• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 8 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 80
      Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Địa chỉ
      DĨ AN - BÌNH DƯƠNG
      Cảm ơn
      73
      Được cảm ơn 249 lần, trong 127 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về đồng hồ vạn năng

Trích dẫn Gửi bởi t_dragon Xem bài viết
      em chưa biết hình dạng đồng hồ vạn năng ra làm sao và dùng để làm gì trong ngành điện.mong mọi người cho em ý kiến.thanks
      theo mình thì đồng hồ vạn năng nó có chức năng đo được ( một vạn ) thông số, cấu trúc.... Trong ngành điện. Các bác nghĩ sao???
      Kiến ngãi bất vi, vô giõng dã
      lâm nguy bất cứu mạc anh hùng

3. Những thành viên đã cảm ơn locnewsun vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 730 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Em chưa biết hình dạng đồng hồ vạn năng ra làm sao và dùng để làm gì trong ngành điện.Mong mọi người cho em ý kiến.Thanks
      Thế bạn không phải dân điện à???? Nếu không thì nó chính là đồng hồ kết hợp nhiều cái trong 1.

Đồng hồ vạn năng cái tên mà chúng ta hay được nghe tới đến đối với dân điện và là một công cụ không thể thiếu cho nhưng ai làm về điện và điện tử. Đó là đồng hồ đo điện. Một thiết bị hỗ trợ khá đắc lực cho các thợ điện và kỹ sư điện trong việc kiểm tra mạch, đo thông số linh kiện...Trong 1 đồng hồ đo nào cũng có mấy phần đo cơ bản sau :
      + Đo điện áp 1 chiều và điện áp xoay chiều
      + Đo dòng điện 1 chiều
      + Đo điện trở , diode, thông mạch, kiểm tra transitor
      Ngoài ra còn có các chức năng khác đối với những đồng hồ cao cấp hơn như là đo tụ điện, đo hệ số khuếch đại transitor, đo tần số....
      Trong đây tôi sẽ hướng dẫn các pác sử dụng đồng hồ số (Digital) Cách sử dụng đồng hồ và cách đo nó trong mạch điện.Với cách này nó áp dụng cho tất cả các đồng hồ số khác. Nếu đồng hồ số xịn thì nó có nhiểu chức năng hơn như tôi nói ở trên.
      loại này nhé:

Như trên là đồng hồ khá là thông dụng với các thang đo thông dụng mà ta hay dùng như : Điện áp 1 chiều, điện áp xoay chiều, điện trở, dòng điện 1 chiều, kiểm tra transitor.
      Chúc bạn thành công!

5. The Following 8 Users Say Thank You to thang KS For This Useful Post:

Cảm ơn
      137
      Được cảm ơn 130 lần, trong 90 bài

Cho em hỏi cái này ko phải vào chủ đề cái: bác T_dragon đang là sinh viên ngành điện, hay là dân điện đã đi làm, hay là người ngoài ngành yêu thích điện nên đang tìm tòi dzậy?

7. The Following 2 Users Say Thank You to Trumvosan For This Useful Post:

Cảm ơn
      62
      Được cảm ơn 65 lần, trong 41 bài

Ko biết bác đùa chơi hay đùa vui vậy?Thôi thì em cũng trả lời theo kiểu vui vậy ha.
      Nghe cái từ vạn năng thì ai cũng liên tưởng tới cái VOM ngay,cái này thì chắc có nhẽ bác cũng biết là nó đo được áp xoay chiều,một chiều,đo được điện trở,điện dung,dòng xoay chiều,một chiều...
      Còn trong một số thiế bị gắn trong công nghiệp thì em lại liên tưởng tới cái đồng hồ gọi là Multi meter đó bác ơi.Như hãng sờ nai đơ có đồng hồ đa năng PM 700,PM 710,PM 750 mấy thằng này nó đo được dòng,áp,công suất phản kháng,biểu kiến và công suất tiêu thụ,đo được tần số,power factor,bộ đếm thời gian...Mấy thằng đời sau thì có thêm ngõ vào,ra là analog...
      Hãng Takemoto của Nhật Bản cũng có một số dòng đồng hồ như XMC-110 và một số loại xài rất ngon còn có chức năng bảo vệ pha nữa cơ.
      Thôi em biết sao thì phang vậy thôi,em kạn vốn rùi.
      chúc bác hỏi giỏi
      CHÀO WEBDIEN.

