắn mạch riêng biệt.
      Cô nhóc có thể gửi cho mình cái hình của roto lòng sóc kép được không? mình nghe nhiều về nó rồi nhưng vẫn chưa thấy bao giờ? nó chủ yếu để khởi động cho các motor có công suất lớn

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,537 lần, trong 1,619 bài

Phải đợi thôi, anh à. Không phải lúc nào nhà SX cũng sẵn lòng tháo động cơ ra cho mình chụp ảnh.

Nhóc đang canh thời gian khi họ có công tác đại tu hay tiểu tu gì đó mới xin đến để chụp ảnh được.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

đúng rồi đấy! rãnh xiên chỉ co tác dụng lớn nhất là làm cho lực từ rải đều lên lồng sóc của rô to. làm cho mô men quay se không giảm về 0 trong cung thời điểm trên cùng một thanh dẫn, làm no wuay đều. kêo nhiều là do công nghệ chế tạo mạch từ va bạc đạn thôi...

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 8 lần, trong 7 bài

http://www4.hcmut.edu.vn/~tcbinh/Tra...i%E1%BB%87n_2:
      vào đây tìm hiểu thêm nè nhiều cai hay lắm hoặc kiếm quyển kĩ thuật điện đại cương hoặc kĩ thuật điện 2(dịch từ giáo trinh nga ngố) của truong đại học bách khoa

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 68 lần, trong 35 bài

Các bác ơi cho em hỏi chút nhá,
      * Tại sao hầu hết các động cơ 6.6kV đều là roto dây cuốn mà không là roto lồng sóc, Giả sử có hai động cơ 6.6kV có cùng công suất P, khởi động DOL thì dòng lock roto của ''thằng'' nào lớn hơn hay bằng nhau? tại sao ?

Bạn hỏi chung quá nên khó trả lời chính xác.
      Đúng là động cơ 6,6 KV đều là ro to dây quấn. Nhưng Tôi cũng chưa thấy động cơ 6,6 KV nào là ĐC dị bộ cả, mà toàn bộ ĐC 6,6 KV là động cơ ĐỒNG BỘ nên đều phải có dây quấn để đưa điện 1 chiều vào để kích tử cho rô to. nên không bao giờ có lồng sóc

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,914 lần, trong 1,469 bài

Trích dẫn Gửi bởi hauxuongtam Xem bài viết
      Đúng là động cơ 6,6 KV đều là ro to dây quấn. Nhưng Tôi cũng chưa thấy động cơ 6,6 KV nào là ĐC dị bộ cả, mà toàn bộ ĐC 6,6 KV là động cơ ĐỒNG BỘ nên đều phải có dây quấn để đưa điện 1 chiều vào để kích tử cho rô to. nên không bao giờ có lồng sóc
      Động cơ cao thế không đồng bộ rất nhiều. Kể cả động cơ dây quấn lẫn động cơ lồng sóc. Động cơ đồng bộ rất ít thấy.

Trong các nhà máy công nghiệp người ta chuộng các động cơ rotor dây quấn để giảm dòng khởi động. Nhưng trong một số các nhà máy điện, người ta sử dụng động cơ lồng sóc để khởi động nhanh và đơn giản. Vì nguồn tự dùng trong nhà máy điện rất lớn, nên người ta ít quan tâm đến các biện pháp giảm dòng khởi động.

7. The Following 2 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      37

QUOCTHAI"Động cơ cao thế không đồng bộ rất nhiều. Kể cả động cơ dây quấn lẫn động cơ lồng sóc. Động cơ đồng bộ rất ít thấy".
      Đúng là mỗi người mỗi lĩnh vực. Tôi mới Động cơ Không đồng bộ công suất lớn nhấtb là 120 KW 380V. Còn hầu hết công suất lớn hơn đều thấy dùng 6 KV cả. Ví dụ như động cơ quạt gió 220 KW tôi đã thấy dùng ĐC đồng bộ 6KV rồi ; Động cơ máy nén khí 630KW -6 KV; ĐC nghiền ở nhà máy Xi măng 1800KW -6 KV.....Đúng là chưa thấy ĐC 6 KV nào không đồng bộ cả.
      Có một số trường hợp bắt buộc phải dùng ĐC dị bộ rô to dây quấn không phải chỉ để giảm dồng khởi động mà chủ yếu để tăng mô men khởi động . Vì ĐC lồng xóc MM khởi động rất nhỏ.

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,537 lần, trong 1,619 bài

Trích dẫn Gửi bởi hauxuongtam Xem bài viết
      Đúng là mỗi người mỗi lĩnh vực. Tôi mới Động cơ Không đồng bộ công suất lớn nhấtb là 120 KW 380V. Còn hầu hết công suất lớn hơn đều thấy dùng 6 KV cả. Ví dụ như động cơ quạt gió 220 KW tôi đã thấy dùng ĐC đồng bộ 6KV rồi ; Động cơ máy nén khí 630KW -6 KV; ĐC nghiền ở nhà máy Xi măng 1800KW -6 KV.....Đúng là chưa thấy ĐC 6 KV nào không đồng bộ cả.
      Có một số trường hợp bắt buộc phải dùng ĐC dị bộ rô to dây quấn không phải chỉ để giảm dồng khởi động mà chủ yếu để tăng mô men khởi động . Vì ĐC lồng xóc MM khởi động rất nhỏ.
      Các động cơ đồng bộ của anh xử lý vấn đề khởi động và vấn đề kích thích thế nào?
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

10. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      37

tất cả các ĐC đồng bộ công suất lớn ( trong công nghiệp) trên thực tế (trong sách học không thấy nói)đều đựơc khởi động bằng 2 quá trình (thương là tự động) . Ban đầu ĐC khởi động ở chế độ không đồng bộ bằng cách, ngắn mạch chổi than của rô to lại. khi động cơ quay gần đạt tốc đọ đồng bộ người ta mới đưa dòng kích tử vào và ĐC quay ở chế độ đồng bộ. Vì mô men tĩnh của ĐC lớn nên nếu đưa ngay dòng kích từ vào rô to đúng là ĐC không khởi động được

12. The Following 2 Users Say Thank You to hauxuongtam For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

tuy những bài viết của conhoc chưa được kiểm chứng nhưng mình thấy kiến thức của conhoc rất chuyên sâu.rất xứnh đáng để anh em DÂN ĐIỆN mình học hỏi.hy vọng conhoc sẽ có nhiều bài viết hay hơn nửa

Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sơ đồ động cơ điện 3 pha roto lồng sóc 3 cấp tốc độ
      Bởi duytandienk11 trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 15-04-2014, 21:53
    2. Thảo luận - động cơ roto lồng sóc
      Bởi duytandienk11 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 15-04-2014, 10:15
    3. Thảo luận - động cơ điện roto dây quấn
      Bởi hoangtu.ut trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 09-11-2012, 16:03
    4. Trợ giúp - Chọn CB cho đóng cắt động cơ roto lồng sóc không đồng bộ 3 pha
      Bởi th037 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 21
      Bài cuối: 17-12-2011, 10:25
    5. Trả lời: 11
      Bài cuối: 26-04-2010, 13:03

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