• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Mặc định Cho em hỏi về điện: nồi cơm điện và vợt muỗi do TQ sản xuất bị hỏng.

Em tháo nồi cơm điện và vợt muỗi điện do TQ sản xuất ra (vì hôm nay hai thiết bị này bị hỏng cùng một lúc mới lạ chứ...) nhưng nhìn cả hai mà em không biết kiểm tra gì?(bạn em bảo kiểm tra tụ xem có bị phù không?) và mạch của hai thiết bị này là như nào,nguyên lý hoạt động như thế nào ạ?Mong mọi người chỉ bảo cho em biết với.Thanks

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 38 lần, trong 30 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về điện

muốn biết kiểm tra gì thì bác phải nói cho mọi người biết nó đang bị bệnh như thế nào chứ?
      nguyên lí hoạt động
      nồi cơm điện:khi nấu cơm điện chạy từ nguồn qua rơle nhiệt(đang đóng)vào dâyy mayso để nấu cơm.khi cơm sôi đến nhiệt độ đặt trước(nhà sản xuất đã đặt ở miếng nam châm ở cái núm nhiệt)thì tác động cho rơle nhiêt nhảy tách tiếp điểm đang đóng ra,lúc này điện từ nguồn chạy qua miếng điện trở vào dây may so để giữ nhiệt cho nồi cơm.
      vợt muỗi:cái này lằng nhằng hơn,tóm gọn lai nó như thế này.điện áp 1 chiều từ nguồn(pin,acqui)qua con transistor,con tran này băm điện 1 chiều này thành xung rồi đưa vào biến áp tăng thế,từ biến áp tăng thế đưa ra bộ tụ và được tăng thêm điện áp rồi ra con tụ tích điện to tướng ở gần cái lưới vợt,tụ này có nhiệm vụ tích điện và phóng điện ra khi con muỗi lọt vào vợt(nếu hỏng con tụ này điện áp ra trực tiếp nên rất yếu)

3. The Following 3 Users Say Thank You to dinhhay For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Ở nồi cơm điện thì không chuyển sang chế độ Cook được,còn ở vợt muỗi thì đèn không sáng mặc dù đã nạp điện khá lâu (đánh muỗi thì không thấy tiếng kêu tách tách).

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 192 bài

Ko chuyển qua chế độ nấu được là do tiếp điểm cơ lâu ngày bị dãn ra, bạn tháo mấy con ốc vít phí dưới nồi trong đó bạn thấy có 1 rơ le kết nối với 1 lò xo, bạn đặt thử nồi lên chỉnh tiếp điểm đó 1 tí ,và đặt nồi lên khi tiếp điểm lò xo dính lại rơ le chuyển qua là được, chú ý chỉnh vừa thôi , nếu ko nồi cơm sẽ bị khét đấy. Thử xem nhé! Mình có sửa vài cái nhưng gặp trường hợp thực tế còn cái này bạn nói sơ qua như vậy chỉ đoán bị là vậy thôi. Nếu chưa được thì pm lại mình sẽ đoán bệnh tiếp cho.
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

6. Những thành viên đã cảm ơn haidongthap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 38 lần, trong 30 bài

nồi cơm bác cứ chỉnh như bác haidongthap di.mà tốt nhất bác thay hẳn cái núm nhiệt đi lâu ngày miếng nam châm nó không hút được nữa đó mà.cái vợt muỗi bác xem đèn sạc có sáng không và kiểm tra lại nguồn lưu(pin,acqui)của nó còn ok không.

8. Những thành viên đã cảm ơn dinhhay vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016