9. The Following 3 Users Say Thank You to Ngứa mắt For This Useful Post:

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,529 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi locnewsun Xem bài viết
      theo mình thì đồng hồ vạn năng nó có chức năng đo được ( một vạn ) thông số, cấu trúc.... Trong ngành điện. Các bác nghĩ sao???
      Hổng chính xác tới cở đó đâu bác.
      Ví dụ: Trường Bách khoa (100 khoa), thực ra có mấy khoa à;
      Tương tự: trăm năm đời người, thực tế là chỉ có mấy chục năm àh.
      Còn đồng hồ vạn năng thì thường đo được U (DC và AC), I ((DC và AC), R. Một số đồng hồ vạn năng có thể đo thêm C, L và một vài thứ linh tinh khác. Nhưng nói chung cũng chưa tới hàng "vạn" được.

Hihi, vui phếch.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

11. The Following 2 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      62
      Được cảm ơn 65 lần, trong 41 bài

Mấy bác này lại chém gió nữa rùi.
      Kía chuyện mà bớt chủ thớt hỏi ko biết cũng là chuyện bình thường như cân đường hộp sữa thôi mà.Cái đó là chuyện ko kủa riêng ai,bình thường thôi kác bác ạ.
      Đến như công ty mang tiếng là công ty "đầu hàng" về điện mà kòn có bác sĩ điện ko biết xài đồng hồ VOM nữa là.Chuyện tình thường thôi...
      CHÀO WEBDIEN.

13. Những thành viên đã cảm ơn Ngứa mắt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      242
      Được cảm ơn 954 lần, trong 194 bài

mọi cái anh em đã nói rùi mình không nói lại nữa! nếu thực sự muốn nhìn hình dạng của đồng hồ vạn năng( như bạn nói thì mình hiểu là bạn chưa được nhìn) thì bạn nên mua 1 cái về để dùng, muốn sử dụng được thì nên hỏi những người biết sử dụng để học hoặc học lại môn ĐO LƯỜNG nhé.

15. The Following 2 Users Say Thank You to quangthuc1983 For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,869 lần, trong 549 bài

Trích dẫn Gửi bởi quangthuc1983 Xem bài viết
      mọi cái anh em đã nói rùi mình không nói lại nữa! nếu thực sự muốn nhìn hình dạng của đồng hồ vạn năng( như bạn nói thì mình hiểu là bạn chưa được nhìn) thì bạn nên mua 1 cái về để dùng, muốn sử dụng được thì nên hỏi những người biết sử dụng để học hoặc học lại môn ĐO LƯỜNG nhé.
      lên webdien.com học sẽ tốt hơn chứ, sao lại phải học môn đo lường, bác muốn hỏi cái j thì lên webdiên hỏi 1 phát là khoảng vài giây sao có người trả lời cho bác liền. còn nếu bác nào cần giáo trình thì em gửi file cho luôn
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

17. The Following 3 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Trước em học trung cấp điện trên HB,lâu ngày không làm về điện nên nay gặp trường hợp thực tế mà...còn sách như các anh chị bảo mua về đọc như kỹ thuật điện...em đọc mà hiểu thì đã không phải đi học và lên forum làm gì các anh chị ạ!?Thanks mọi người nhiều vì đã quan tâm giúp đỡ em trong thời gian qua.

Trang 1 của 8 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Phân phối Đồng hồ vạn năng AGILENT U1230 - Đèn FLASH, đo đa năng cao cấp
      Bởi eminvietnam trong diễn đàn Nhập khẩu và Phân phối Thiết bị đo - EMIN Vietnam
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 01-03-2013, 11:55
    2. Đồng hồ vạn năng AGILENT U1250 Series - Thiết bị đo đa năng cao cấp tích hợp Bluetooth
      Bởi eminvietnam trong diễn đàn Nhập khẩu và Phân phối Thiết bị đo - EMIN Vietnam
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 01-03-2013, 11:31
    3. Trợ giúp - quạt phong lan mất khả năng điều khiển khi bật tuốc năng
      Bởi thiendoan trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 30-07-2012, 22:26
    4. ĐỀ NGHỊ ĐỌC NỘI QUY TRƯỚC KHI POST BÀI TẠI BOX Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Bởi Tiểu Thư Kiêu Kỳ trong diễn đàn Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-06-2011, 21:35
    5. Sản xuất điện năng từ các nguồn năng lượng sinh học.
      Bởi nguyenlongdp trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 19
      Bài cuối: 15-09-2010, 00:07